Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio in France International, Caroline Corier Kwenye awamu ya pili, chanjo ya kuzuia ugonjwa wa mpox yaanza kutolewa mashariki mwa DRC. Rais wa Ghana, Nana Akufo Ado, asema hali ya usalama imeendelea kuwa mbaya eneo la Sahel. Na Israel yakabiliana na Hezbollah nchini Lebanon, huku idadi ya vifo ikiongezeka. Ujambo na karibu. Kampeni ya kutoa chanjo ya kuzuia maambukizi ya mpox imezinduliwa leo katika mikoa ya Kivu kaskazini na kusini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. DRC imekuwa kitovu cha ugonjwa huo barani Afrika, ambapo mwaka huu pekee watu 988 wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu thelathini wameambukizwa. Samuel Roche Kamba ni waziri wa afya. Tunatoa chanjo ili kuanzisha kampeni, lakini baadaye tunashuka Kivu Kusini. Kwa kweli, Kivu Kusini ndio kipaumbele chetu cha kwanza. Jumapili watu watakuwa wamepewa chanjo, haitakuwa chanjo ya jumla. Ndio maana mkakati wa kuwapa chanjo walioathirika zaidi, na baadaye watu waliohatarini kupata maambukizo, na kisha baadaye tutafanya kampeni katika vijiji vilivyoguswa sana. Ni Samuel Roche Kamba, waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakenya kwa siku ya pili leo wamekuwa wakitoa maoni yao kuhusu mswada uliowasilishwa bungeni wiki hii kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua. Hii inakuja kuelekea Jumanne wiki ijayo wakati wabunge watakapojadili mswada huo na kupigia kura, na iwapo utapitishwa, utakwenda kwenye bunge la seneti kusubiri uamuzi wa mwisho. Jeshi la watuma wanajeshi wake kadhaa kwenda kwenye jimbo la Hamhara ambapo kulishuhudiwa mapigano kwa muda mwaka uliopita, mashirika yakitetea haki yakidai kuwepo kwa utekaji na kamata kamata. Tayari eneo hilo watu 59 wamewawa na wengine zaidi ya 200 kujeruhiwa wakati wa mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na jeshi la Sudan katika mji wa Alkuma kaskazini mwa Darfur siku ya Ijumaa. Rais wa Ghana, Nana Akufu Ado, amesema bado anamtumaini kuwa nchi tatu za ukanda wa Sahel, Mali, Burkina Faso na Niger, zitarejea kwenye jumuia kima ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Katika mahojiano na kituo mama France 24 Rais Akufu amesema uamuzi wa nchi hizo kuondoka imekuwa pigo, na kuonya hali ya usalama imeendelea kuuzuruta ukanda wa Sahel tangu kuondoka kwa vikosi vya Ufaransa katika nchi hizo. Not I mean, any doubt. Think... hali haijatengamaa na hii ni ukweli. Juzi tumeshuhudia mauaji ya halaiki ya raia na wako kwenye mpaka wetu, kwa hiyo tunafahamu hali ya usalama ijaimarika, na kuna haja ya kupata suluhu ya wimbi la wanajihadi ambao wanaendelea kuwa na nguvu kila siku. Nchi hizo tatu ziliondoka baada ya ECOWAS kuwawekea vikwazo kufuatia mapinduzi ya kijeshi na zimetangaza kuunda jumuiya ya yao. Raia wa Tunisia wanajiandaa kupiga kura siku ya Jumapili kumchagua rais, uchaguzi wa tatu baada ya maandamano makubwa ya mwaka 2011 yaliyoleta mageuzi makubwa kwenye nchi za Kiarabu kama Misri, Libya na Yemen. Rais Kais Saied anakabiliwa na wapinzani wawili kwenye uchaguzi huo wa tarehe sita ambao ni pamoja na Suher Makazui ambaye yanahusishwa na rais Said na Ayache Zamel kutoka chama cha Liberal ambaye amefungwa jela. Mahakama ya Afrika Kusini imemhukumu kifungo cha miaka arobaini na miwili jela mtumiwa wa ubakaji Ngusinati Emmanuel Pakati ambaye amekutwa pia na hatia ya utekaji. Sauti za dunia. Israel imezidisha mashambulizi yake kusini mwa Beirut mapema leo, baada ya jeshi lake hapo jana kuwataka raia kuondoka. Jason Sagini anaeleza zaidi. Milipuko imeendelea kusikika mapema leo maeneo ya kusini mwa Beirut baada ya jeshi la Israel kuwataka wakazi wa miji karibu 30 kuondoka. Wizara ya afya ya Lebanon ikithibitisha mashambulio hayo, imesema watu zaidi elfu mbili wamewaua tangu Israel kuanza kushambulia nchi hiyo, huku ikiwatuhumu wanajeshi wa Israel kwa kuwajeruhi wahudumu wa afya katika hospitali ya Sala Gandu. Wakati wa huo wapiganaji wa Hamas wamesema kuwa kamanda wake mmoja kwa jina la Tulkarem ni miongoni mwa watu waliouawa jana katika shambulizi la anga la Israel ukingo wa Magharibi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza leo amesihi mataifa za Ulaya kusitisha mpango wa kuipa msaada wa silaha Israel na badala yake suluhu ya siasa kukumbatiwa. Maelfu ya watu wameandamana katikati ya jiji la London wakitaka kusitishwa kwa vita kwenye ukanda wa Gaza na Libanon. Maandamano haya yamekuja kuelekea mwaka mmoja tangu kundi la Hamas liliposhambulia Israel Oktoba tarehe 7 na kusababisha vita kwenye ukanda wa Gaza ambapo watu karibu elfu arobaini na wawili wamepoteza maisha. Jeshi la Marekani limesema limefanya mashambulizi ya kuwalenga ngome za kundi la Kihuthi.