Saa 12 na nusu Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli na baadhi ya taarifa utakazosikia awamu ya pili ya matangazo yetu ni pamoja na kwamba zaidi ya watu milioni 1.4 waathirika na mafuriko nchini Sudan Kusini watu zaidi ya milioni 33 nchini Nigeria wakabiliwa na baa la njaa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, huku Israeli nayo ikiendeleza mashambulio ukanda wa Gaza. Nam, tuanze na taarifa kwamba mafuriko makubwa ambayo yameshuhudiwa nchini Sudani Kusini yamewaathiri watu milioni 1.4 huku wengine 1379 wakiachwa bila makazi, kwa mujibu wa tume ya Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu Florence Kibuba na mengi zaidi. Mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yanaonya kuwa hali hiyo itasababisha ongezeko la ugonjwa wa malaria, huku wataalam wakisema mafuriko hayo yamesababishwa zaidi na mabadiliko ya tabia nchi. Maambukizi ya malaria yamekuwa makubwa katika maeneo yanayoshuhudia maambukizi hayo na kutikisa miundo mbinu za kiafya nchini humo, ambapo wagonjwa wameendelea kuongezeka. Watu walioathiriwa, kwa mujibu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya kibinadamu, OCHA, wapo kaunti 43 pamoja na jimbo la Aba linalopakana na nchi ya Sudan. Mwezi uliopita, Benki ya Dunia ilisema mbali na mafuriko hayo makubwa, hali mbaya ya kibinadam bado inashuhudiwa nchini humo, ambapo watu wengi wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa chakula, hali ngumu ya kiuchumi na changamoto za kiusalama. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula WFP linasema watu zaidi ya milioni saba wanakabiliwa na uhaba wa chakula nchini Sudan Kusini, wakiwemo watoto milioni 165 ambao wanasumbuliwa na utapia mlo. Mbali na hayo, msikilizaji, baraza la usalama la umoja wa mataifa limetangaza vikwazo dhidi ya majenerali wawili wa, wa RSF nchini in Sudan kwa tuhuma za kutatiza usalama wa nchi hiyo kupitia vurugu na ukiukaji wa haki za binadamu. Makamanda hao ni pamoja na Hamid Muhamed na Abdul Rahman Juma. Marekani imesema imesikitishwa na ukiukaji mkubwa wa mkataba wa usitishwaji vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa mara nyingine ikiwataka wanajeshi wa DRC kuondoa vikosi vyake katika eneo hilo. Paul Nzioki anakamilisha taarifa hii. Wito huu wa Marekani unakuja wakati huu waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wakiendelea kupigana na wale wa Wazalendo wanaoshirikiana na jeshi la serikali FRDC na kufanikiwa kuchukua maeneo kadhaa mashariki mwa nchi hiyo. Mkataba huu uliokuwa umetiwa saini kati ya waasi wa M23 na jeshi la DRC kwa usuluhishi wa nchi ya Angola uliotiwa saini mwezi Agosti ulianza kukiukwa mwezi Oktoba baada ya kuzuka kwa vita katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Msemaji wa mambo ya nchi ya wa Wamarekani Matthew Miller amesema waasi wa M23 wanapaswa kuacha mara moja mapigano yanayoendelea katika wilaya ya Walikale na kuitaka Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake kwenye ardhi ya DRC. Ayanajiri siku chache tu baada ya kuzinduliwa kwa jopo maalum kutoka maafisa wa Rwanda na DRC nchini Angola kufuatilia utekelezwaji wa mkataba wa kusitisha vita RFI. Watu zaidi ya milioni 33 wanaoishi nchini Nigeria wako katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, Joja Joy na mengi zaidi. Ripoti kutoka shirika la Cadre Harmonise inayowashirikisha maafisa wa serikali ya Nigeria, mashirika ya kiraia na yale ya umoja wa Mataifa imeelezea kuwa hali ya uhaba wa chakula ni mbaya katika majimbo 26, hasa maeneo ya kaskazini na kati. Aidha, ripoti hiyo imedokeza kuwa raia wa Nigeria milioni ilioni 5.1 kwa sasa wanakabiliwa na changamoto ya chakula, licha ya kushuhudia mavuno mwaka huu, lakini ongezeko la bei ni changamoto nyingine. Watoto wapatao milioni 5.4 na wanawake wajawazito laki nane na wanaonyonyesha wapo kwenye hatari kubwa ya kukumbwa na utapiamlo, kwa mujibu wa mpango wa shirika la chakula la Umoja wa Mataifa, WFP. Ripoti hii inakuja mwezi mmoja baada ya ya eneo la kati ya Nigeria kushuhudia mafuriko makubwa yaliyoharibu hektari milioni moja nukta sita ya mashamba na kuharibu mazao. Umoja Mataifa imetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na serikali ya Nigeria kuchukua hatua za haraka kuzuia hali kuwa mbaya. Waziri wa mambo ya nje ya Burkina Faso, Karamako Jean Marie, amesifia uhusiano kati ya nchi yake na Urusi, ambapo amesema una manufaa makubwa kuzidi koloni yake Ufaransa. Mamlaka nchini Komoro zimetangaza kumkamata mshukiwa mkuu wa ulanguzi wa watu anayetumiwa kuzamisha boti kimakusudi na kusababisha vifo vya watu ishirini na watano na msikilizaji, kwenye taarifa za kimataifa ni kwamba idara ya ulinzi ya Gaza imesema mashambulio ya Israeli yamesababisha ya ya vifo vya watu ishirini na watano, wakiwemo wanajeshi kumi na nne, raia wa Kipalestina wakiwemo watoto na wanawake. Pia wamewawa jeshi la Israeli na likidai kufaulu kwa ua mamia wa wapiganaji wa kundi la Hamas. Aliyekuwa spika wa bunge nchini Marekani, Nansi Pelosi ametuhumu rais Jo Biden baada ya ushindi wa Donald Trump. Pelosi akidai chama cha ja Demokrat kingeibuka na ushindi mkubwa iwapo rais Jo Biden angeondoka ma kwenye kinyang'anyiro mapema. Mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya yupo nchini Ukraine kumhakikishia rais Volodimir Zelenski kwamba EU itaendelea kumuunga mkono baada ya ushindi wa rais Donald Trump nchini Marekani. Polisi nchini Pakistan wamesema shambulio la kundi linaloshinikiza kujitenga limesababisha vifo vya watu 21 wakiwemo wanajeshi 11 katika kituo cha kusubiri treni.