Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika ya Kati ni saa 11 na na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Nairobi. Victor Abuso, muda mfupi ujao mwenzangu Jason Sagini atakuletea makala ya Jukwaa la Michezo, lakini kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Waasi wa M23 waendelea kuchukua kuchu, maeneo zaidi mashariki mwa DRC huku vita vikiendelea. Watu wenye silaha kutoka Nigeria waua watu wanajeshi watano nchini Kamerun, na rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhukumiwa siku chache tu kabla ya kuapishwa. Tuanzie kule mashariki mwa DRC ambako vita vimeendelea leo, kati ya waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda na wanajeshi wa serikali FRDC baada ya kuchukua mji muhimu wilani Masisi, mji wa Katale. Mengi zaidi na mwandishi wetu Paul Zioki. Hii ilikuja siku ya Ijumaa, baada ya mapigano makali kati ya waasi hao na wanajeshi wa serikali ya DRC, kwa mujibu wa mashirika ya kiraia na wenyeji wa mji huo. Jeshi alijazungumzia kuanguka kwa mji huo mikononi mwa waasi hao, lakini msemaji wa kundi la wapiganaji la Wazalendo, Kanali Serafin Sabimana, amesema jitihada zinafanyika kurejesha mji huo mikononi mwa vikosi vya FRDC. Hali hii imesababisha watu wanaoishi katikati ya mji wa Masisi na eneo la Lushebere, umbali wa kilomita kumi kutoka Katale, kuanza kukimbia makazi yao. Hatua ya M23 kuuteka mji huo unakuja baada ya viongozi wa mashirika ya kiraia kuripoti wiki kadhaa za utulivu katika miji kadhaa ya wilaya ya Masisi. Kudhibitiwa kwa mji wa kimkakati wa Katale, ambao pia upo umbali wa kilomita 70 kutoka mji mkuu wa Kivu Kaskazini, Goma, ni pigo kwa wanajeshi wa serikali ambao wamekuwa wakijaribu kuwarudisha nyuma waasi hao, na sasa kuna wasiwasi kwa huenda wakafika mpaka mji wa Masisi. Wakazi wa kaskazini mashariki mwa Ethiopia wanaishi kwa hofu baada ya wataalam kuonya kuwa kuna uwezekano wa kutokea kwa mlipuko wa volkano. Dalili zilianza kuonekana siku ya Ijumaa baada ya kuonekana kwa moshi na vumbi katika jimbo la Afar. Katika hatua nyingine, Ethiopia imesema kwamba inataka kuwa katika kikosi kipya cha mataifa ya Afrika kinacho pambana na kundi la kigaidi la Alshabab nchini Somalia. Kauli hii imekuja baada ya ziara ya waziri wa ulinzi wa Ethiopia Aicha Muhamed Musa nchini Somalia wiki hii. Kikosi hicho cha AUSOM kimechukua nafasi ya kile cha ATMIS na kimepata uungwaji mkono kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Watu wenye silaha kutoka nchini Nigeria wamewaua wanajeshi watano wa Cameroon kwa kuwapiga risasi na kuwajeruhi wengine katika kijiji cha Bakinjau katika mpaka wa nchi hiyo na Nigeria. Mbunge kutoka wilaya ya Akawa kusini magharibi mwa Cameroon amesema Shambulio hilo limefanyika wakati watu wenye silaha kutoka kabila la Fulani upande wa Nigeria walipovuka mpaka na kuenda katika jimbo la Taraba na kuwashambulia wanajeshi hao katika kambi yao. Kule Bukina Faso, raia watano wanaoshirikiana na wanajeshi wameuawa wiki hii magharibi mwa nchi hiyo na watu ambao walikuwa wamejihami kwa silaha baada ya kupigwa risasi katika mpaka wa nchi hiyo na Togo na katika hatua nyingine ni kwamba kiongozi wa kijeshi nchini Bukina Faso, Kapten Ibrahim Traore ametangaza uunduaji wa kikosi kipya cha jeshi mashariki mwa nchi hiyo ambacho kitakuwa na kazi ya kupambana na makundi ya kijihadi katika mipaka nchi hiyo na kwenye ukanda wa Sahel. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuhukumiwa tarehe kumi mwezi huu kutokana na kesi ya kutoa fedha na kumhonga mwigizaji wa filamu za ngono uh, stormy Daniels ili kumnyamazisha baada ya madai kuwa alikuwa naye kwenye mahusiano uh, suala lililokuja wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Jeshi la Israeli limeendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza uh, kupambana na wapiganaji wa Hamas na limeua watu zaidi ya mia moja thelathini kwa kipindi cha siku mbili zilizopita. Kule China watu wanane wameuawa na wengine kumi na tano wamejeruhiwa baada ya kuteketea kwa moto kwa soko aa, katika mji wa Zanja kuu kaskazini mwa nchi hiyo, na uchunguzi unaendelea kubaini chanzo cha moto huo. Kule nchini Japan, Tomiko Itooka, mtu mwenye umri mkubwa zaidi duniani amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 116. Itoka, wakati uhai wake alikuwa na watoto wanne na wajukuu watano. Ripoti zinasema kwamba amekuwa akiishi kwenye nyumba ya kuwapa hifadhi wazee tangu mwaka 2019 hadi umauti ulipompata.