wa visiwa Zanzibar Afrika ya Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Douglas Omariba miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: waasi wa M23 waingia Bukavu, mji wa pili kwa ukubwa mashariki mwa DRC. Watu 48 wafariki nchini Mali baada ya mgodi wa dhahabu kuporomoka. Na umoja wa Ulaya wasema rais Putin ndiye wakulaumiwa kuhusiana na kifo cha Alexei Navalni. Hujambo na karibu. Sehemu ya wapiganaji waasi wa M23 ambao wanasaidiwa na Rwanda wameingia mji wa pili kwa ukubwa mashariki mwa nchi ya DRC wa Bukavu bila upinzani wowote toka kwa vikosi vya serikali FRDC na washirika wake. Haya inajiri wakati huu raia kwenye mji huo wakiripoti vitendo vya uporaji. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo wengi kati ya askari wa M23 waliingia kwa mguu, wengine kwa magari, majira ya saa kumi na mbili asubuhi wakipepewa na baadhi ya wakazi ambao wengi kati yao wamesema wamechoshwa na uporaji uliofanyika siku mbili zilizopita katika nafasi mbalimbali mbali. Kanali Bernard Byamungu, naibu kamanda wa operesheni na ujasusi wa M23, alihutubia raia wa Bukavu kwa kifupi akiwaalika kubaki kimya, akionya pia wote ambao bado wanamiliki silaha na askari wanaojificha Bukavu kujisalimisha kwa hiari, lakini pia milio ya risasi ilisikika asubuhi hadi saa tatu kando ya kambi sayo washuhuda wanasema ni watoto wa maaskari waliojihami silaha huku wakidai wanataka kuzuia M23 kuingia Bukavu. Muda mfupi baadaye, washuhuda hao wanasema miongoni mwa watoto hao waliojihami silaha ambao bado idadi yao kujulikana vema, waliuawa kwa vile hawakutaka kujisalimisha. Hatimaye baadhi ya wakazi waliondoka nyumbani wakijitembeza barabarani ili kujionea maafa mbalimbali, hasa namna ambavyo maduka na masoko zimeporwa. Gereza kuu la Bukavu pia limeporwa na kuchomwa moto. Inavyoonekana kwa sasa ni wauzaji wa vyakula wanavyoviuza kando ya barabara. Hakuna teksi isipokuwa tu zile zilizokodiwa na familia zilizofiwa. Magari ya kubeba wagonjwa pia yanazunguka kupeleka hospitalini waliojeruhiwa. Hata hivyo, wakazi wengi wa Bukavu wamesema wanafurahia kwamba pande zinazozozana ziliepusha jiji la Bukavu na umwagaji damu, kwa sababu hakuna risasi iliyofyatuliwa wakati ya ishirini na tatu walipoingia Bukavu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Nalo kanisa Katoliki nchini DRC limewataka waumini wake kuchukua tahadhari wanapohudhuria ibada kanisani, wakati huu watu wasiojulikana wakitoa vitisho dhidi ya majengo ya kanisa hilo. Katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema changamoto za bara la Afrika zinapaswa kushughulikiwa ndani na sio kutoka nje, matamshi anayoyatoa akilenga mzozo wa mashariki mwa DRC. Guterres amesema kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo hakikubaliki na lazima suluhu ipatikane. Suala hili litasuluhishwa ikiwa Afrika itakuwa na umoja na diplomasia. Mchango wa mabara mengine kama Ulaya ni muhimu, lakini ufunguo wa suluhu ya tatizo hili uko hapa Afrika. Ndiyo maana ilikuwa ni muhimu kuwa na mkutano wa pamoja kati ya jumuiya ya SADC na ile ya Afrika Mashariki. Kwa upande mwingine, ni muhimu sana kuacha mapigano ili kuzuia sne sehemu zingine, kwa sababu hatari ya kuenea kwenye ukanda iko juu kwa sasa. Wakati huo huo, kuna mambo mengine ya maana ambayo yalikubaliwa na sasa yanatakiwa kutekelezwa. Moja ni mon waasi wa FDLR. Kingine ni kujiondoa kwa vikosi vya, vya Rwanda na pia kuhakikisha uhuru wa nchi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaheshimiwa. Na katika hatua nyingine, kamishna wa Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Mataifa Bankole Adioye, bila kuitaja Rwanda, ameonya dhidi ya kuigawa vipande viwili nchi hiyo the Umoja wa Afrika unazitaka pande zote katika mzozo huu kukumbatia mazungumzo. Hii itakuwa ndiyo njia ya pekee ya kusuluhisha. Baraza limepitisha pia maazimio ya kikao cha EAC na SADC ya hivi karibuni. ni muhimu pia tuanze kufikiria kuhusu kuwapokonya silaha na kuwakomesha waasi ambao wamekuwa wanapigana, lakini pia nasisitiza au inataka mazungumzo jumuishi kumaliza mzozo huu. Bancole Adioe, kamishna kwenye baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika. Jua haki zako na Benson Wakoli, kila siku ya Jumaat saa 2 na dakika 46 asubuhi na saa 1 na dakika 46 asubuhi. Takriban watu 48 wamefariki nchini Mali baada ya mgodi wa dhahabu unaoendeshwa kinyume cha sheria kuporomoka magharibi mwa nchi hiyo. Polisi nchini Mauritius wamethibitisha leo kumkamata waziri mkuu wa zamani wa kisiwa hicho Pravind Jugna kuhusiana na tuhuma za utakatishaji fedha. Umoja wa Ulaya umesema leo kwamba rais wa Urusi Vladimir Putin ndiye wa kulaumiwa kuhusiana na kifo cha mwanasiasa wa upinzani nchini humo Alexei Navalny. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, anazuru mashariki ya Kati, na leo ameratibiwa kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, mjini Jerusalem, kuhusiana na mkataba wa kusitisha mapigano kule Gaza. Na mamlaka nchini Taiwan imesema leo kwamba imegundua ndege 24 za kijeshi karibu na kisiwa hicho.