12 na nusu jijini Nairobi. Msikilizaji ni yaani matangazo yada ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, awamu ya pili ya matangazo haya, yale mtakayosikia ni pamoja na kwamba tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na masuala ya kibinadamu OCHA yaonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi nchini DRC. Nchini Nigeria, maafisa 21 wa usalama wameuawa wakati wizara ya afya Hamasi ikidai watu thelathini na wawili wameuawa kwa kipindi cha saa 48 zilizopita. Naam, popote ulipo, ujambo na karibu. Rais wa Somalia Sheikh Hassan Mahmud anazuru Ethiopia wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kuimarisha tena uhusiano wao uliokuwa umeyumba. Po Nzioki, halipoje? Ofisi ya rais wa Somalia imesema kiongozi huyo anazuru Adis Ababa kwa mwaliko wa waziri mkuu Abi Ahmed. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kuendelea kujadiliana namna ya kutekeleza mkataba uliofikiwa jijini Ankara nchini Urusi mwaka uliopita. Ethiopia na Somalia zimekuwa katika mvutano wa mwaka mmoja baada ya Adis Ababa mwaka uliopita kutia saini mkataba na jimbo la Somaliland ili kutumia bahari ya Hindi na kujenga kambi yake ya kijeshi, hatua ambayo iliikasirisha serikali jijini Mogadishu. Hata hivyo, baada ya usuluhishi wa Uturuki, mataifa hayo jirani yanayopatikana katika eneo la pembe ya Afrika yalikubaliana kutafuta mbinu kwa njia ya amani ili kutatua mvutano huo. Baada ya maelewano hayo, maswali yanaulizwa kuhusu mkataba wa Ethiopia na Somaliland. Mbali na suala hilo viongozi hao wanajadiliana pia kuhusu ushirikiano wa maswala ya usalama baada ya kuanza kwa kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ambacho Ethiopia inataka kushiriki. Tukisalia nchini Ethiopia, ni kwamba tetemeko la ardhi lenye uzito wa 5.5 limepiga jiji la Adis Ababa nchini Ethiopia, kwa mujibu wa kituo cha utafiti cha Ujerumani na sayansi cha jiolojia. Tetemeko hilo hata hivyo halijakuwa na athari kubwa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na maswala ya kibinadamu OCHA inaonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi katika jimbo la Kivu Kaskazini kunakoshuhudiwa vita kati ya wanajeshi wa FARDC na waasi wa M23. Jason Sagini anaeleza zaidi. Mkuu wa tume hiyo Bruno Le Marqui ametoa kauli hii baada ya ripoti kuwa vita vinavyoendelea vimesababisha watu zaidi ya la laki moja kuyakimbia makazi yao ndani ya kipindi cha siku kumi zilizopita. OCHA inasema watu hao wamekimbia makazi yao tangu Januari tarehe 1 wakati vita vilivyoanza katika wilaya ya Masisi. Umoja wa Mataifa sasa unataka machafuko na mashambulio dhidi ya raia kukoma na wafanyakazi wa kutoa misaada kuruhusiwa kuwafikia watu wenye uhitaji wa chakula, maji na dawa. Wakati hayo ya kijiri jeshi la serikali linaloshirikiana na wapiganaji wa Wazalendo linasema limefanikiwa kudhibiti tena mji wa Ngungu, kaskazini mwa Masisi, uliokuwa umechukuliwa na waasi wa M23. Msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini, luteni kanali Gwilaume Njike Kaiko, amesema maafisa wa usalama wanafanya kila linalowezekana kuhakikisha kuwa wananchi wanaishi kwa amani. Jeshi la Sudani wakati huo nalo na washirika wake limekomboa jimbo la Aljazira, hasa jiji la wad Madini. Afisi ya msemaji wa jeshi imesema kupitia taarifa, jiji hilo lilikuwa linakaliwa na wapiganaji wa RSF. 90.4 FM nchini Nigeria. Maafisa 21 wa usalama wanaoshirikiana na jeshi la Nigeria wameuawa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika jimbo la kaskazini magharibi mwa nchi katika uh, taifa la Nigeria jimbo la Katsina. Shambulio hilo limetokea wakati maafisa hao salama walipokuwa wanarejea katika kambi yao baada ya kuhudhuria msiba wa mwenzao aliyeuawa na watu wenye silaha katika kijiji cha Baure katika wilaya ya Safana. Taifa la Sierra Leone limesajili mgonjwa wa kwanza wa mpox tangu mkurupuko wa ugonjwa huo kuripotiwa mwaka uliopita. Kwengineko, msikilizaji, wanajeshi wa Ufaransa wameendelea kujiondoa nchini Chad baada ya utawala wa Chad kuagiza waondoke kufikia mwishoni mwa mwezi Februari. Kambi ya kijeshi ya Abeche tayari imekabidhiwa kwa utawala wa Chada. RFI ni matangazo ya msikilizaji, yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Ukiwa kule Mwanza nchini Tanzania, unatupata vizuri tu kupitia redio mshirika Inland FM masafa yakiwa 93.3 FM. Wizara ya afya ya kundi la Hamas ukanda wa Gaza imesema watu wapatao thelathini na wawili wameuawa kwa kipindi cha saa 48 zilizopita, hii ikifikisha watu 46537 waliouawa tangu vita kwanza ukanda wa Gaza. Ukraini imesema maafisa wake wanawahoji wanajeshi wawili wa Korea Kaskazini waliokamatwa kwenye uwanja wa mapambano, eneo la kaska ukraine ikisema wanajeshi hao tayari wametoa ushahidi wa kutosha kwamba wanajeshi wa Korea Kaskazini wanawasaidia wanajeshi wa Urusi kwenye vita dhidi ya Ukraine. Mazishi yaliyekuwa mwanasiasa mkongwe wa siasa za mrengo wa kulia nchini Ufaransa uh, Jean-Marie Le Pen aliyefariki wiki hii akiwa na umri wa miaka 96 yanafanyika nyumbani kwao katika muji wa Trint Sumar. Sofia Biane, raia wa Ufaransa na mwenye asili ya Algeria, anayechunguzwa kwakueneza ujumbe wa chuki kwenye mitandao, leo amefikishwa mahakamani na sasa zitafunguliwa mashtaka rasmi mwezi Machi mwaka huu.