Ukiwa Lubumbashi nchini DRC ni saa kumi na moja na nusu hapa jijini Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi tumekuandalia mengi tu katika awamu hii ya pili, lakini kwanza ni muktasari. Shirika la afya duniani WHO litashirikiana na serikali ya Rwanda kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya ugonjwa wa mabaga ambao umeripotiwa nchini humo. Watu 17 wameuawa baada ya kupigwa risasi katika vijiji viwili mashariki mwa Cape Town nchini Afrika Kusini. Na kundi la Hezbollah limemuua kiongozi wake Hassan Nasra baada ya wanajeshi wa Israel kutekeleza mashambulizi jijini Beirut nchini Lebanon. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu awamu ya pili. Shirika la afya duniani WHO limesema litashirikiana na serikali ya Rwanda kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya ugonjwa wa Mabag ambao umeripotiwa nchini humo. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X amesema kuwa shirika hilo linaongeza nguvu kwa serikali ya Rwanda ili kuzuia virusi hivyo hatari kusambaa kwa watu. Hatua hii inakuja baada ya Siku yuma, ya Ijumaa, Wizara ya Afya nchini Rwanda kutangaza maambukizi kadhaa miongoni mwa wagonjwa waliolazwa hospitalini na imewataka watu nchini humo kuwa makini na kuchukua tahadhari. Aidha, wizara hiyo imesema itafanya uchunguzi wa kina kubaini chanzo cha virusi hivyo ambavyo huambukizwa kwa kasi kati ya mtu aliyeambukizwa kwenda kwa mwingine kwa kugusana. Marburg ni ugonjwa unaofanana na ule wa Ebola na dalili huanza kuonekana ndani ya siku saba na mpaka sasa hauna chanjo au dawa. Dalili za ugonjwa huo ni pamoja na kikohozi, maumivu ya viungo, kuendesha na kutapika na upungufu wa damu mwilini. Wataalamu wa WHO wanasema virusi hivyo huambukizwa kutoka kwa wanyama wa msituni, hasa popo, na nusu ya walioambukizwa kupoteza maisha. Nchini DRC takriban watu watatu wamekufa, huku wanawake kumi na watano wakibakwa na watu kumi kuteswa katika kipindi cha miezi miwili, wakati wa mashambulizi ya silaha mjini Lubumbashi, kwa mujibu wa makundi ya usalama na mashirika ya kiraia. Tukisalia DRC, ni kwamba kamishina mkuu kutoka tume Umoja Mataifa, ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia ulinzi ya wakimbizi Vidumiri Mendi Kigwele amekuwa mashariki mwa nchi hiyo kuwatembelea maelfu ya wakimbizi waliolazimika kuyahama makwao kwa sababu ya vita na kujionea namna hali ilivyo. Baada ya ziara hiyo, alikuwa na kauli hii. Bila shaka wakimbizi wa ndani wana hali ngumu sana. Hata hivyo, nilipokea ujumbe wa matumaini katika majimbo mawili. Magavana wameshaniambia wanafanya kazi miradi ya kudumu ili kuwasaidia wakimbizi hawa wa ndani. Tumeelezwa pia kuwa kuna watu wenye silaha wanaoingia kwenye kambi hizi na kuhatarisha maisha ya wakimbizi hawa wanaoendelea kuteseka. Aidha, kuna ongezeko kubwa la ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake. Ruvindri Mendikwele, kamishina mkuu kutoka tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia ulinzi ya wakimbizi akiwa jijini Goma. Jeshi la Sudan limesema kuwa limechukua udhibiti wa eneo la Kadru mjini Khartoum, kaskazini mwa mji mkuu, ambalo limekuwa njia kuu kwa vikosi vya RSF. RFI. Watu kumi na saba wameuawa baada ya kupigwa risasi katika vijiji viwili mashariki mwa Cape Town nchini Afrika Kusini. Polisi wamethibitisha mauaji hayo na wanaendelea na msako wa kuwakamata waliohusika. Bunge la Tunisia limeidhinisha li sheria inayoendelea mahakamani kuhusu wabunge kurekebisha sheria ya uchaguzi kabla ya siku ya uchaguzi, hatua hiyo inayopingwa na waandamanaji kuwa ni kinyume cha demokrasia, siku chache tu kabla ya kura ya ura. Kundi Hezbo la Hezbollah limethibitisha kuuawa kwa kiongozi wake Hassan Nasrallah baada ya wanajeshi wa Israel kutekeleza mashambulizi jijini Beirut nchini Lebanon. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Mauaji ya Nasrallah ambaye kwa miaka mingi alikuwa hajaonekana hadharani kwa hofu ya kuuawa yamekuja baada ya ndege za kijeshi za Israel kushambulia makazi yenye watu wengi siku ya Ijumaa jijini Beirut. Hezbollah imesema kwenye taarifa kuwa litaendelea kutekeleza mashambulio yake nchini Israel na kuliunga mkono kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Mauaji ya kiongozi huyo wa muda mrefu wa Hezbollah yamezua hisia mbalimbali, ambapo kiongozi wa kiroho wa Iran Ayatola hali Khamenei amewaambia Waislamu kusimama na watu wa Lebanon na kuwaunga mkono Hezbollah katika makabiliano yake dhidi ya Israel. Mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa nchini Nepal yamesababisha vifo vya takriban watu 59 katika eneo lote la Himalaya huku shughuli za uokoaji zikiendelea. Aidha, watu 44 hawajulikani walipo Mashambulizi ya Urusi katika hospitali moja katika mji wa mpakani wa Sumi wa Ukraine yamewaua watu tisa, huku Rais Volodimir Zelenski akilaani Mosco kwa kuanzisha vita dhidi ya Mosco. Msikilizaji, matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili na vilevile vile mtandao wetu wa YouTube. Ukiwa hapa jijini Nairobi unatupata kupitia 89.9 FM.