Makala nyingine mimi ni Steven Mumbi. Ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi Kwenye habari kuu awamu hii ya pili, ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha maambukizi ya ugonjwa ukimwi yamepungua. Mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Simone Bagbo atangaza kuwania urais, na viongozi wapya wa Umoja wa Ulaya wafanya ziara nchini Ukraine. Hujambo na karibu msikilizaji. Wakati hivi leo, dunia inaadhimisha siku ya ukimwi duniani, ripoti ya Umoja wa ma Mataifa inaonyesha maambukizi kupungua ingawa kuna kazi ya kufanya, huku ikibainisha umuhimu wa haki za binadamu katika kumaliza maambukizo ya virusi vya ukimwi. Undani wa taarifa hii naye Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2023, maambukizo mapya pamoja na vifo yamepungua, hatua zikiwa zimepigwa katika utoaji wa huduma za matibabu kwa wanaoishi na virusi hivi. UNAIDS inasema licha ya kuwa vifo vinavyotokana na ugonjwa huu vimepungua kutoka laki sita na sabini mwaka 2022 hadi laki sita na thelathini mwaka uliopita, idadi hii bado ni ya juu, ambapo watu karibu milioni 40 wanaishi na virusi vya Ukimwi, huku milioni moja na laki tatu wakiambukizwa mwaka jana pekee. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amewataka viongozi wa dunia kuchukua hatua stahiki ili kufikia lengo la mwaka 2030 la kumaliza kabisa maambukizo ya ukimwi. Mwaka huu siku ya ukimwi duniani inatukumbusha kwamba mapambano dhidi ya VVU yanaweza kushinda ikiwa viongozi watazingatia haki, ili kuhakikisha kwamba kila mtu, hasa walio hatarini zaidi, wanaweza kupata huduma wanazohitaji bila hofu. Maendeleo ya kutia moyo yaliyopatikana katika mwitikio wa kimataifa wa VVU yamechangiwa na mshikamano wa kimataifa na haki za binadamu. Tutashinda ukimwi ikiwa haki za kila mtu kila mahali zinalindwa. Natoa wito kwa viongozi wote kuzingatia kauli mbiu ya mwaka huu na kuchukua njia ya haki. Umoja wa Mataifa unasema katika watu milioni 40 wanaoishi na virusi vya ukimwi duniani kote, watu milioni 9 na laki 3 hawapati matibabu. Ripoti ya UNAIDS ilionya nchini DRC ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa wa Mataifa imeelezea wasiwasi kuhusu ongezeko la watu kukamatwa na kuzuiliwa kinyume cha sheria kwenye jiji la Kinshasa na wit Katanga mwezi uliopita. Msikilizaji, kwa mara nyingine, hapo jana wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki walitoa wito wa kudumishwa amani mashariki mwa nchi ya DRC pamoja na kupatikana suluhu ya kudumu ya mvutano kati ya taifa hilo na jirani yake Rwanda. Hata hivyo, katika kikao cha hapo jana rais wa DRC, Felix Tshisekedi ambaye alipaswa kuchukua wenyekiti wa jumuiya hiyo kutoka kwa Sudan Kusini hakutokea na viongozi kukubali rais wa Kenya, William Ruto kuongoza jumuiya hiyo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Francois Lwende anaangazia hili akiwa DRC. Ukiangalia vizuri kidiplomasia, si picha mzuri kwamba rais hakuweza kuunganika pamoja na marais wengine, na huo ulikuwa mkutano wa hali ya juu ambao ni wa marais na pia kuna swali la kuleta amani ama kurejesha amani katika nchi ya Kongo, ambayo ingekuwa vizuri rais wa Kongo ahudhurie mkutano huo. Lingine ni kwamba jeshi hilo la Afrika Mashariki liliweza kwenda Kongo likafanya miezi huko, lakini halikuweza kurudisha amani. Sijui ikiwa litakuja ama linataka kuwekwa kwa picha nyingine gani iwe na matumaini. Na la mwisho kabisa, inaonekana kwamba kuna wanajeshi wa Uganda ambao wanaonekana upande wa waasi. Amani kurudi kwa mtazamo wa Afrika Mashariki, mimi sioni ikiwa itawezekana. Ni sauti yake Francois Lwende, mchambuzi wa maswala ya nchi za maziwa makuu akiwa DRC. Sudani Kusini, kwa usaidizi wa shirika la afya duniani WHO, imepokea zaidi ya dozi laki mbili na elfu hamsini chanjo ya kipindupindu, dozi zitakazoongeza kasi ya kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa huo kwenye maeneo ambayo yameadhirika. Mke wa rais wa zamani wa ivory Coast Simone Bagbo ametangaza kuwa atawania urais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao na kuapa kubadilisha na kuboresha taswira ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Chama cha upinzani nchini Namibia kinachoongozwa uh, na Panduleni Tula kimesema hakitatambua matokeo ya uchaguzi uliofanyika wiki hii ambapo tume ya uchaguzi imeibua mjadala baada ya kuongeza siku kadhaa hadi jana jioni kwa raia kupiga kura. Rais wa Marekani Joe Biden usiku wa leo anatarajiwa kuwasili nchini Angola katika ziara ya siku tatu ikilenga kuimarisha ushirikiano wa Marekani na bara la Afrika. RFI. Mwanadiplomasia mkuu mpya wa Umoja wa Ulaya Kaja Kalas na mkuu wa Baraza la Ulaya Antonio Costa wametembelea Kiev katika siku yao ya kwanza ofisini, wakati huu ujumbe huo ukisema utasimama na Ukraine. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amemteua msaidizi wa zamani Kash Patel kuongoza ofisi ya idara ya upelelezi FBI, idara ambayo Patel amekuwa akikosoa mara kwa mara. Shirika la umoja wa mataifa a, la kutoa msaada kwa wakimbizi a, wa kipalestina UNRWA limetangaza kusitisha kwa muda shughuli za kutoa msaada katika mpaka wa Israel na Gaza kufuatia ongezeko la uporaji kutoka kwa magenge yenye silaha.