RFI. Afrika Mashariki ni saa 12n, wakati ni saa 11nansu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii: marais Tshisekedi na Kagame kukutana kesho kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC. Chama kikuu cha upinzani nchini Namibia kuwasilisha kesi mahakamani kupinga ushindi wa rais mteule Nandi Ndaitwa na, na rais wa Korea Kusini Yon Sukiol ameondolewa madarakani kupitia kura ya kutokuwa na imani naye bungeni. Hujambo msikilizaji, na karibu Mazungumzo kati ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame yanatarajiwa kufanyika hapo kesho jijini Luanda nchini Angola, kutafuta suluhu ya utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Mkutano huu unatarajiwa kuongozwa na msuluhishi wa mzozo wa mashariki mwa DRC, rais wa Angola Joao Lourenco. Viongozi hao wawili wanakutana wakati huu mapigano yakiendelea jimboni Kivu Kaskazini kati ya waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda na jeshi la DRC. Yakiendelea kuelekea mkutano huu, waziri wa mambo ya nje wa DRC Thiris Kaikwamba ameliambia shirika la habari la Marekani VOA kuwa ni muhimu kwa jumuiya ya kimataifa kuhusishwa katika jitihada za kutafuta amani mashariki mwa nchi yake. Aidha, Kaikwamba amesema makubaliano yatakayofikiwa jijini Luanda yanapaswa kuheshimiwa, lakini umuhimu wake utasalia iwapo yatatekelezwa kwa vitendo. Mazungumzo ya Luanda ni miongoni mwa jitihada za kidiplomasia kujaribu kutafuta suluhu kati ya DRC na Rwanda ambazo zimeendelea kulaumiana kuwa chanzo cha hali ya usalama kuwa mbaya Kivu Kaskazini. DRC inaishutumu Rwanda kwa kuwatuma wanajeshi wake katika ardhi yake na kuwaunga mkono waasi wa madai ambayo serikali jijini Kigali imeendelea kukanusha. Mamlaka nchini Kenya zinatarajiwa kuwarejesha nyumbani takriban wanajeshi 600 wa Somalia waliokimbilia kaunti ya mpakani ya Lamu mwishoni mwa juma hili kufuatia makabiliano makali na wanajeshi wa eneo lililojitenga la Jubaland. Vikosi vya RSF vilishambulia hospitali kuu ya pekee ambayo bado inafanya kazi huko Alfashir katika jimbo la Darfur kaskazini mwa Sudani siku ya Ijumaa na kuua watu tisa na kujeruhi wengine 20, kulingana na afisa wa eneo hilo na wanaharakati. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Nchini Namibia, chama kikuu cha upinzani Independent Patriots for Change IPC, tarehe ishirini na tatu ya mwezi huu kinatarajiwa kuwasilisha kesi mahakamani kupinga ushindi wa chama tawala SWAPO wakati wa uchaguzi wa urais uliofanyika mwezi Novemba. Victor Buso na maelezo. Hatua ya chama hiki inakuja baada ya kutangaza msomo wake kwamba haitambui ushindi wa chama tawala SWAPO wa asilimia hamsini na saba uliompa ushindi mgombea wake Nemtumbo Ndaitwa, anayetarajiwa kuwa rais wa kwanza mwanamke katika historia ya taifa hilo la kusini mwa Afrika. Aidha, siku ya Ijumaa mahakama ilikubali ombi la chama hicho kutaka kura zilizojumuishwa kupitiwa upya baada ya madai ya kuwepo kwa hitilafu nyingi. Msemaji wa chama hicho Ims na Shinge amesema kwamba baada ya zuzi hilo kukamilika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi huo itawasilishwa mahakamani. Katika uamuzi wake, mahakama imeitaka tume ya uchaguzi kukiruhusu chama hicho kupitia upya matokeo yote na kuyajumuisha mbele ya maafisa wa tume ya uchaguzi na polisi ndani ya siku mbili, wiki ijayo. Chama hicho cha, cha upinzani kilichopata asilimia 25.5 ya kura na kumaliza na katika nafasi ya pili kimeendelea kudai kuibiwa kura na chama tawala Swapo ambacho kimekuwa madarakani tangu uhuru wa taifa la Namibia mwaka wa 1990. Rais mteule wa Ghana John Dramani Mahama amesema hata kataa mkopo wa dola bilioni tatu wa nchi hiyo kutoka shirika la fedha ulimwenguni IMF, lakini akasema atakagua upya mpango huo ili kukabili matumizi mabaya ya serikali na kuboresha sekta ya nishati RF. Wabunge nchini Korea Kusini wamemwondoa rais Yoon Suk Yeol madarakani baada ya kupiga kura ya kukosa imani naye, wiki moja baada ya kuponea hatua hiyo alipotangaza matumizi ya sheria za kijeshi na baadaye kuiondoa baada ya shinikizo. Florence Kivua ana maelezo zaidi. Wananchi wa Korea Kusini wamekuwa wakisherehekea hatua wa hii ya wabunge wanayosema imelinda demokrasia na ni ushindi wa wananchi. Maelfu walikusanyika katika barabara za jiji kuu Seoul, wakionekana wenye furaha na kuwasifu wabunge kwa hatua waliochukua. Idadi ya wabunge 204 walipiga kura kumwondoa Yoon madarakani, huku wengine 85 wakipinga hatua hiyo. Yoon amejipata katika hali hii baada ya kuweka Korea Kusini katika sintofahamu ya kisiasa wiki moja iliyopita, baada ya kutangaza kusitishwa kwa katiba na kuruhusu matumizi ya sheria za kijeshi. Baada ya hatua hiyo, waziri mkuu Han Duksoo sasa anakai kama rais wa Korea Kusini kwa mujibu wa katiba, huku Yun akisalia kuwa ofisini lakini hawezi kufanya maamuzi yeyote. Mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kupambana na kuenea kwa jangwa UNCCD ambao unajulikana kama COP 16 umetamatika leo nchini Saudi Arabia bila makubaliano.