Toka hapa Iringa, Tanzania. Ni saa kumi na mbili na nusu hapa Nairobi, nchini Kenya. Saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Makundi Msikilizaji, utasikia mengi kwenye awamu hii, lakini wataalamu wa usalama watoa hisia mseto kufuatia hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuidhinisha kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia. Na raia wa Chad wapiga kura katika uchaguzi ambao huenda ukampa hatamu zaidi rais Mahamat Idris Debi Itno. Na abiria 177 wapoteza maisha katika ajali ya ndege huko Korea Kusini. Habari kamili, msikilizaji. Serikali ya kijeshi nchini Sudan imetupilia mbali ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyodai kuwa hali ya njaa imeenea katika maeneo zaidi ya matano kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Paul Nzioki. Ripoti ya IPC ambayo hutumiwa na Umoja wa Mataifa wiki iliyopita ilisema vita kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF imesababisha hali ya njaa kwa watu zaidi ya laki sita na 38 huku wengine milioni 8 wakikabiliwa na hali mbaya, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje, jeshi linapinga kwa nguvu zote ripoti hiyo, likisema imejaa takwimu za kufikirika na kukosa uwazi. Aidha, jeshi limeongeza kuwa IPC haikuwa na takwimu kufikia sasa kutoka katika maeneo iliyoyabainisha kwenye ripoti yake. Serikali ya Jenerali Abdel Fatah al Barhan ambayo kwa sasa makazi yake ni kwenye mji wa bandari wa Port Sudan imekuwa ikituhumiwa sambamba na wapiganaji wa RSF kukwamisha kwa maksudi juhudi za utoaji misaada. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa kwa nchi ya Sudan Ramtane Lamamra amesema suluhu pekee ya mzozo wa Sudan ni mazungumzo na si njia ya mtuto bunduki kama ambavyo pande hasimu zinataka kuiaminisha dunia. Msikilizaji, kumekuwa na maoni mseto kufuatia hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumaa hili kupitisha azimio kuunga mkono uundwaji wa kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia, kikosi kinachotarajiwa kuwakabili wanajihadi wa Al-Shabab. Kikosi hicho ambacho askari wake wanatarajiwa kutumwa mwezi Januari kitajumuishwa wanajeshi toka nchi za Afrika. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua hii? Dominic Wabala usalama, wa ni mtaalam wa maswala ya usalama akiwa Kenya. Hii itakuwa ni ya tatu sasa kwa sababu kumekuwa na AMISOM Ukawa na ATMIS, saa hizi tuna AUSON. Ingawa nchi za wafadhili uh, zimejaribu vilivyo kutaka kutengeneza hali kule Somali, uh, ni kama hamna bidii kwa upande wa wananchi ama viongozi wa Somali wenyewe kuweza kudhibiti hali uh, hali ya utulivu na usalama katika nchi yao. Sasa so lazima kuwe na uelewano kati haya makundi tofauti, hizi sehemu tofauti, ndipo kuwe na usalama kule ni Dominic Wabala, mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Msikilizaji, mapigano zaidi yameripotiwa kuanzia hapo jana mashariki mwa nchi ya DRC kati ya vikosi vya serikali FARDC na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda, wilayani Rubero, jimboni Kivu Kaskazini. Haya yakijiri wakati huu jeshi likiendelea na operesheni kule Mambasa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Raia wa Chadi vileo wamepiga kura katika uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao unatazamwa kama njia ya kuelekea kumaliza utawala wa kijeshi, uchaguzi ambao pia umesusiwa na upinzani. Maelezo zaidi na Victor Motori. Kufuatia uamuzi wa upinzani, kumeshuhudiwa idadi ndogo ya raia waliojitokeza kwenye mji mkuu Jamena pamoja na miji mingine. Upinzani uliwataka raia milioni nane waliokuwa wamejiandikisha kutoshiriki uchaguzi huu kwa kile umesema hautakuwa huru haki wala kuaminika. Hata hivyo hatua ya upinzani inatoa nafasi kwa wagombea wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Mahamat Idris Debi Itno, ambaye aliingia madarakani kijeshi mwaka 2021 na kuhalalisha utawala wake katika uchaguzi wa mwezi Mei ambao matokeo yake yalipingwa na upinzani. Mamlaka nchini Togo zimetangaza kusogeza mbele tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi wa maseneta hadi Februari 15 mwakani kwa kile kimesemwa ni kutoa nafasi kwa wadau wa kisiasa kujiandaa chini ya katiba mpya. Msikilizaji, mjadala kuhusu muswada tatu unaolenga kuruhusu utoaji mimba nchini Sierra Leon umeendelea kuibua hisia mseto miongoni mwa raia, wakati huu ukiwa umekwama katika Bunge la Kitaifa kufuatia pingamizi la viongozi wa kidini RFI. Ndege ya shirika la Jeju, Boeing 737-800 iliyokuwa na abiria 181 ikitokea Thailand kuelekea Korea Kusini imeanguka hivi leo na kugonga ukuta, wakati rubani alipokuwa akijaribu kutua kwa dharura, ambapo ni watu wawili pekee wameripotiwa kupona. Kwa mujibu wa mamlaka ya anga ya Korea Kusini, huenda wimbi la ndege ndilo limesababisha ajali hiyo. Hii ikiwa ni moja ya tukio baya zaidi kuripotiwa kule Korea Kusini. Rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev amesema ndege ya nchi yake iliyoanguka Jumaa hili ililengwa na kilipuzi kutoka Urusi, akiitaka Moscow kukubali kuwajibika, wakati huu Rais Vladimir Putin akiomba radhi, hata hivyo bila kukiri kuhusika kwa nchi yake. Raia wa Kroatia hivi leo wamepiga kura kumchagua rais mpya, huku rais wa sasa Zoran Milanovich akitajwa kuwa ataibuka mshindi kulingana na kura za maoni. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Siria yanasema utawala mpya unawashikilia watu zaidi ya mia tatu ambao wanatajwa kuwa ni wafuasi watiifu kwa kiongozi wa zamani aliondolewa madarakani Bashar al Assad.