Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii watu karibu milioni 6 nchini drc wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa chakula ripoti ya umoja wa mataifa imeonyesha umoja wa ulaya umetangaza kumrudisha nyumbani balozi wake nchini nije kwa mashauriano na kundi la hezbola la rusha makumi ya makombora na ndege zisizo na rubani kuelekea israeli Jambo, msikilizaji, na karibu kwa taarifa kamili. Watu karibu milioni 26 nchini DRC wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa chakula pamoja na hali nyingine za dharura, jambo linaloongeza shinikizo zaidi katika nchi ambayo tayari inashughudia majanga mengine ya kibinadamu, imeonyesha ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake Victor Moturi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vita, migogoro na kuongezeka kwa bei za vyakula ni miongoni mwa mambo makuu yaliyosababisha hali hii, hasa kwa wakimbizi walioko kwenye makambi na wale wanaorejea kwenye maeneo yao ya awali. Kati ya mamilioni ya raia walioathiriwa, zaidi ya milioni tatu wanahitaji haraka msaada wa chakula, kulingana na tathmini iliyofanywa na mashirika kadhaa ya misaada ya Umoja wa Mataifa. Maeneo ya majimbo ya Kivu Kaskazini, Kusini na Ituri yameathiriwa zaidi, huku watu laki saba wakiwa katika hali ya dharura. Aidha, mashirika haya kwenye ripoti yao wameongeza kuwa mbali na migogoro, majanga ya asili kama vile mafuriko kati ya mwaka 2023 na mwanzoni mwa mwaka 2024 yamechangia pia hali hii, ambapo mfumo wa kilimo ulitatizika. Victor Muturi. Tusalie hapo DRC, ambapo waziri mkuu Judith Suminwa amehitimisha ziara yake huko Bunia, ambapo alitathmini hali ya usalama katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini na kuahidi kuchukua hatua mapendekezo yaliyotolewa na makundi mbalimbali mbali ya wananchi, ikiwemo kuondolewa kwa hali ya dharura iliyowekwa na serikali. Viongozi wa dunia hivi leo waliidhinisha makubaliano ya mkataba wa hali ya hewa yaliyojadiliwa katika mazingira magumu, makubaliano ambayo nchi maskini zimeyakashifu zikisema dola bilioni mia tatu kwa mwaka zilizokubaliwa ni utani ikilinganishwa na athari wanazoshuhudia. Katika majadiliano haya ya usiku kucha, yalisusiwa na wawakilishi wa nchi zinazoendelea wakisema mapendekezo yao yalipuuzwa. Mohamed Ado anatoka shirika la Power Shift Africa. So what happened today. Kwa hiyo kilichotokea leo ni kwamba nchi zilizo hatarini zaidi ulimwenguni zimesusia na kutoka nje ya mazungumzo baada ya nchi zilizoendelea kushindwa kuheshimu ahadi walizoahidi kutoa fedha kusaidia kupunguza mabadiliko ya tabia nchi. Nchi tajiri zimekataa kufanya hivyo na kukataa kuheshimu majukumu yao na sasa wanashirikiana kuhakikisha wanatwika mzigo huo kwa nchi zinazoendelea. Sauti yake Mohamed Ado kutoka shirika la Power Shift Africa. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema hakitarudishwa nyuma na kila kimesema ni juhudi za watu, ikiwemo idara ya polisi kutaka kukwamisha mikutano yao ya kampeni, baada ya mwishoni mwa juma polisi kumkamata na kisha kumwachia mwenyekiti wa chama hicho. Haya yanajiri wakati ambapo Jumatano hii Tanzania itafanya uchaguzi wa serikali za mitaa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Umoja wa Ulaya umetangaza kumrudisha nyumbani balozi wake nchini Niger kwa mashauriano kufuatia mzozo kuhusu masharti ya usaidizi wake wa kibinadamu katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Nchini Nigeria, wataalamu wanasema zaidi ya watoto milioni kumi na nane wenye umri wa kwenda shule hawako shuleni kutokana na umaskini, ukosefu wa usalama, ukosefu wa shule na pia walimu. Wanaharakati wakionya kuhusu wasichana kuolewa mapema. Upotevu wa rasilimali za mataifa ya Afrika kutokana na sheria mbovu na utawala huzuia maendeleo katika bara hili. Haya ni kwa mujibu wa Profesa Kevin Urama kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika, maneno aliyoyasema wakati wa mkutano wa wadau nchini Botswana RFE. Kundi la Hezbollah la Lebanon limesema lilirusha makumi ya makombora ya ndege zisizo na rubani kuelekea Israeli wakati jeshi la Lebanon likitangaza kumpoteza mwanajeshi wake katika shambulio la Israeli kusini mwa taifa hilo. Mapendekezo ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu uhamiaji ikiwa ni pamoja na mpango tata wa kuwatimua watu wengi nchini humo yanaweza kuathiri uchumi huku sekta zinazotegemea wafanyikazi wa kigeni kama vile kilimo na ujenzi zikitarajiwa kuathirika zaidi kwa mujibu wa wachambuzi. Viongozi wa kidini nchini Uingereza wameungana kupinga rasimi ya sheria ya kuhalalisha watu kusaidiwa kufa ambayo wabunge watapigia kura baadaye juma hili, sheria ambayo imeibua maoni mseto nchini humo. Moto mkubwa umeteketeza takriban nyumba elfu moja katika eneo la makazi duni lililojengwa karibu um, ama kwa karibu katika mji mkuu wa Ufilipino, Manila na hakukuwa na ripoti za mara moja za majeruhi. Ni matangazo haya, msikilizaji unayapata kutoka RFI Kiswahili.