Saa kumi na moja na nusu Kigali, Rwanda. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awami ya pili ni pamoja na kwamba DRC imebuni kamati ya kufuatilia mwenendo wa ugonjwa wa mpox. Duma Boko apishwa rasmi kuhudumu kama rais wa Botswana. Wakati Iran kiapa kulipiza kisasi baada ya mashambulizi ya Israeli. Nam, hujambo na karibu Usimamizi wa mkoa wa Kivu Kusini nchini DRC umezindua kamati ya kukabiliana na ugonjwa wa mpox eneo la Bukavu, lengo likiwa kufuatilia mwenendo wa ugonjwa huo ambao umeathiri wagonjwa wengi. Mlipuko wa ugonjwa wa mabaki nchini Rwanda umedhibitiwa, kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na wizara ya afya kupitia waziri Sab na Zinzimana. Shirika la fedha duniani IMF limeonya serikali ya Kenya dhidi ya kupunguza bajeti katika miradi yake ya maendeleo, IMF ikisema hatua hiyo itashusha kiwango cha maendeleo na kufanya na vigumu serikali ya Kenya kulipa madeni yake. Hii ni baada ya IMF kuidhinisha mkopo wa dola bilioni mia sita kwa taifa la Kenya. Kwa asili kwa kundi jipya msikilizaji, lilojihami mashariki mwa Sudan unatishia kuhatarisha vita nchini Sudan. Kundi hilo likijiita cohort na limejenga makao yake katika jimbo la Kasala. Tupate kwenye facebook.com rfisw RFI. Na msikilizaji, kwingineko ni kwamba imepita miaka 11 tangu kuuawa kwa wanahabari wawili wa Radio France International, idhaa ya Kifaransa, Ghislaine Dupont pamoja na Claude Verlon wakiwa Kidal, kaskazini mwa Mali. Wanahabari hao walitekwa na baadaye kuuliwa na watu wenye silaha Novemba 2 mwaka 2013. Tangu wakati huu, uchunguzi bado unaendelea kubaini Vilon, France, kwa nini wanahabari hao waliuawa. Apolline Verlon, bintiye Claude Verlon, anamtaka rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuharakisha uchunguzi wa dirais que j'en attends plus de l'État français que de la justice parce que la justice. Leo ninachotarajia kutoka kwa serikali ya Ufaransa ni kupewa haki, sababu hiyo ndio itatusaidia kusonga mbele. Kuondolewa kwa kesi kumeonekana jambo muhimu sana. Rais Emmanuel Macron amejaribu mara kadhaa lakini halikufanikiwa, na ingetusaidia sababu ona, wamama wenyewe watu wazima wakongwe, pia wana haki ya kufahamu nini kilifanyika ili wapate ukweli kuhusu swala hili. Hivi tunamwomba rais kuhakikisha hili linafanyika. Baada ya mauaji hayo Umoja wa Mataifa ulitangaza kila tarehe ya Novemba mbili kwa siku ya maadhimisho kima ya kimataifa kukomesha uhalifu dhidi ya wanahabari. Mauaji dhidi ya wanahabari kati ya mwaka 2022 hadi mwaka 2023 yaliongezeka ikilinganishwa na miaka miwili iliyopita, kesi nyingi zikiwa bado hazijashughulikiwa, ripoti ya Umoja wa Mataifa imebaini. Serikali mpya imechukua hatamu za uongozi baada ya Duma Boko kuapishwa kuhudumu rasmi kama rais nchini Botswana, kufuatia muungano wake wa Umbrella for Democratic Change kushinda uchaguzi wa bunge wiki hii na kumaliza miaka 58 ya kilichokuwa chama tawala cha Botswana Democratic Party. Rais Boko amesema anatambua kazi inayomsubiri. Nalipokea jukumu hili zito kwa unyenyekevu mkubwa na hisia nyingi sana yani, hapa sipaswi kuwaangusha au kuwasikitisha wananchi, na hapa kwa moyo wangu wote kwamba nitafanya kinachowezekana kwa nguvu zangu ili kutowaangusha na kuwasikitisha wananchi, na siku zote nitatambua kwamba nina majukumu mazito mbele yangu ambayo nimeaminiwa na wananchi wa jamhuri hii. Sauti yake Duma Boko, rais mpya nchini Botswana. Kiongozi wa jeshi nchini Guinea Mamadi Dumbuya amejiapisha na kujipa cheo cha wadhifa wa jenerali, wakati huyu nchi yake ikiadhimisha siku ya kuundwa kwa jeshi la nchi hiyo. Msikilizaji, kiongozi wa kiroho nchini Iran na Ayatollah Khamenei ameapa kwamba nchi yake italipiza kisasi baada ya Israeli kutekeleza mashambulio nchini Iran. Florence Kiua na maelezo zaidi. Ayatola Ali Khamenei ameyaelezea mataifa ya Israel na Marekani kama maadui ambao watapokea kisasi kizito kwa kuendelea kulenga makundi yenye silaha yanayounga mkono makundi nchini Yemen na Siria. Onyo la kiongozi huyo wa Iran inakuja baada ya jeshi la Israel kwa Oktoba 26 kutekeleza mashambulio yaliyolenga kambi za kijeshi jijini Terhan na kusababisha vifo vya wanajeshi wanne. Hatua hiyo ya Israel ilikuja baada ya wanajeshi wa Iran kurusha makombora 200 Israel tarehe moja mwezi Oktoba. Katika hatua nyingine, kundi la Hezbollah kutoka Lebanon limerusha shambulio kulenga kiwanda cha kijeshi katika eneo la Zvulun katika mji wa kaskazini mwa Haifa. Wakati hayo ya kijiri, Israel imeendelea kutekeleza mashambulio ya anga kaskazini mwa Gaza na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 50 na kuacha wengine zaidi ya 190 na majeraha kwa muda wa saa 24 zilizopita. Wagombea wa urais nchini Marekani, makamu rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump wanamaliza kampeni zao kwa kuzuru ya ya za uh, majimbo ambayo kura kwamba ni hatari kwa demokrasia ya Marekani. Waziri mkuu wa Hispania wenyeji kupambana na athari ya mafuriko.