Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka visiwani Zanzibar. Mimi ni Stephen Mumbi. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: kuzimwa kwa huduma za kidijitali barani Afrika kulifikia rekodi ya juu mwaka uliopita. Mwanahabari wa Chad anayezuiliwa Olivier Monoji kufikishwa mbele ya mwendesha mashtaka wa umma hapo kesho. Na Israeli yajiandaa kutuma ujumbe wake Doha kwa mazungumzo ya usitishaji vita Gaza. Karibu tena msikilizaji. Kuzimwa kwa huduma za kidijitali barani Afrika kulifikia rekodi ya juu mwaka wa 2024 huku serikali nyingi zikijaribu kuwazuia mamilioni ya raia kutotumia mtandao kuliko katika kipindi kingine chochote katika mwongo mmoja uliopita. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa, imeandaliwa na Paul Nzioki kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na muungano wa mashirika yanayotetea haki za mtandaoni duniani, Access Now walibaini kuwa kulikuwa na kufungwa kwa mtandao mara 21 katika nchi 15 za Afrika na kupita rekodi iliyopo ya kufungwa kwa mara 19 mnamo mwaka elfu mbili ishirini na elfu mbili ishirini na moja na mamlaka nchini Comoro, Guinea Bissau na Mauritius zilijiunga na mataifa kama vile Burundi, Ethiopia, Equatorio Guini na Kenya. Aidha, Guini, Nigeria, Senegal na Tanzania pia walikuwa kwenye orodha hiyo. Watoa huduma za mawasiliano ya simu na intaneti wanaofunga huduma kwa kuzingatia maagizo ya serikali pia wanashiriki katika kukiuka haki za watu, alisema Felicia Antonio, meneja wa kampuni ya Keep It On kutoka Access Now. Access Now inasema takwimu hizi ni mbaya zaidi tangu ilipoanza kutunza rekodi mwaka 2016 na kwamba ongezeko hilo linaonyesha watawala wanatumia mtandao kama silaha kwa nyima haki raia kupata taarifa. Kufikia mwanzoni mwa mwaka huu mtandao wa kijamii wa Meta ulikuwa bado umezuiwa nchini Uganda. Huko katika kisiwa cha Anobon nchini Equatorial Guinea, huduma za intaneti na simu za mkononi zikikatishwa tangu maandamano ya Agosti mwaka 2024. Nchini Sudan Kusini, tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilionya hapo jana kwamba nchi hiyo iko katika mdororo wa kutisha wa usalama kutokana na mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vya RSF katika wiki za hivi karibuni kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, hali ambayo inatishia kurudisha nyuma hatua zilizopigwa uh, zilizopigwa kwa miaka mingi kujaribu kuleta amani. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika anayeelekea kumaliza muda wake, Musa Faki Mahamat, amezitaka pande hasimu nchini Sudan Kusini kusitisha mara moja vitendo vinavyoweza kusababisha kutokea kwa machafuko mapya. Wito wake wanaotoa wakati ambapo Rais Salva Kiir tangu wiki iliyopita akiviagiza vikosi vya usalama kuwakamata wandani wa karibu wa makamu wake wa kwanza Riek Machar na kuzingira makazi yake. Je, Jumuiya za ukanda zinafaa kuwa na wasiwasi kuhusiana na kinachoendelea kwenye taifa hilo? Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. kutoa tu kauli ambayo mtu anakuwa yuko hadi sababa au uko wapi, haiwezi ku kuleta watu wanakuwa wamelewa madaraka, watu wanakuwa na power. Sasa kama hawakuwa na eh, check and balances ya kuhakikisha kwamba wanayofanya wanaangaliwa na dunia, inawatizama na kuna mataifa ya juu au vyombo vya juu ambavyo vinaweza kuchukua hatua dhidi yao, hii labda ingesaidia, lakini kauli tu haiwezi kusaidia chochote. Inaonekana kana, kana kwamba watu wanasubiri mpaka machafuko yawe makubwa, halafu ndio watu wanaanza tena kufanya kazi ya zima moto, sio sawasawa. Ni uh, kauli yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. RFI Kitwi 92.5 FM. Nchini Chad mwanahabari Olivier Monoji ataendelea kuzuidiwa hadi hapo kesho, wakati atafikishwa mbele ya mwendesha mashtaka wa umma wa Jamena. Na licha ya kuhojiwa na wapelelezi hapo jana, sababu za kukamatwa kwake bado hazijawekwa wazi. Rais wa Ghana John Dramani Mahama hapo jana alianza ziara katika nchi tatu za Muungano wa Nchi za Sahel kwa lengo la kutaka kuwashawishi watawala wa kijeshi wa nchi hizo za Mali, Niger na Burkina Faso kujiunga tena na Jumuia ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, EKOWAS. Jua haki zako, na Benson Wakoli. Kila siku ya Jumatatu saa mbili na dakika 46 asubuhi, na Jumanne saa moja na dakika 46 asubuhi. Israeli leo inajiandaa kutuma ujumbe wake kule Doha, Katari kwa mazungumzo ya usitishaji vita Gaza huku wapiganaji wa Hamas wakitoa wito wa kwanza mara moja kwa mazungumzo ya awamu ya pili ya usitishaji mapigano. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alikuwa na usiku mtulivu hospitalini ambako anaendelea kupokea matibabu ya nimonia, Vatican ni imesema leo, na kuongeza kwamba hali ya Papa mwenye umri wa miaka 88 inazidi kuimarika. Na jeshi la China limeonya leo kwamba litaweka vizuizi kali zaidi kuzunguka kisiwa cha Taiwan ambacho kinajitawala.