Butter. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii Rais Museveni wa Uganda atoa wito kwa mataifa ya Afrika kutumia uwezo wao wa kilimo ili kujiimarisha kiuchumi. Hati ya kusafiri ya kidiplomasia ya kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, yafutwa, na Saudia yatoa wito wa kuondolewa kwa vikwazo dhidi ya Siria. Hujambo na karibu. Baadhi ya viongozi wa Afrika Mashariki kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika kuhusu maendeleo ya kilimo uliofanyika jijini Kampala wamezitaka nchi za Afrika kutekeleza mikakati ya pamoja na kujenga mfumo thabiti kuimarisha kilimo na pia chakula. Yoweri Museveni ni rais wa Uganda. Nawapongeza wanasayansi wetu kwa kubuni aina nyingi za mbegu za kisasa zenye mazao mengi na zinazokabiliana na ukame, vilevile kuhamasisha wakulima kuhusu mbinu bora za kilimo kama uhifadhi wa maji na kadhalika, na kuhakikisha kudhibiti magonjwa na wadudu kwa mimea, usalama wa chakula dhidi ya ugonjwa wa aflatoxin. Kupitia njia hizi, bara la Afrika litakuwa na nguvu kiuchumi. Africa will be a superpower economically. Mkutano huo uliomalizika jana jioni uliwaleta pamoja marais kutoka Kenya, Burundi, Angola, Somalia na Ethiopia, akiwemo mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat. Nchini Kenya, waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi amekuwa waziri wa kwanza katika serikali ya rais William Ruto kulaani vitendo vya utekaji nyara wa vijana ambao vinavyoshuhudiwa nchini humo, wakati huo akisema kwamba misururu ya utekaji nyara huo unafaa kusitishwa. Ni jambo la kushangaza kwamba wengi wanaotekwa nyara na kuuawa ni vijana wetu, na kuwaacha wazazi wao, marafiki na jamaa wasijue la kufanya. Moja ya yale tulioshutumu utawala uliopita ilikuwa ni kutoweka na kuuawa kwa Wakenya, na tukaapa, hili halitafanyika tena. Haya najiri wakati huu, mtetezi wa haki za kibinadamu wa shirika la Amnesty International, raia wa Tanzania, Maria Sarungi kuripotiwa kutekwa nyara na watu wasiojulikana katika mtaa wa kifahari wa Milimani jijini Nairobi nchini Kenya. Nchini DRC mapigano mapya kati ya jeshi la nchi hiyo FRDC na waasi wa M23 yameripotiwa mapema leo katika maeneo ya Masisi na pia Nyiragongo jimboni Kivu Kaskazini. Nchini Sudani, wanajeshi wa serikali hapo jana walifaulu kukomboa mji wa Wadmadani, mji mkuu wa jimbo la Aljazira ambao umekuwa chini ya wapiganaji wa RSF kwa zaidi ya mwaka mmoja, tukio ambalo ni ufanisi mkubwa kwa Jenerali Abdel Fatah Al Burihani na jeshi lake. RFI Unataka kuwaona watangazaji wako wapendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Mamlaka ya uhamiaji nchini Msumbiji imesema kwamba imefuta hati ya kusafiria ya kidiplomasia iliyotolewa kwa kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane ambaye amekataa matokeo ya uchaguzi wa urais nchini humo kutokana na kile wamesema ni hatua yake ya kujiuzulu kama mbunge, wakati huu kiongozi huyo akiitisha maandamano mengine uh, juma hili kwa lengo la kuzuia kuapishwa kwa rais mteule Daniel Chapo. Chama tawala nchini Chad kimeshinda theluthi mbili ya viti vya ubunge katika uchaguzi wa Disemba mwaka uliopita, kwa mujibu wa matokeo ya awali ya tume ya uchaguzi, katika zoezi ambalo lilisusiwa pakubwa na upinzani. Uh, takriban wanajeshi mia moja wa Ufaransa waliondoka kambi ya Abeche nchini Chad mapema siku ya Jumamosi kama sehemu ya makubaliano ya kuondoa vikosi vya kijeshi, kwa mujibu wa mamlaka. Nchi ya Komoro iliyo katika bahari Hindi imefanya uchaguzi wa wabunge leo, huku makundi mengi upinzani, ya upinzani yakisusia zoezi hilo kwa kile wanasema ni kukosa uwazi. Na kisiwa cha Mayotte cha Ufaransa kiko katika hali ya tahadhari kutokana na dhoruba inayotarajiwa kuleta upepo mkali na mafuriko nchini humo kutoka kwa kimbunga Dikeledi kinachotarajiwa kupita kusini mwa kisiwa hicho cha bahari ya Hindi chini ya mwezi mmoja baada ya kuharibiwa na kimbunga Chido. Fai Goma tisini na nane nukta sufuri FM. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Mfalme Faisal bin Farhana ametoa wito wa kuondolewa kwa vikwazo dhidi ya Siria baada ya mkutano ama mikutano na wanadiplomasia wakuu kutoka Mashariki ya Kati na Ulaya kuangazia mstakabali wa nchi hiyo iliyoharibiwa na vita, akisema kuwepo kwa vikwazo kunazuia matarajio ya watu wa Siria kupata maendeleo na ujenzi mpya. Idadi ya watu waliojeruhiwa kutokana na ajali ya treni mbili iliyotokea jana jioni nchini Ufaransa imeongezeka na kufikia watu na nane, mamlaka nchini humo zimesema. Na katika taarifa nyingine, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Malala Yousafzai raia wa Pakistan leo ametoa wito kwa viongozi wa Kiislamu kutetea elimu ya wanawake na wasichana licha ya marufuku iliyowekwa na serikali ya Taliban ya Afghanistan.