Ukiwa Goma nchini DRC ni saa kumi na moja na nusu, kule Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na nusu. Na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukiwa kutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi, Msikilizaji, katika awamu hii ya pili tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Waislamu nchini Rwanda hivi leo washerekea sikukuu ya Id, ujumbe wa amani na utulivu kwenye ukanda ukienezwa. Jeshi la Nigeria limewalaumu waandamanaji wa, wa, wa kiislamu kwa kusababisha kifo cha mwanajeshi mmoja na waandamanaji kumi na moja. Na upinzani nchini Uturuki umeongeza shinikizo zaidi serikali kwa serikali kwa hapa kufanya maandamano zaidi baada ya kukamatwa kwa meya wa Istanbul. Karibu msikilizaji. Waislamu nchini Rwanda hivi leo walisherehekea sikukuu ya Eid, huku wito wa amani na utulivu kwenye ukanda ukiendelea kutolewa. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Christopher Karenzi ametutumia taarifa ifuatayo. Nimeongea na baadhi ya Waislamu wa mtaa wa Biriogo, Nyamirambo, Mirambo, kuhusu siku hii ya Idi. Kweli ni furaha kuona siku thelathini zilizopita tunazimaliza kwa usalama, alhamdulillah. Sisi hapa Biriogo ni mtaa ambao ni wauswazi, watu wanakaa sawa na watu wengine wa, wenye sio Waislamu. Mama Noela anaeleza anavyojiandaa kuadhimisha siku hii, akitoka kusali Waislamu kwa jumla nawaambia wote, ni siku njema, siku ya furaha ya, ya laidi. Alhaji Suleimani Kamana akiwa ni mhubiri ana haya ya kueleza kuelekea siku hii ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa kweli, kitu cha kwanza ni kufurahi sana, tunamaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani, ni siku kuu inaitwa laidi. Kwa kweli tumejiandaa vizuri, tumefunga kwa usalama sababu tuko katika nchi ya amani, nchi ya usalama, na Waislamu wamejiandaa vizuri sana. Aidha, Saudi Arabia imetangaza pia Jumapili hii kuwa ni Idi alfitre ya elfu mbili na ishirini na tano kwa mjibu wa sheria ya Rwanda, kesho ni likizo kwa wananchi kutokana na sikukuu hiyo ya Idi alfitre. Christopher Karenzi, Kigali, RFI Kiswahili. Nchini DRC, uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma bado umefungwa miezi miwili baada ya jiji hilo kutekwa na waasi wa M23. Hata hivyo, taarifa za hivi punde zinasema kuwa kazi ya ukarabati ilianza siku chache zilizopita, ikiwa ni hatua ya kwanza kuelekea kufunguliwa tena kwa uwanja huo. Kiongozi wa kundi la RSF nchini Sudan amethibitisha wapiganaji wake kujiondoa kwenye mji mkuu Hartum, ambao kwa sasa uko chini ya udhibiti wa jeshi la serikali. Emmanuel Makundi ana taarifa zaidi. Tangazo la Jenerali Mohamed Hamdan Daglo limekuja siku tatu kupita tangu kundi lake lidai kuwa halina mpango wa kuachia mji wa Khartoum na kwamba wapiganaji wake wanajipanga upya. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, Daglo amekiri wapiganaji wake kuondoka Khartoum, lakini akaapa kuwa watarejea kwa nguvu, bila hata hivyo kutaja ni lini watafanya hivyo. Vita nchini Sudan vimesababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa wanasema njaa mbaya zaidi duniani, watu zaidi ya milioni kumi na mbili wakikosa makazi na wengine maelfu wakiuawa. Haya yakijiri kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdel Fata al Burhani baada ya kutangaza kuukomboa mji wa Khatum toka kwa wapiganaji wa RSF hapo jana, alisema hakutakuwa na msamaha kwa wapiganaji wa RSF wala mazungumzo nao, huku pia akiapa kuwafurusha toka kwenye jimbo la Dafur. Nchini Sudan, idadi ya watu waliopotea na hawajulikani walipo ni zaidi ya elfu hamsini tangu vita vilipoanza Aprili 15 mwaka 2023 hadi Machi mwaka huu. Hii ni kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo. RFI Kitwe 92.5 FM. Jeshi la Nigeria limewalaumu waandamanaji wa Kiislamu kutoka vuguvugu la kisha lililopigwa marufuku nchini humo kwa kusababisha kifo cha mwanajeshi mmoja na waandamanaji 11 baada ya watu waliokuwa na silaha kushambulia msafara wao mjini Abuja. Nchini Gabon kampeni za uchaguzi mkuu wa urais ambao umepangwa kufanyika Aprili 12 mwaka huu zilianza rasmi siku ya Jumamosi na zinatarajiwa kukamilika Aprili 11. Wagombeaji wanane akiwemo rais wa mpito Ingwema wanawania. Msikilizaji, upinzani nchini Turuki umeongeza shinikizo zaidi kwa serikali ukiapa kufanya maandamano zaidi yaliyochochewa na kukamatwa kwa meya wa Istanbul Ekrem Imamoglu ambaye hivi leo licha ya kutoa wito wa utulivu ametaka kutolegeza kamba. Shirikisho la kimataifa la Msalaba Mwekundu limeomba msaada wa dharura wa zaidi ya dola milioni mia moja kusaidia waathiriwa wa tetemeko la ardhi lililosababisha uharibifu mkubwa nchini Myanmar ambako idadi ya watu waliopoteza maisha umevuka elfu moja na mia sita huku zoezi la uokoaji likiendelea. Ukraine imeishtumu urusi kwa kufanya uhalifu wa kivita baada ya ndege zisizo na rubani kushambulia hospitali ya kijeshi mjini Kharkiv kiv usiku wa kuamkia leo. Kulingana na wafanyikazi wa Ukraine, shambulio hilo lilikuwa la kimakusudi. Msikilizaji, matangazo haya unayopokea mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile vile mtandao wetu wa YouTube. Aidha, unatupata kupitia masafa 89.9 FM ukiwa hapa jijini Nairobi na kule Mombasa 105.5 FM.