Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii: rais wa Kenya Daktari William Ruto amechaguliwa mwenyekiti mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Hatimaye Namibia yahitimisha uchaguzi wa urais na ubunge katika zoezi ambalo lilikumbwa na vurugu. Na Kim Jong Un asema Urusi ina haki ya kujilinda dhidi ya Ukraine. Hujambo msikilizaji, na karibu Rais wa Kenya Daktari William Ruto amechaguliwa mwenyekiti mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika kongamano la viongozi wa jumuiya hiyo lililofanyika jijini Arusha nchini Tanzania kuadhimisha miaka 25 tangu kuundwa kwa muungano huo. Daktari Ruto akizungumza baada ya kukabidhiwa mamlaka, amesisitiza haja ya jumuiya hiyo kukamilisha mpango wa shirikisho la kisiasa na kutanua uchumi wa kikanda. Kwa upande wake, mwenyekiti anayeondoka, rais wa Sudan Kusini Salva Kiir, amesisitiza suala la utovu wa usalama katika ukanda wa Afrika Mashariki. Enhancing regional peace and security, kwanza kuboresha usalama ukanda wetu na kuharakisha mchakato wa kisiasa ndiyo hukabiliwa wakati mwingine na changamoto na wakati mwingine kuwa na usalama unaonekana kuchelewa, ila nawahakikishieni kuwa kujitolea kwetu bado ni imara. Msikilizaji, kongamano hili lilihudhuriwa na marais wa mataifa karibu yote isipokuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi na rais wa Burundi Everest Ndaishime. Tuelekee kule DRC ambapo maeneo kadhaa huko Muhola, eneo la Lubero, Kivu Kaskazini, yamebaki mahame kwa takriban miezi miwili, shughuli nyingi zikilemazwa na shule kusaidia kufungwa kufuatia mapigano kati ya makundi ya wenyeji yenye silaha na wanajeshi wa FRDC. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, eneo hilo Idadi wa ya waliofariki kutokana na maporomoko ya ardhi yaliyokumba vijiji kadhaa mashariki mwa Uganda imeongezeka na kufikia watu ishirini huko huku zaidi ya watu mia moja wakiwa bado hawajulikani waliko, shirika la Msalaba Mwekundu lilisema hapo jana. Ufaransa leo imeanza kurejesha mabaki elfu tatu na mia tano ya kiakiolojia nchini Ethiopia, ambayo Paris ilishikilia tangu miaka ya elfu moja kenda mia na themanini kwa uchunguzi, baada ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jenal Barote kumkabidhi waziri wa utalii wa Ethiopia sampuli za mabaki hayo alipotembelea jumba la makumbusho la kitaifa mjini Adisababa. 93.7 FM. Hatimaye nchi ya Namibia imehitimisha uchaguzi wa urais na ubunge, kura ambazo zilibidi kuongezwa muda baada ya kura hizo kukumbwa na vurugu. Joja Jowi na maelezo zaidi. Mamlaka nchini humo ziliwaruhusu raia kupiga kura hadi leo baada ya uchaguzi huo uliopangiwa kufanyika tangu Jumatano kukumbwa na hitilafu za kiufundi zilizosababisha foleni ndefu na hitilafu, na hatimaye raia wengi kuachana na zoezi hilo. Tume ya uchaguzi imekiri kufeli kwenye mipango yake ikiwemo uhifadhi wa vifaa vya kupigia kura na sajili za kidijitali za wapiga kura ambazo zilikwama katika vituo vya kupiga kura katika uchaguzi huo. Upinzani unatumai kumaliza miaka thelathini na minne ya utawala wa chama tawala cha SWAPO kupitia naibu rais wa chama hicho ni Tambo Nandi Ndaitwa ambaye huenda akawa mwanamke wa kwanza kuongoza taifa hilo. Nchini Nigeria, watu 27 wamethibitisha kufariki baada ya boti iliyokuwa ikisafirisha takriban abiria mia mbili kuelekea soko la chakula kupinduka hapo jana katika mto Niger, kaskazini mwa nchi hiyo, huku watu mia moja, wengi wao wakiwa wanawake, wakiwa bado hawajulikani waliko, mamlaka zimesema. Waziri Mkuu wa Mauritius Navin Ramgoolam alisema jana kwamba ameomba ukaguzi wa kujitegemea wa rasimu ya makubaliano ya siri na Uingereza kuhusiana na mustakabali wa visiwa vya Chagos ambayo yanaipa nchi yake mamlaka ya visiwa hivyo, lakini Uingereza ikilenga kupata ukodishaji wa miaka 99 ya kuwa na kambi ya kijeshi humo. RFI. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amemwambia waziri wa ulinzi wa Urusi Andrei Belousov kwamba matumizi ya Ukraini ya silaha za masafa marefu ni matokeo ya uingiliaji wa moja kwa moja wa kijeshi wa Marekani na Mosco ina haki ya kupigana katika kujilinda, vyombo vya habari vya serikali vimesema. Waziri mkuu wa Kosovo amesema leo kwamba polisi wamewakamata watu kadhaa kufuatia shambulio kwenye mfereji unaosaidia uzalishaji wa umeme katika mitambo miwili mikuu umeme nchini humo pamoja na usambazaji wake wa maji ambao walisema umerejeshwa kwa hadi asilimia 25. Mamlaka nchini Georgia zimesema zimewakamata watu mia moja na saba wakati wa siku ya pili ya maandamano leo, iliyochochewa na uamuzi wa serikali kuchelewesha mazungumzo ya wanachama wa Umoja wa Ulaya. Na zaidi ya wakimbizi mia moja wa kabila la Rohingya nchini Myanmar wakiwemo wanawake na watoto wameokolewa baada ya boti yao kuzama katika pwani ya Indonesia, shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi limesema leo.