Nafurahia muda wako, kwaheri. Ukiwa Lubumbashi nchini DRC ni saa kumi na moja na nusu kule Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Awamu hii ya pili tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Kikosi cha tatu cha maafisa wa polisi wa Kenya kimetua Ahiti kukabiliana na magenge. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mlipuko wa lori la mafuta, mafuta ya petroli nchini Nigeria imeongezeka hadi themanini na sita na Hamas yatimiza upande wake wa makubaliano ya kuwaachilia mateka waliokamatwa. Karibu msikilizaji. Kikosi cha tatu cha maafisa wa polisi wa Kenya kimetua jijini Port au Prince nchini Haiti kuungana na ujumbe wa polisi wa mataifa mbalimbali unaoongozwa na Kenya kurejesha hali ya kawaida katika nchi hiyo ya Karibia. Kikosi hicho cha maafisa 217 kinafikisha idadi ya polisi wa Kenya nchini humo kwa takriban 600 miezi michache baada ya Rais William Ruto kuomba msaada wa kifedha kutoka kwa jamii ya kimataifa kufadhili ujumbe huo. Richard Tuta, mchambuzi wa masuala ya usalama wa kimataifa, anazungumzia hatua hiyo akiwa nchini Kenya, jijini Nairobi kuna sababu ambao waliweza kaamua kutuma wanajeshi zaidi ya mia mbili na kumi labda ni kwa sababu wameweza kuangalia changamoto zilizoko wakaweza kujua kwamba zinaweza tatuliwa na kuweza kuwatuma idadi ya maafisa ambao waliwatuma makali ya magenge haya yanazidi kudidimia kila kuchao na ndio sababu unakuta kwamba kwa hivi sasa wanadhibiti tu asilimia themanini na utakuta kwamba hiyo asilimia themanini wanayoidhibiti hivi sasa siyo sehemu ambayo ni zile ambazo tunaita kwa njia ya Kizungu strategic locations kwa sababu wakati ambapo kikosi cha Kenya kilipofika kule kiliweza kutoa zile sehemu muhimu. Magenge ya wahalifu yalisababisha maafa ya takriban watu 5601 mwaka jana pekee kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Aliyekuwa mgombea wa urais wa Uganda, Kiza Besigye, ambaye anakabiliwa na mashtaka ikiwa ni pamoja na uhaini, amewekwa katika kizuizi cha upweke. Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania, CCM, hii leo kimeteua Rais Samia Suluhu Hassan kuwa mwaniaji wake katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu nchini humo. Kule DRC ni kwamba Rais Felix Tshisekedi ameuomba uungwaji mkono wa nafasi ya baraza la usalama la umoja wa mataifa kwa nchi hiyo kama mjumbe asiye wa kudumu wa baraza hilo kwa kipindi cha mwaka 2026 2027. Jumuiya ya afrika mashariki imetafuta huduma za shirika la fedha duniani IMF na watafiti kutoka kituo cha ukuaji wa kimataifa chenye makao yake makuu mjini London ili kuhakiki malengo ya mataifa wanachama kutumia sarafu ya pamoja. Vincent Kimoso ni mtaalamu wa sera za uchumi anazungumza akiwa Kenya. Unapotumia sarafu moja inasaidia katika mambo ya biashara, kwa sababu hauhitaji kubadilisha pesa. Ukibadilisha pesa, saa zingine unapasa, unapoteza na unapotumia sarafu moja inazidisha mbio ama ukasi katika biashara. Mwananchi anafaidika kwa sababu anaweza kutembea vizuri, anaweza kujipanga. Na ya pili ni kwamba watu hao wanapofanya biashara kwa pamoja, amani inaongezeka, utajiri unaongezeka, inachangia kuwa njia nyingine kuleta watu pamoja zaidi, kubadilishana mawazo na hata watu wanashirikiana kwa ukaribu zaidi, na inazidisha mambo ya amani. Angalia wakati huu, hata kama tuko katika jumuia ya Afrika Mashariki, unapata kwamba nchi kama Rwanda na DRC wako na tashwishi katika mambo ya amani. Vincent Kimosop ni mtaalamu wa sera za uchumi akizungumza akiwa nchini Kenya. Mashambulio ya wapiganaji wa RSF katika jiji la Elshafa jimboni Dafu nchini Sudan limewaua raia kumi na wanne kwa mujibu wa wanaharakati. Goma, na nane, FM. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mlipuko wa lori la mafuta ya petroli nchini Nigeria waliokuwa wakikimbilia kuchota mafuta imeongezeka hadi 86. Huduma za dharura nchini humo zimesema hii leo. Kule ni j mhariri mkuu wa kituo cha Canal 4 TV, Seyun Amadu, ametiwa mbaroni siku moja tu baada ya kituo cha televisheni cha kibinafsi anachokiendesha kusimamisha matangazo yake kufuatia ripoti ya kukosoa utawala wa uongozi wa kijeshi. Na Libya inahitaji kati ya dola bilioni nne na bilioni tatu kufikia kiwango cha uzalishaji mafuta cha mapipa milioni 1.6 katika siku zijazo RFI. Jeshi la Israel limethibitisha kuachiliwa kwa mateka watatu ambao wamepokezwa shirika la msalaba mwekundu, hii ikiwa ni moja ya sharti la kusitisha mapigano kule Gaza. Usitishaji mapigano uliokabiliwa na Gaza na Israel unaitaka serikali ya Israel kuachilia mamia ya Wapalestina wanaozuiwa katika magereza ya Israel katika muda wa wiki zijazo matumizi ya mtandao wa TikTok nchini Marekani yamesitishwa leo kutokana na sheria ya kuzuia matumizi ya mtandao huo kupitishwa. Hata hivyo, rais mteule Donald Trump anayetarajiwa kuapishwa kesho, amesema huenda akaangazia upya sheria hiyo.