Niwapo wawili nyoyo zetu tuzikonge, nachotaka we mirere, uwe wangu uje nikwite mama wa watoto wangu. Kiniacha taumiza moyo wangu, kwa nishaachana na habari za machangu. Penzi la leti latifa, mini taona haya, penzi la uzushi lati, mini tajua. Ni saa kumi na mbili na nusu kule Dar es Salaam, Tanzania, wakati ni saa kumi na moja na nusu kule Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili, jupita Mayaka. Kabla ya kupata habari kamili, huu hapa muhutasari wake. Marekani yaondoa tahadhari ya usafiri kwa raia wake nchini Rwanda kutokana na virusi vya mabag. Umoja wa Mataifa umwagiza balozi wake nchini Niger kurejea nyumbani, na Marekani yahofia majeshi ya Korea kaskazini kujiunga katika vita kule Ukraine. popote pale ulipo, karibu tena. Marekani hatimaye imetangaza kuondoa tahadhari ya usafiri ambayo iliwatahadharisha raia wake dhidi ya kusafiri kwenda Rwanda kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa kuambukiza wa mabag ambao sasa umetangazwa kumalizika nchini humo. Denis Mayo na taarifa zaidi akiwa Nairobi, Kenya. Tahadhari hiyo ilitolewa Oktoba tarehe saba baada ya Rwanda kuripoti msambao wa hatari wa ugonjwa huo wa Medbook ambao kufikia sasa umesababisha vifo vya watu 15. Hata hivyo, thamani ya hivi majuzi za kituo za kudhibiti magonjwa Afrika CDC na shirika la afya duniani zilikiri kuwepo maendeleo ya Rwanda kupambana na ugonjwa huo ikitaja hatari ya maambukizi ya virusi vya Medbook ilikuwa ni ndogo, na kufuatia maendeleo haya CDC pamoja na Rwanda imekuwa ikiomba rasmi idara ya afya na huduma za kibinadamu ya Marekani kuondoa ushauri huo ambao umekuwa na hatari kubwa katika sekta ya utalii na biashara ya Rwanda. Afrika CDC pamoja na utawala wa Kigali sasa zimepongeza hatua hiyo ya Marekani pamoja na mikakati yenye uwazi iliyoweka serikali ya Rwanda kukabili mlipuko huo. Shukran Denis Mayo kwa taarifa hiyo. Msikilizaji, tuelekee kule nchini DRC ambapo ripoti ya hivi punde kutoka shirika la usalama wa chakula IPC inasema kuwa takribani watu milioni 26 wanaendelea kukabiliwa na matatizo au viwango vya dharura vya uhaba wa chakula, kwa sababu kuu zikiwa ni ghasia, migogoro inayoendelea na kupanda kwa bei ya vyakula, hasa kwa wakimbizi wa ndani na wale wanaorejea nyumbani. Nchini Tanzania, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema, Freeman Mbowe na viongozi wengine wameachiwa kwa dhamana baada ya kukamatwa hapo jana wakidaiwa kukiuka sheria za uchaguzi. Mbowe amedai kitendo hiki ni njama ya kusambaratisha kampeni za chama. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, amesema ataitikia wito wa rais Filipe Nyusi wa mazungumzo kwa sharti kuwa kesi ya jinai dhidi yake itatupiliwa mbali. Machafuko ya baada ya uchaguzi nchini humo baada ya upinzani kupinga ushindi wa chama tawala cha Frelimo yamesababisha vifo vya watu karibu thelathini. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz, Radio France International. Umoja wa Mataifa umetangaza kumwagiza kurejea nyumbani balozi wake nchini Niger baada ya kuibuka mgogoro na utawala wa kijeshi nchini humo. Hii hapa taarifa yake, Jason Sagini. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya msemaji wa umoja huo, balozi huyo aliombwa kurejea Brussels kwa mashauriano zaidi, baada ya Niamey kudai kuwa EU ilisambaza msaada wa dola milioni 1.3 kwa mashirika ya kiraia kabla ya kutoa taarifa kwa utawala wa kijeshi nchini humo. Niger pia ilitaka kufanyika ukaguzi wa matumizi ya fedha hizo. Mgogoro huu unasemekana kuanza jana jioni, waziri wa mambo ya kigeni nchini humo kudai kuwa msaada huo uliolenga waathiriwa wa mafuriko haukuombwa na serikali na kwamba ilitolewa moja kwa moja na balozi wa EU kwa mashirika kiraia ya, ya kimataifa pasi kuwa na uwezo na ushirikiano na mamlaka nchini. Kwa upande wake, EU imesema taarifa hizo hazikuwa kweli, huku ikisikitika kuwa msaada wa kibinadamu ulikuwa umegeuzwa chombo cha siasa ni ripoti yake Jason Sagini. Rais wa Urusi Vladimir Putin na mwenzake wa Senegal Bassirou Diomaye Faye katika mazungumzo ya simu, wamejadili juhudi za kukabiliana na ugaidi katika eneo la Sahara Sahel na Afrika Magharibi, lakini pia wakasisitiza haja ya ushirikiano katika biashara, uwekezaji na miradi ya pamoja ikiwemo nishati. Kamati ya rufaa kuhusu nidhamu ya chama cha ANC nchini Afrika Kusini imeridhia uamuzi wa kumfukuza chamani rais wa zamani Jacob Zuma, uamuzi huu ukithibitisha kujitolea kwa ANC kwa maadili, nidhamu na utimilifu wa kidemokrasia. RFI. Kwingineko ulimwenguni waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema nchi yake inatarajia kuwa wenda maelfu ya majeshi ya Korea Kaskazini ambayo yako Urusi yakaanza ama yakajiunga katika vita dhidi ya Ukraine baada ya kujumuishwa kwa majeshi ya Urusi na jaji wa New York ameahirisha siku ya kutolewa kwa hukumu katika kesi inayomkabili rais mteule Donald Trump wa Marekani ili kumruhusu kujitetea kabla ya kuapishwa Januari 20. Hukumu hii ilikuwa itolewe Jumanne ijayo, lakini jaji hakutoa tarehe mpya ya hukumu kutolewa. Na mmoja wa viongozi wa genge lenye nguvu nchini Haiti, Babacue, amekimbia operesheni ya polisi.