Kutoka jijini Dar es Salaam nchini Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu, Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Taarifa za dunia ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Wanasiasa wa upinzani nchini DRC waungana kupinga marekebisho ya katiba. Rais mpya wa Botswana Duma Boko asema utawala wake hautavumilia vitendo vya rushwa. Na mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalosimamia matumizi ya nguvu za atomiki kuzuru Iran wiki hii. Hujambo msikilizaji, na karibu kwa taarifa kamili. Tunaanza kule DRC ambapo jana viongozi kadhaa toka vyama vya siasa na mashirika ya kiraia walizindua muungano wao ambao walisema unalenga kulinda katiba ya mwaka elfu mbili na sita, lengo likiwa ni kumzuia rais Felix Chisekedi kuibadili. Muungano huo unasema wanaamini kwamba rais anataka kurekebisha katiba ili aruhusiwe kugombea muhula watatu, wakisema kwamba kufanya hivyo kutahesabika kama uahini. Delisesanga aliwahi kukuambia urais na pia ni mwanachama wa muungano wa national surge la dictature c'est dejà le non respect de la loi Udikteta ni kutoheshimu sheria, kutokuheshimu taasisi na kanuni zilizowekwa katika katiba yetu, ambazo zinakiukwa kila wakati na bwana Chisekedi pamoja na washirika wake. Pia ameendelea kunyamazisha wapinzani na sauti zinazoinuka, na watu wanatupwa gerezani. Kumekuwa kurudi nyuma kidemokrasia katika nchi yetu. Nam sauti yake Deli Sesanga ambaye aliwahi kugombea urais na pia ni mwanachama wa muungano huo. Utafiti mpya uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali Toweza umeonyesha kwamba asilimia 68 ya raia nchini Uganda wanapata ugumu wa kujikimu kimaisha kutokana na umaskini hasa katika kipindi cha miaka mitano hadi kumi iliyopita. Msikilizaji, machafuko ambayo yanaendelea kushuhudiwa nchini Msumbiji baada ya uchaguzi wa Oktoba 9 tayari yanaongeza mzigo wa matatizo kwa nchi za kusini mwa Afrika ambazo zinashuhudia ukame mbaya zaidi kuwahi kurekodiwa. Upinzani ukiongozwa na aliyekuwa mgombea wa Renamo Venancio Mondlane umeitisha maandamano ya nchi nzima kupinga ushindi wa mgombea wa chama tawala Daniel Chapo, lakini je ni kipi kinaweza kuinusuru Msumbiji? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Tanzania. Msumbiji inahitaji reconciliation. Tena wakati wa marehemu Jakama na viongozi wa Frelimu walifanya mazungumzo, kukawa kuna unafuu kidogo, lakini kwa sasa hivi inaonekana unafuu umekuwa hakuna. Kwa hiyo labda wanachotakiwa kufanya sasa hivi ni wazungumze, ili sasa kupata serikali ya umoja wa kitaifa, kwa sababu inaonekana kwa kweli bado Frelimo ina changamoto nyingi katika maeneo fulani fulani katika nchi hiyo, hawapati uungwaji mkono wa kutosha na hata kwenye miji mikuu. Mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Tanzania. Serikali ya Sudan hapo jana ilikanusha madai ya Marekani kwamba inazuia utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa wale walioathiriwa na mzozo ambao unaendelea nchini humo, ikisema madai hayo ni sehemu ya kampeni inayolenga kuichafua serikali ya Khartoum ambayo inapigana na wanamgambo wa RSF. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Rais mpya wa Botswana, Duma Boko, katika mahojiano na shirika la umma la Afrika Kusini, amesema utawala wake hautavumilia vitendo vya rushwa, kutokana na kashifa kadhaa za ufisadi ambazo zinahusisha maafisa wakuu serikalini. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameahidi kuendelea kuzisaidia nchi za Afrika. Matamshi aliyoyatoa wakati wa mkutano na maafisa wa Afrika huko Sochi, kusini magharibi mwa Urusi. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso mwishoni mwa juma hili umegusia uwezekano wa kurejesha adhabu ya kifo baada ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi kukomesha hukumu hiyo mwaka 2018 kwa mujibu wa vyanzo vya habari nchini humo. Kulingana na shirika la Amnesty International, kisa cha mwisho cha kunyongwa nchini humo kilifanyika mwaka 1988. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Nam, karibu tena. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalosimamia matumizi ya nguvu za atomiki Rafael Grossi anatarajiwa kuzuru Iran siku ya Jumatano wiki hii kwa mazungumzo na maafisa wakuu wa Teheran, akiwemo waziri wa mambo ya nje wa taifa hilo, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti. Rais mteule wa Marekani Donald Trump sasa amefikisha kura 312 za majimbo na kupita kura 270 zinazohitajika ili kuwa mshindi huku makamu wa rais Kamala Harris akiwa nyuma kwa kura 226. Ushindi huu akiupata kutoka katika jimbo la Arizona ambalo mwaka 2020 lilimchagua Joe Biden. Na Urusi imedengu, imedungua ndege 34 zisizo na rubani za Ukraina ambazo zililenga mji wa Moscow.