But them only you beat up saa 12 na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslete ijai karibu tena msikilizaji, awami ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Baadhi ya taarifa: vikao vya bunge vyarejelewa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afrika Kusini yasikitishwa na hatua ya Marekani kumfukuza balozi wake Ibrahim Rasul. Na wakuu wa majeshi wa nchi za Ulaya kukutana wiki ijayo kuunda kikosi cha pamoja cha kulinda amani. Karibu msikilizaji, tuanze matangazo yetu. Kule nchini DRC ambapo vikao vya bunge nchini humo vimerejelewa tena Jumamosi hii jijini Kinshasa, wakati nchi hiyo ikiwa kwenye sintofahamu ya kiusalama na kisiasa baada ya waasi wa M23 kuingia katika miji miwili mikubwa ya Goma na Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo. Jason Sagini anaeleza zaidi. Wabunge wanakutana wakiwa na ajenda kuu ya kujadili maswala ya bajeti, lakini maswala ya siasa na usalama yanatarajiwa kuchukua kipaumbele. Baada ya miezi mitatu ya mapumziko, wabunge na maseneta wamerejea jijini Kinshasa wakati huu kukiwa na shinikizo za kuitaka serikali ya Rais Felix Tshisekedi kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na waasi wa M23. Rais wa bunge la Seneti, kuelekea kuanza kwa vikao hivi vipya, alisema wawakilishi hao wa wananchi wana jukumu kubwa la kumsaidia Rais Tshisekedi kutumia njia za kidiplomasia ili kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo. Wakati hayo yakijiri, maswali bado yanaulizwa iwapo serikali ya DRC itakubali tangazo la Angola kushiriki kwenye mazungumzo na M23 yaliyotangazwa kuanza Machi tarehe 18 jijini Luanda. Msemaji wa rais Chisekedi, Tina Salama, wiki hii alisema serikali ya DRC inatambua jitihada za Angola lakini haijathibitisha iwapo itashiriki kwenye mazungumzo hayo. Waasi wa M23 wamesema wako tayari kwa mazungumzo hayo, wametoa sharti kwa rais Chisekedi ajitokeze hadharani kutangaza kuwa atashiriki. Chama tawala nchini Uganda, NRM, kinachoongozwa na Rais Yoweri Museveni kimekataa matokeo ya uchaguzi mdogo katika eneo la Kawempe Kaskazini, ambapo mgombea wa chama cha upinzani cha NUP Elias Luimbazi alitangazwa mshindi dhidi ya wapinzani wake nane, akiwemo Farida Nambi wa NRM enarema ikidai kuwa kulikuwa na udanganyifu mkubwa. Nchi ya Somalia pamoja na eneo lililojitenga la Somaliland zimekanusha kupokea pendekezo lolote kutoka kwa Marekani kuhusu mpango wa kuwapa hifadhi wa Palestina kutoka eneo la Gaza linalokumbwa na vita, mawaziri wa mambo ya nje wamesema huku Mogadishu nayo ikisema inapinga vikali, uh, hali zote hatua kama hiyo. Serikali ya Ethiopia imesema inafuatilia kwa karibu hali katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigre, ambapo hali ya wasiwasi imeendelea kuongezeka kufuatia mvutano kati ya pande mbili hasimu, mvutano unaotishia mkataba wa amani wa Pretoria uliopelekea kusitishwa kwa vita vya miaka miwili. Wasi wa Tigrai kati ya waasi wa Tigray na serikali ya wanajeshi wa serikali ya Addis Ababa. Afrika Kusini inasema imesikitishwa na hatua ya Marekani kumfukuza balozi wake uh, Ibrahim uh, Rasol, kitendo ambacho inasema sio cha kidiplomasia. Taarifa kutoka ofisi ya rais jijini Pretoria imesema imepata taarifa ya balozi wake kufukuzwa kutoka Washington na kuongeza kuwa Afrika Kusini itaendelea kuhakikisha kuwa inajenga uhusiano imara na wa, wa kidiplomasia na Marekani. Waendesha mashtaka wa Ufaransa po jana wameanzisha uchunguzi dhidi ya kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Energies ambapo kampuni hiyo uh, inatuhumiwa kwa mauaji ya bila kukusudia na kushindwa kuwasaidia watu walio hatarini, uchunguzi ambao unahusishwa na shambulio la mwaka wa 2021 nchini Msumbiji. Kiongozi wa chama cha National Party nchini Ufaransa Marine Le Pen anafanya ziara nchini Chad kwa mwaliko wa Rais Mahamat Idris Deby. Le Pen akilenga kutumia ziara hiyo kuchochea ushirikiano mpya kati ya Ufaransa na Afrika katika kipindi ambapo wanajeshi wa Ufaransa wamepoteza ushawishi barani Afrika. RFI. Dakika ni 34 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Uingereza Kir Stam ameongoza kikao cha viongozi 25 wa nchi za Ulaya kwa njia ya video kujadili hali ya vita nchini Ukraine. Stam ametangaza kwa wiki ijayo, wakuu wa majeshi watakutana kujadiliana namna ya kuunda kikosi cha pamoja cha kulinda amani iwapo mkataba wa usitishwaji vita utapatikana. We agreed we will keep increasing the pressure on Russia. Tumekubaliana kuwa tutaendelea kuweka shinikizo kwa Urusi, tutaendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa Ukraine na kuendelea kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Urusi ili kuidhofisha kivita na kumleta kwenye meza ya mazungumzo. Tumekubaliana pia kwamba tutaunga mkono mkataba wa usitishwaji vita utakaopatikana kwa so. Sasa tunakwenda kwenye hatua ya utekelezwaji wa makubaliano haya. Wakuu wetu wa majeshi watakutana siku ya Alhamisi wiki ijayo, ili kuanza kuweka mikakati ya kuunga mkono mkataba wa amani unaoweza kupatikana na kuhakikisha usalama Ukraine. Rais Trump amempa Putin mwelekeo wa kupata amani ya kudumu, na sasa lazima tuhakikishe kwamba hilo linafanyika, we must make this a reality. Ni sauti yake Keir Starmer, waziri mkuu wa Uingereza.