Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii, hatua ya CHADEMA kutotia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba nchini Tanzania imeibua hisi ya mseto. Oligi Ngwema aelekea kupata ushindi wa kishindo kufuatia uchaguzi wa urais nchini Gabon. Na Irani yasema mazungumzo na Marekani kuhusu nyuklia yatasadia kuwa yasiyo ya moja kwa moja. Na msikilizaji popote pale unatutegea, hujambo na karibu. Naitwa Douglas Omariba. Nchini Tanzania kumekuwa na hisia mseto kufuatia hatua ya chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA kutotia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu hatua ambayo kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi kitakosa nafasi ya kushiriki uchaguzi wowote ule kwa muda wa miaka mitano ijayo. Chadema inasema haiwezi kutia saini kiapo hicho hadi pale marekebisho ya wazi ya sheria za uchaguzi yatakapofanyika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa kilichotokea? Alois Mchunga amezungumza na mwanahabari wetu Victor Moturi. Ilikuwa ni lazima wasisaini kanuni hizo kwa sababu wameshasema hazifai na hawawezi kwenda katika uchaguzi kwa kutumia kanuni hizo hizo. Kwa hiyo upande mmoja, kwa msimamo wao, ilikuwa ni sawasawa, lakini upande mwingine huko mjadala hata ndani ya chama chenyewe, kuna baadhi ya wanachama, hasa wale ambao walikuwa wanania ya kugombea katika uchaguzi wa mwaka huu, na wanaona kama chama kitadorola kidogo na kukosa uaminifu e, kwa wananchi, kwa sababu hakitaonekana katika uchaguzi kwa hivyo, kama chama kikuu cha upinzani ni kama kitapoteza umaarufu wake na tajriba yake ya kisiasa. Na unadhani kutoshiriki kwa Chadema kunaweza kuwa na athari zozote katika siasa na demokrasia ya nchi hiyo? Kwa kweli, mpaka sasa tunaona kabisa, pamoja na kwamba mchakato ndio kwanza huko kwa katika hatua za awali, lakini maoni ya wachambuzi wengi e, wadau wa siasa, tumeona pia mashirika mbalimbali yanatazama kama uchaguzi utakuwa umekosa ule mvuto au ule msisimko na kwa kiasi fulani ni kama itaathiri hata ukuaji wa demokrasia yenyewe, kwa sababu nafahamu Chadema ndiyo chama kikuu cha upinzani hapa nchini. Ni mjadala ambao unaendelea kusema ukweli, lakini maoni ya wengi ni kama e, uchaguzi ni kama umeshamalizika ikiwa Chadema hawatashiriki. Msikilizaji, vyama kumi na nane isipokuwa Chadema vilitia saini kiapo cha maadili ingawa baadhi vina madai kama ya Chadema ambayo mwenyekiti wake Tundulisu anasota rumande baada ya kukamatwa wiki iliyopita na kufunguliwa mashtaka ya uahini. Kambi ya wakimbizi ya muda ya Nyakabande katika wilaya ya Kisoro nchini Uganda imejaa kupita kiasi kutokana na vita mashariki mwa DRC, huku ikiripotiwa kuwa na wakimbizi zaidi ya elfu sita wakati ina uwezo wa kuwa na wakimbizi elfu moja pekee. Mamlaka katika eneo hilo zimesema. Kaimu mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Afrika wa kusaidia kuleta amani nchini Somalia hapo jana aliyeahidi kuimarisha juhudi za kuleta utulivu nchini humo na kutoa wito kwa washirika wao wa kimataifa kumuunga mkono Rais Hassan Sheikh Mohamud katika juhudi zake za, za, za kujenga jeshi imara lenye uwezo wa kuilinda nchi yake. Tupate kwenye RFI. Kiongozi wa kijeshi nchini Gabon Oligi Ngwema anaelekea kupata ushindi wa kishindo kufuatia uchaguzi wa kwanza tangu achukue madaraka kupitia mapinduzi ya kijeshi mwaka 2023. Taarifa zaidi na Jason Sagini. Alimaliza karibu miaka mitano ya utawala wa Bongo uliokuwa umekithiri vitendo vya rushwa. Mwezi Agosti mwaka 2023, alikuwa akiongoza kwa mbali dhidi ya wapinzani wake. Televisheni ya taifa Gabon 24 imeripoti wapiga kura walijitokeza kwa wingi katika moja ya uchaguzi ambao unataja kama kura ya maoni itakayomaliza utawala wa kijeshi, wizara ya mambo ya ndani ikisema asilimia 87 ya raia walijitokeza kushiriki uchaguzi wa Jumamosi. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa yeyote atakayeshinda atakabiliwa na mlima wa kutatua matatizo ya nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta, kuanzia kwenye miundombinu inayoharibika na umaskini uliokithiri, huku ikikabiliwa na rundo la madeni. Nguema alikuwa akishindana na wagombea wengine saba wanaoongozwa na aliyekuwa waziri mkuu wakati wa utawala wa Ali Bongo, Alain Claude Billy Bainze. Aidha, kwa mara ya kwanza waangalizi wa kimataifa na wale wa ndani waliruhusiwa kuchukua picha wakati zoezi la upigaji kura likiendelea. Msikilizaji, nchini Gine like kuelekea uchaguzi wa kurudisha utawala wa kiraia, Selu Dialo, rais wa muungano wa UFDG, katika hotuba kwa wafuasi wake kwa njia ya video kutoka Dakaa ambako anaishi uhamishoni, ameshtumu kiongozi wa mpito Jenerali Mamadi Dumbuya kwa kile anasema ni kukiuka ahadi yake kwamba hakuna kiongozi wa mpito atashiriki uchaguzi huo na tuelekee taarifa za rubaa za kimataifa, ambapo wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema leo kwamba mazungumzo na Marekani yanayotarajiwa kufanyika wikendi ijayo yatasadia kuwa yasiyo ya moja kwa moja na upatanishi wa Oman na yanalenga zaidi suala la nyuklia na kuondolewa kwa vikwazo, baada ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arachi na mjumbe wa Marekani mashariki ya kati Steve Witkoff kufanya mazungumzo hapo jana mjini Mskata. Na idadi ya watu waliofariki katika shambulio la kombora la Urusi katika mji wa Sumy nchini Ukraine mapema leo imeongezeka hadi