Makala nyingine na kualika. Furahia muda wako msikilizaji, kwa heri kutoka Dar es Salaam. Ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi. Habari kuu jioni hii, nchi ya Uturuki imesema itaendelea kuimarisha uhusiano wake na Afrika. Wakati raia wa Chad kwenye uchaguzi wa disemba 29 idadi ya wagombea wanaojitokeza imekuwa ndogo, wengi wakilalamikia gharama za usajili. Na raia wa Moldova Moldova, Moldova, hivi leo wameshiriki duru ya pili ya uchaguzi wa urais. Karibu. Nchi ya Uturuki imesema itaendelea kuimarisha uhusiano wake na Afrika ambayo imeendelea kusimama kutetea raia wa Palestina, wakati huu Ankara ikifanya kongamano lake la kwanza na Afrika nchini Jibuti. Maelezo zaidi na Jason Sagini. Mkutano huu unafanyika wakati ambapo miaka hivi karibuni nchi ya Uturuki imewekeza kwa kiwango kikubwa barani Afrika, huku Rais Recep Tayyip Erdogan akifanya ziara hamsini kwenye mataifa 31 katika kipindi cha utawala wake wa miongo miwili madarakani. Mataifa kumi na manne ya Afrika, ikiwemo Angola, Chad, Kongo, Misri, Guinea Ekweta, Sudan Kusini na Zambia, ni miongoni mwa mataifa yaliyohudhuria kongamano la Jibuti waziri wa mambo ya nje wa uturuki hakan fidan amesema biashara baina ya bara hilo na ankara imevuka dola za marekani bilioni 33 mwaka uliopita ambapo uwekezaji wake wa moja kwa moja umefikia dola bilioni saba uturuki kama mataifa mengine ya ulaya marekani na asia ni msambazaji mkubwa wa silaha na mafunzo barani afrika mkutano mwingine wa afrika na no uturuki utafanyika mwaka 2026 ujumbe mpya wa muda wa umoja wa mataifa UNMISS umeanza kazi nchini Somalia, ambapo maafisa wanasema ni hatua ya kuleta utulivu, ujumbe huo sasa ukichukua nafasi ya ujumbe wa awali nchini humo UNISOM. Msikilizaji, wakati nchi ya Marekani ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu Novemba 5, maswali mengi miongoni mwa raia wa Afrika ni ikiwa kutakuwa na mabadiliko yote ya sera kwa bara hilo kwa kuzingatia nani atachaguliwa kati ya Donald Trump na Kamala Harris. Biashara, hali ya hewa, amani na afya ni miongoni mwa mambo ambayo Marekani imekuwa mshirika mkubwa wa bara la Afrika, na ushindi wa Trump au Kamala utaamua mstakabali wa ushirikiano. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Torostad Alenga ni mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya siasa na utawala bora, akiwa Kenya. A, uchaguzi huu una maana kubwa sana kwa bara la Afrika, na ukiangalia misimamo ya sera ambayo imeshikiliwa na wale wakinzani wa moja kwa moja, falsafa zao zinatofautiana kidogo. Maanake Trump amekuwa na zile sera za kusema kwamba anataka kuimarisha Uamerika. Iwapo Trump atachukua hatamu ya uongozi Marekani, basi mataifa ya Afrika yatarajie mabadiliko makubwa sana kwa sera na mahusiano ya moja kwa moja kati ya Amerika na mataifa ya Afrika, na iwapo Kamala Harris atachukua hatamu za uongozi, basi tunatarajia kuimarika kwa mahusiano zaidi, maanake demokrasi ndio wana sera ambazo zinaegemea Afrika sana. Ni mtazamo wake Torostad Alenga, mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya siasa na utawala bora, akiwa Kenya. takriban nyumba mia tisa zimefurika maji katika kambi mbalimbali mbali za wavuvi eneo la Jugu nchini DRC baada ya ziwa Albert kuvunja kingo zake, wakati huu mamia ya watu wakiachwa bila makazi mamlaka nchini humo zimesema. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Wakati wa raia wa Chad wakijiandaa kushiriki uchaguzi wa wabunge wa Disemba 29 mwaka huu, idadi ya wagombea wanaojitokeza mikoa ndogo wengi wakilalamikia gharama za usajili Msikilizaji, nchini Kamerun upinzani umeendelea kuwa na hofu siku chache tangu kurejea nyumbani kwa rais Paul Bia, ambaye hapo jana vyombo vya usalama vilizingira makazi ya kinara wa upinzani Jean Michel Nicheu na kumzuia kuhudhuria mkutano mkuu wa chama chake, wakati nchi ikijiandaa kwa uchaguzi. Polisi nchini Afrika Kusini wamewakamata wame wachima migodi haramu mia mbili na tano katika eneo la kaskazini magharibi, wakati huu nchi hiyo inapoendelea kutekeleza sera za kupambana na biashara haramu ya madini. Jua Haki Zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi. Raia wa Moldova hivi leo wameshiriki duru ya pili ya uchaguzi wa urais, uchaguzi ambao matokeo yake yatatoa hatima ya, ya nchi hiyo katika ushirikiano wake na Umoja wa Ulaya, wakati huu hofu ya Urusi kuingilia uchaguzi huo ikitanda. Jeshi la Israel limetoa ilani kwa wakaazi wa eneo la Baalbek mashariki mwa Lebanon kuhama, wakati huu likizidisha mashambulizi dhidi ya kundi la Hezbollah. Korea Kaskazini, Korea Kusini, kundadhi Japan na Marekani zimefanya mazoezi ya pamoja ya ndege zenye uwezo wa kubeba mabomu ya nyuklia, hatua inayoonekana kujibu jaribio la hivi punde la kombora la masafa marefu la Korea Kaskazini.