Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii, Uganda imewatuma wanajeshi zaidi kwenye mji wa kaskazini mashariki wa DRC ili kupigana na makundi ya waasi Viongozi kadhaa wa upinzani nchini Tunisia kufunguliwa mashtaka ya kupanga njama dhidi ya usalama wa taifa wiki hii, na Urusi yasema mabadiliko ya ghafla ya Marekani katika sera yake ya mambo ya kigeni ya yanawiana na msimamo wake. Hujambo msikilizaji na karibu Jeshi la Uganda limethibitisha kuwatuma wanajeshi zaidi kwenye mji wa kaskazini mashariki wa DRC ili kupigana na makundi ya waasi, wakati huu ofi ya mzozo ambao unaendelea mashariki mwa nchi hiyo kuenea kwenye ukanda ikiongezeka. Undani wa taarifa hii na Victor Moturi. Msemaji wa jeshi la Uganda Felix Kulajije Amesema wanajeshi wao wameingia kwenye mji wa Mahage, taarifa yake ikiongeza kuwa kutumwa kwa wanajeshi hao ni kutokana na ombi la jeshi la Kinshasa kufuatia ripoti ya mauaji ya raia yanayotekelezwa na waasi wanaofahamika kama Kodeko. Mji wa Mahage uko kwenye jimbo la Ituri ambalo linapakana na Uganda, na Februari kumi mwaka huu watu 51 wa waliuawa na wapiganaji hao, kwa mujibu wa mashirika ya kibinadamu. Kwa muda kundi la Kodeko limekuwa likidai kutetea maslahi ya jamii ya Walendu ambao ni wafugaji dhidi ya Wahema ambao ni wakulima. Tayari Uganda ina maelfu ya wanajeshi wake kwenye jimbo la Ituri chini ya makubaliano na serikali ya DRC, ambapo mwezi uliopita pia ilithibitisha kudhibiti mji wa Bunia. Wadadisi wa mambo wanasema uwepo wa wanajeshi wa Rwanda na Uganda kwenye maeneo ya mashariki mwa Congo kutachochea vita ingine iliyofahamika kama vita ya pili ya Congo iliyoanza mwaka 1998 hadi mwaka 2003 ikihusisha mamia ya wanajeshi kutoka mataifa mengine ya Afrika. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo limekanusha madai kwamba wapiganaji ishirini wanaohusishwa na mauaji ya kimbari nchini Rwanda walinaswa katika ardhi yake na kuitaja kuwa ya uongo video iliyoonyesha washukiwa hao wakikabidhiwa kwa Rwanda na wapiganaji wa M23 ambao wanaungwa mkono na Kigali. Waziri Mkuu wa DRC Judith Suminwa hapo jana alizindua kampeni ya kitaifa iliyopewa jina Kongolisi Telema, kwa maana ya Wakongomani simameni, kampeni inayolenga kuhamasisha raia kuipigania nchi yao dhidi ya kila alichosema ni uvamizi wa Rwanda. Katika hotuba yake iliyorushwa kupitia televisheni ya taifa, waziri mkuu Suminwa amewataka raia walioko ndani na nje kuithamini nchi yao kokote walipo. Mbali na mapambano ya kijeshi, mapambano haya pia yanafanyika katika nyanja kadhaa, tumesema, kuanzia diplomasia, mahakama, kiuchumi, vyombo vya habari na kiroho. Lakini lile la maana linafanywa na ninyi wa Kongomani. Ni muhimu kuipa vita hii nguvu ya umoja wetu, ambayo kila mkongomani ahamasike popote alipo kwa kadri ya nguvu na uwezo wake kutetea taifa letu. Hatima yetu inategemea hilo. Ndiyo maana tunawaalika wakongomani wa kike na kiume, wakongomani wa kati, Wiktkatanga, Lwalaba na kadhalika, sote tusimame kwa nia moja kuilinda ardhi yetu, Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo. La Republique Democratique du Congo. Ni sauti yake Judith Suminwa, so waziri mkuu wa DRC. Na Misri imetangaza leo kwamba inapinga jaribio la kuunda serikali sambamba na ile ya Sudani, Wizara ya Mambo ya Kigeni ya Misri ikionya kwamba majaribio kama hayo yatafanya hali kuwa mbaya zaidi na mgogoro wa kibinadamu nchini humo kuongezeka. RFI Juba 90.4 FM chini Tunisia, kesi inayohusisha viongozi kadhaa wa upinzani wanaotuhumiwa kupanga njama dhidi ya usalama wa taifa na pia kuwa wanachama wa kundi la kigaidi natarajiwa kuanza Jumanne wiki hii, huku wakosoaji wa serikali wa na makundi ya kutetea haki za binadamu wakisema kesi hiyo imechochewa kisiasa. Na mamlaka ya afya nchini Afrika Kusini imewahakikishia raia kwamba mlipuko wa Mpox nchini humo unaendelea kudhibitiwa. Haki zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi. Msemaji wa ikulu ya Kremlin Dmitry Peskov amesema leo kwamba mabadiliko ya ghafla ya Marekani katika sera yake ya mambo ya nje kwa kiasi kikubwa yanawiana na msimamo wa Urusi baada ya Rais Donald Trump kuonekana kujaribu kujenga upya uhusiano kati ya Marekani na Urusi tangu kuingia madarakani Januari mwaka huu. Israeli imesema leo kwamba inasitisha msaada kuingia katika ukanda wa Gaza huku mashambulio ya anga yakiripotiwa Uh, katika eneo hilo wakati huu makubaliano tete ya, ya kusitisha mapigano yakikaribia awamu ya pili ambapo mateka wote wa vita wanafaa kuachiliwa na suluhu la kudumu la kumaliza mapigano kuafikiwa. Na wabunge nchini Iran leo wamepitisha hoja ya kutokuwa na imani naye waziri wa fedha wa nchi hiyo kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha na pia kushuka kwa thamani ya sarafu yake.