Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii Vyama vya upinzani nchini Tanzania vyaongeza shinikizo la kudai marekebisho ya sheria za uchaguzi. Bruno Ritaliu atishia kujiuzulu ikiwa Paris itaachana na mpango wa kushinikiza Algeria kuwapokea raia wake. Na Urusi yawahamisha raia wake kutoka maeneo iliyoyachukua tena kutoka kwa vikosi vya Ukraine. Hujambo msikilizaji, karibu tena Vyama viwili vikubwa vya upinzani nchini Tanzania, Chadema na ACT Wazalendo, vinaendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kufanya marekebisho ya sheria itakayopelekea kuwa na uchaguzi huru haki na wa kuaminika. Mwezi uliopita chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema kilizindua kampeni ya kuchangisha fedha kwa ajili ya kufanya mikutano, kuwataka wananchi kukiunga mkono kudai mabadiliko na kuzuia uchaguzi kiwa sheria za sasa hazitabadilishwa. Lakini je, vyama hivi vitafanikiwa? Alois Mchunga ni mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Tanzania. Ukiangalia kwa upande wa Chama cha Mapinduzi, chama tawala, ni kama hakiko tayari kwa hali hiyo kwa sababu kimeshasema kwamba mageuzi ambayo yameshafanyika mpaka sasa yanatosha kufanyika kwa uchaguzi. Kwa hivyo nadhani ni mjadala ambao kusema kweli bado, bado, sidhani kama ni jambo ambalo litawezekana, yale ambayo upinzani wanayataka kama yatapatikana kabla ya mwezi Oktoba ambako ndio uchaguzi mkuu utafanyika, kutokana na kwamba e, chama kinachotawala ni kama hakiko tayari kwa ajili ya madai hayo ya upinzani. Na msikilizaji, Chadema inasema kwa sheria zilizoko sasa haiamini kwamba Uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu utakuwa huru na wa haki. Viongozi wa upinzani nchini DRC Moise Katumbi, Martin Fayulu na waziri mkuu wa zamani Matata Mponyo wamekaribisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda, ambayo yanatarajiwa kuanza Jumanne wiki hii chini ya wenyekiti wa rais wa Angola Joao Lorenzo, na kuyataja kwamba ni hatua madhubuti ya kusonga mbele na hau ya kijiri. Hali ya utulivu imeripotiwa katika maeneo mengi ya mashariki mwa nchi ya DRC saa chache kupita tangu rais wa Angola atoe wito wa usitishaji mapigano, anavyotuarifu mwanahabari wetu Victor Moturi. Katika tangazo alilotoa hapo jana, rais Joao Lourenco alizitaka pande zinazogombana kusitisha mapigano kuanzia usiku wa kuamke ya leo, katika kile ikulu yake ya imesema kuelekea kwanza kwa mazungumzo ya usitishaji mapigano wito wake aliotoa siku chache kupita tangu Lwanda itangaza kuwa kuanzia tarehe 18 ya mwezi huu serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda watakuwa na mazungumzo ya ana kwa ana kutafuta suluhu ya mzozo unaoendelea. Mazungumzo kati ya waasi wa M23 wanaokalia mji wa Goma na Bukavu yametangazwa licha ya kuwa serikali ya Kinshasa haijathibitisha moja kwa moja kushiriki, ingawa tangazo la mazungumzo haya lilitolewa kufuatia ziara ya Rais Felix Chisekedi mjini Rwanda. DRC imekuwa ikisisitiza kuwa haiko tayari kwa mazungumzo na waasi hao iliyowaita magaidi wanaosaidiwa na Rwanda kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo. Mazungumzo haya ikiwa yatafanyika, yanakuja majuma kadhaa kupita tangu viongozi wa kidini nchini humo pamoja na jumuiya za kikanda kuishinikiza serikali ya Kinshasa kukubali mazungumzo ili kumaliza mzozo unaoendelea. Idadi ya watu waliopotezwa nchini Sudani imeongezeka hadi takriban watu elfu mbili wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo vikikaribia miaka miwili. Shirika la kutetea haki za binadamu nchini humo lilisema jana. Jua haki Zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Bruno Ritaliu ametishia kujiondoa serikalini ikiwa Paris itaachana na mpango wa kushinikiza Algeria kuwakubali raia wake waliofurushwa nchini Ufaransa. Katika mahojiano na gazeti la Le Parisien ambayo yalipeperusha mtandaoni hapo jana Wataalamu wa masuala ya diplomasia nchini Afrika Kusini wanahoji kwamba kuongezeka kwa mvutano kati ya nchi hiyo na Marekani umechangiwa na kundi dogo la wanaume wazungu ambao wanahusishwa na Afrika Kusini, ambao hawajaridhishwa na mambo yalivyo baada ya balozi wa Pretoria nchini Washington kuachishwa kazi. Makala Mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika na na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji uh, endelea ya kufuatilia matangazo yetu mitandaoni RFI Kiswahili. Urusi hii leo imesema imewahamisha raia wake 371 kutoka maeneo ambayo iliyachukua tena kutoka kwa vikosi vya Ukraine katika eneo la mpaka la Koski na katika taarifa nyingine kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekiri kuwa mdhaifu na kukabiliwa na kipindi cha majaribio katika ujumbe aliotuma kutoka hospitalini ambako amekuwa akipokea matibabu ya nimonia tangu Februari 14. Msikilizaji, matangazo haya pia ukiwa kule Iringa nchini Tanzania unayapokea kupitia Furaha FM 96.7.