Saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mentlet Ijai, karibu tena msikilizaji, awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale utasikia hali ya wasiwasi endelea kushuhudiwa kufuatia kukamatwa kwa makamu wa rais wa kwanza wa Sudani Kusini Riek Machar, Serikali ya Guini yatoa msamaha kwa kiongozi wa zamani Musaladis Kamara aliyekuwa amehukumiwa jela, na juhudi za utoaji misaada zaanza nchini Myanmar kufuatia tetemeko la ardhi. Karibu tena msikilizaji. Tuanzie kule Sudani Kusini. Mjumbe maalum wa jumuiya ya IGAD kuhusu mzozo wa Sudan Kusini, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga amerejea jijini Nairobi baada ya ziara yake jijini Juba kujaribu kufanya mazungumzo na rais Salva Kiir na makamu wake wa kwanza wa, wa rais Riek Machar ambaye alikamatwa na kuzuiwa kuzuiwa nyumbani. Odinga hapa anaeleza kilichojiri. Hali ya usalama katika jamhuri ya Sudani ya Kusini inatatanisha sasa. Na mimi mwenyewe nilijaribu nikauliza, kama naweza kukubaliwa niongee na Dr. Riek Machar, lakini hawako ni ruhusu kufanya haya. E, nilipotoka kule Juba, nikaenda kule Entebbe kukutana na Rais Museveni, nikamwarifu juu ya yale ambayo mimi mwenyewe nilishuhudia kule katika Sudan Kusini, kukubaliana na yeye ya kwamba Mtafanya mpango baadaye tena kurudi huko Sudan Kusini. Naweza kusema hali haya sasa inatisha usalama sio tu kule Af, eh, Sudan Kusini lakini eneo hii yote ya Afrika Mashariki. Mjumbe maalum wa Jumuiya ya IGAD kuhusu mzozo wa Sudani Kusini, waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga. Jeshi la Sudan limetangaza hivi leo kuchukua udhibiti wa soko kuu jijini Omdurman, ambalo lilikuwa linatumiwa na wapiganaji wa RSF tangu vita kuanza miaka miwili iliyopita. Taarifa hii inakuja siku chache tangu jeshi kutangaza ushindi dhidi ya RSF katika mji mkuu wa Khartum. Somalia iko tayari kuipa Marekani udhibiti kamili wa kambi za kijeshi na bandari. Haya yamebainika katika barua ya Machi 16 ra ya Rais Hassan Sheikh Mohamud kwa Rais Donald Trump. Waasi wa M23 hapo jana waliafikia makubaliano na jumuiya ya kiuchumi ya maendeleo ya Kusini mwa Afrika kuhusu kuondolewa kwa vikosi vya SADC mashariki mwa DRC, ambapo M23 wamekubali kuwezesha kuondolewa kwa vikosi vya SAMIDRC mara moja pamoja na silaha zao kwa kutumia uwanja wa ndege wa Goma ambao kwa sasa hautumiki kutokana na uharibifu uliosababishwa na vita. RFI. Kiongozi wa zamani wa Guinea, dikteta Musa Dadis Kamara, aliyekuwa amehukumiwa jela miaka ishirini kufuatia mauaji wa wapinzani wake mwaka elfu mbili na tisa, amepewa msamaha kwa sababu za kiafya. Hilary Ingati. Msamaha huo umetangazwa na uongozi wa kijeshi kupitia taarifa iliyosomwa katika televisheni ya taifa na msemaji wa serikali Jenerali Amara Kamara. Jean Dadis Kamara, mdogo wake kiongozi huyo wa zamani, amemshukuru kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumbuya ambaye wiki hii alitangaza kuwa waathiriwa wote wa tukio hilo watalipwa fidia. Mwezi Juni mwaka uliopita, Kamara alihukumiwa jela baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika na uhalifu dhidi ya kibinadam patikana na hatia ya kuagiza walinzi wake kuwafyatulia risasi na kuwaua wafuasi wa upinzani 156 waliokuwa wamehudhuria mkutano wa hadhara jijini Conakry, Septemba tarehe 28 mwaka 2009. Mamia wa wafuasi wa upinzani walijeruhiwa katika tukio hilo, huku wanawake 109 wakibakwa na wengine kuzuiwa na kuteswa. Baada ya kuhukumiwa jela, kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya ICC alikaribisha kifungo hicho alichosema ni funzo kwa watu wanaotekeleza visa vya uhalifu dhidi ya binadamu. Wizara ya mambo ya nje ya Chad imeelezea kusikitishwa na hatua ya Marekani kusitisha kwa muda wa siku tisini utoaji wa viza kwa wanafunzi na watalii tangu Machi ishirini na tano, msemaji wa wizara hiyo Ibrahim Adam Mahamat akisema wako tayari kufanya kazi na mamlaka za Marekani ili kupata maelezo zaidi kuhusu hatua hiyo na kutafutia suluhu changamoto hiyo. Watu zaidi ya 1600 wamepoteza maisha kufikia siku ya Jumamosi nchini Myanmar kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililotokea katika maeneo mengi ya nchi na hata kuathiri mataifa jirani, ambapo watu tisa wameuawa nchini Thailand na wajenzi karibu 100 hawajapatikana. Maelfu ya watu wengine wamejeruhiwa nchini Myanmar kufuatia tetemeko hilo la ardhi. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza ume, ume, imesema kuwa watu 921 wameuawa katika ardhi ya Palestina tangu Israeli kuanzisha tena mashambulio yake Machi 18, kufuatia taarifa ya wizara hiyo ikijumuisha watu 25 ambao wameuawa katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Nchini Denmark, Taifa hilo limesema halijapendezwa na kauli ya makamu wa rais wa Marekani, JD Vance, kwamba Copenhagen haikufanya vya kutosha kwa ajili ya kisiwa cha Greenland, matamshi ambayo Vance aliyatoa wakati wa zira yake katika kisiwa hicho chenye rasilimali nyingi. Nchini Uturuki, maelfu ya watu wamejiunga katika maandamano makubwa hivi leo kufuatia kukamatwa kwa meya Ekrem Imamoglu Machi 19.