wangu ntakuja mpata mwakani. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Nairobi. Victor Abuso. Muda mfupi ujao, wenzangu Paul Nzioki na Jason Sagira tukuletea makala jukwaa la michezo, lakini kwanza ni taarifa kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Madaktari nchini DRC wanagoma kushinikiza nyongeza mshahara. Wananchi wa Chad nao wanajiandaa kupiga kura kesho kuwachagua bunge na viongozi wengine wa serikali za mitaa. Urusi yaomba radhi Azerbaijan kufuatia ajali ya ndege iliyoua abiria 38. Kuanzia kule nchini DRC ambako madaktari wametangaza mgomo wa nchi nzima kuanzia siku ya Jumamosi hivi leo, hali ambayo imesitisha shughuli za kutoa huduma za kiafya katika hospitali za umma baada ya kuishutumu serikali kushindwa kutekeleza ahadi yao ya kuongezea mshahara. Daktari John Sanga ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini humo. Madaktari wameamua kuendelea na mgomo katika hospitali na vituo vya afya kuanzia Jumamosi hii. Mpango wa kushughulikia wagonjwa wa dharura umepangwa. Tumechukua hatua hii kwa sababu ya namna serikali inavyoshughulikia swala letu la kutongeza mshahara ambao ni mdogo sana. Licha ya ahadi ya serikali, hakuna kilichofanyika, ndio sababu tuna hasira. Mgomo huu unaendelea kote nchini, na kutathmini unavyoendelea Ijumaa tarehe tatu mwaka 2025 kuona hali hata hivyo mgomo huu haufanyiki katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri, ambayo uh, ipo kwenye hatari ya kiusalama. Baraza la usalama la Umoja Mataifa limeruhusu unduaji wa kikosi kipya cha jeshi la Umoja wa Afrika kutumwa nchini Somalia kupambana na kundi la kigaidi la Alshabab. Mengi zaidi na mwandishi wetu Paul Nzioki. Azimio hilo limepitishwa na wanachama 14 kati ya 15 wa baraza hilo huku Marekani ikiamua kutopiga kura baada ya kuzua maswali kuhusu namna kikosi hicho kipya kitafadhiliwa ili kufanikiwa kwenye operesheni zake. Kikosi hicho kipya kitachukua nafasi ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika ATMIS ambacho muda wake unakamilika kufikia Disemba tarehe 31 mwaka huu. Katika kikao hicho, Ethiopia ilialikwa kushiriki kwenye mjadala wa muundo wa kikosi hicho kipya lakini haikuruhusiwa kupiga kura. Kikosi cha sasa cha ATMIS ambacho kinaundwa na wanajeshi elfu kumi na moja kinatokana na maelewano ya kidiplomasia kati ya Somalia na mataifa jirani ili kusaidia kupambana na Al-Shabab. Burundi ambayo imekuwa katika kikosi cha ATMIS haitakuwa miongoni mwa nchi zitakazounda kikosi hicho kipya cha Umoja wa Afrika kwa mujibu wa afisa wa juu wa jeshi la nchi hiyo aliyezungumza na shirika la habari la AFP siku ya Jumatatu. Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri ilitangaza kuwa jeshi la nchi hiyo halitashiriki kwenye kikosi hicho kipya nchini Somalia kule nchini Sudan, wiki hii malori yaliyobeba misaada ya kibinadamu hasa chakula yamewasili Jini Hatum kwa mara ya kwanza tangu kuzuka kwa vita vya jeshi na wanamgambo wa RSF mwezi Aprili mwaka uliopita. Misaada hii imewasili wakati huu Umoja wa Mataifa ukisema Sudan inakabiliwa na baa la njaa huku watu zaidi ya milioni kumi na moja wakikimbia makazi yao kwa sababu ya vita. R5, Nairobi 89.9 FM. Wananchi wa Chad kesho watapiga kura kuwachagua wabunge na viongozi wa serikali za mitaa katika uchaguzi ambao utasusiwa na vyama vya upinzani. Kuelekea uchaguzi huo, Rais Mahamad Idris Debi wiki hii alisema kwamba kufanyika kwa uchaguzi huo ni hatua muhimu ya kuelekea kwenye mabadiliko muhimu ya kidemokrasia katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Jeshi la Nigeria limekiri kuwa shambulio la anga lilolenga ngome ya mgaidi wanaojita la Kurawa katika jimbo la Sokoto, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, limewaua raia wa kumi wasiokuwa na hatia. Na kule Mali, kiongozi maarufu wa kidini Amadu Hadi Tal ametekwa na watu wenye silaha karibu na mpaka wa nchi hiyo na Mauritania. RFI. Rais wa Urusi Vladimir Putin amemwomba radhi na kumwambia mwenzake wa Azerbaijan Ilham Aliyev kwamba anga la nchi yake ilikuwa katika hali ya vita wakati ndege ya abiria ya Azerbaijan ilipojaribu kutua katika mji wa Grozny kabla ya kuanguka na kuwaua abiria 38 kati ya 67 waliokuwa kwenye ndege hiyo siku ya Jumatano. Mazishi ya kitaifa kumkumbuka aliyekuwa waziri mkuu wa India Manmohan Singh, alifariki dunia siku Alhamisi wiki hii akiwa na umri wa ya miaka 92, yamefanyika jijini New Delhi. Viongozi wakuu serikalini na waupinzani wameshiriki kwenye mazishi hayo na waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou anatarajiwa kuwasili katika kisiwa cha Mayotte siku ya Jumatatu, na sio kesho kama ilivyopangwa, kwenda kujionea hali baada ya kutokea kwa kimbunga Chido wiki mbili zilizopita na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja. Na ziara hii inakuja baada ya rais Emmanuel Macron kutembelea kisiwa hicho wiki moja iliyopita na kuahidi kwamba Ufaransa itawasaidia uh, raia wa eneo hilo na kuwajengea makazi mapya. Rais mteule wa Marekani Donald you know, Trump ametaka mahakama ya juu kusitisha sheria ambayo inalenga kuifungia aplikeshon ya TikTok.