ni Mumbi. Kwa heri kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na mila kufanya daressalam Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: wanajeshi wakabiliana na waasi wa M23 kurejesha maeneo yaliyochukuliwa na waasi huko Masisi mashariki mwa DRC; jeshi la Mali ladai kumkamata kiongozi wa kundi la Islamic State katika eneo la Sahel; na mazungumzo ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza yaanza tena nchini Qatar. Hujambo msikilizaji, na karibu mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya DRC FRDC na waasi wa M23 yameripotiwa kuendelea leo katika maeneo kadhaa ya wilaya ya Masisi, jeshi la serikali kushirikiana na wapiganaji wa wazalendo wakijaribu kurejesha maeneo yaliyochukuliwa na waasi ambao wanasaidiwa na Rwanda. RFI Kiswahili tumezungumza na Telesfore Mitondeke, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Masisi, mashariki mwa DRC mbele adui aweze kudhibiti mji wa Masisi, ilikuwa karibuni siku tatu ya mapambano ya mafururizi kabisa. Zilianzia huko Kaniro, zikavuka, zikaendelea Katale, zikashika mji wa Lushebele na hasa kugusa mji mkuu wa Masisi. Tuliweza kuripoti watu makumi manne kadiri ya ambao waliweza kujeruhiwa na tuliweza kuripoti uh, visa karibuni kumi na, na tano vya watu ambao waliweza kuwawa. Hali kwa ujumla inakuwa mbovu sana, inakuwa mbovu. Ni sauti yake Telesfore Mitondeke, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Masisi, mashariki mwa DRC. Rais wa DRC Felix Chisekedi amewasili leo nchini Katari kwa ziara fupi ya kikazi ambapo hapo kesho ameratibiwa kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Shehe Tamim bin Hamad Al Thani yanayolenga kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili haswa kiuchumi. Mashirika ya ndege barani Afrika yanatarajiwa kuongeza faida maradufu hadi dola milioni mia mbili mwaka wa 2025, mwaka ambao pia mapato ya sekta ya ndege duniani kote yanatarajiwa kupita dola trilioni moja kwa mara ya kwanza kulingana na shirika la kimataifa la usafiri wa anga. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan, Abdel Fattah al Burhan, amekaribisha pendekezo la Uturuki kutaka kuwa na mpatanishi katika mzozo kati ya jeshi la nchi na wapiganaji wa RSF. Mengi zaidi na Pauli Nzioki. Mwezi Disemba mwaka jana, rais Recep Tayyip Erdogan katika mazungumzo yake ya simu na kiongozi wa kijeshi alimwambia kuhusu utayari wa Ankara kwa mpatanishi kwenye mzozo unaoendelea, kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Khatum. Barhan alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Bahrnetin Duran kwenye mji wa Port Sudan na kumweleza utayari wake kukubali Uturuki kwa mpatanishi. Aidha, Uturuki ilisema iko tayari kuipatanisha Sudan na nchi za Falme za Kiarabu ambapo hivi karibuni Hatumu imelituhumu taifa hilo kwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF. Hadi sasa maelfu ya raia wameuawa kutokana na mzozo unaoendelea huku mamilioni wakiwa wakimbizi wa ndani na kwenye nchi jirani. Hivi karibuni Uturuki imeonekana kuwa mshirika wa nchi za eneo la pembe ya Afrika, ambapo ilihusika pia katika upatanishi kati ya nchi ya Somalia na Ethiopia kufuatia mzozo wa eneo la Somaliland. Juba, tisini, nukta nne, FM. Jeshi la Mali limesema jana kwamba vikosi vyake viliwakamata wanaume wawili akiwemo mmoja ambaye anaaminika kuwa kiongozi wa kundi la Islamic State katika eneo la Sahel na kuwaua pia wapiganaji kadhaa wa kundi hilo wakati wa operesheni kaskazini mwa nchi hiyo. Raia wa kujitolea ambao wanapigana katika jeshi nchini Burkina Faso waliuawa katika shambulio la kundi la kigaidi wiki iliyopita magharibi mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa Togo na Ghana, maafisa wa usalama walisema jana. Israeli ilithibitisha jana kwamba mazungumzo ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza na kubadilishana mateka yameanza tena nchini Qatar, huku waokoaji wakisema kwamba zaidi ya watu 30 wameuawa katika mashambulio mapya ya mabomu katika ukanda huo. Waziri wa ulinzi wa Israeli Israel Katz uh, leo amelishtumu kundi la Hezbolah la nchini Lebanon kwa kile anasema ni kutotimiza masharti ya kusitisha mapigano ikiwa ni pamoja na kujiondoa kutoka ng'ambo ya mto Litani ikiwa ni kusini mwa Lebanon, akionya kwamba ikiwa wanamgambo hao wataendelea kukiuka makubaliano hayo basi Israeli italazimishwa kuchukua hatua. Mwanasiasa wa upinzani wa Venezuela Edmundo Gonzalez ambaye alitoroka nchi yake baada ya uchaguzi uliokumbwa na utata alisema jana kwamba anapanga kuzuru Marekani leo kwa ajili ya kufanya mazungumzo na Rais Joe Biden, lakini haijabainika wazi ni lini mazungumzo hayo yatafanyika. Msikilizaji, ni matangazo haya ambayo unaendelea kuyapokea kutoka hapa RFI Kiswahili mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Kumbuka kutufuatilia kwenye mitandao ya kijamii Facebook na YouTube, RFI Kiswahili, na pia WhatsApp channel ya RFI Kiswahili.