Jijini Nairobi ni saa kumi na mbili na nusu. Kule Goma nchini DRC ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi. Tumekuandalia mengi tu katika awamu hii ya pili, lakini kwanza ni muktasari. Mwanariadha wa Uganda Rebecca Cheptegei aziko nyumbani kwao katika kijiji cha Bukwayo. Mtu aliyemshambulia rais wa Comoros Azali Asumani na kumjeruhi amepatikana amefariki akiwa jela baada ya kukamatwa kuzuiwa baada ya tukio hilo. Na shambulio la anga la usiku wa kuamkia leo la Israel nchini Gaza lasababisha la vifo vya watu 11. Karibu msikilizaji. Mazishi ya mwanariadha raia wa Uganda, Rebeka Cheptegei, aliyepoteza maisha baada ya kushambuliwa na aliyekuwa mpenzi wake aliyemwagia petroli na kumteketeza moto akiwa nchini Kenya, amezikwa nyumbani kwao katika kijiji cha Bukwayo, umbali wa kilomita 380 kutoka jiji kuu la Kampala. Jason Sagini na maelezo zaidi maelfu ya uombolezaji wakiwemo wanariadha na maafisa wa serikali toka nchini Uganda na Kenya wameshuhudia mazishi ya mwanariadha huyo aliyepoteza maisha akiwa na umri wa miaka 33. Rebecca, ambaye alishiriki kwenye michezo ya Olimpiki jijini Paris mwezi Julai mwaka huu akiwakilisha Uganda kwenye mashindano ya marathon, amezikwa kijeshi kwa sababu alikuwa afisa wa kikosi cha UPDF. Joseph Cheptegei, babake mwanariadha huyo, amemkumbuka binti yake kama mtoto mtulivu Frateka. Na nilikuwa namtenda zaidi. Hakuwa mtoto mwenye kiherehere, ilikuwa ni mpole tu na ni msikilizaji. Ukiuliza kitu, lazima nakusikia na kukuti. Waziri wa michezo wa Kenya Kipchumba Murukomen ni miongoni mwa waombolezaji walioshuhudia mazishi ya maradha huyo. Hili ni tukio la huzuni sana ambalo limeathiri mataifa yetu ya Kenya na Uganda. Tumeaibika sana na tuna huzuni kubwa kwamba tukio hili lilifanyika nchini kwetu, in country, Kenya, Kenya. Waombolezaji wengine wakiwemo wanariadha waliozungumza kwenye mazishi hayo wamemkumbuka Rebeka Cheptegei kama mwanariadha aliyekuwa na bidii ya kupigiwa mfano. Wiki hii aliyekuwa mpenzi wake Dikson Ndiema Marangach aliyemshambulia Rebeka aliyepata majeraha, naye pia alipoteza maisha akipewa matibabu hospitalini. Ubalozi wa Marekani nchini Kenya umetoa onyo la usalama na kuwataka raia wa Marekani kuendelea kuwa waangalifu. Aidha, ubalozi wa Uingereza nchini Kenya pia umetoa ushauri wa usafiri kwa Kenya na kupendekeza usafiri muhimu pekee. Uchaguzi mkuu wa kwanza uliokuwa umepangwa kufanyika nchini Sudan Kusini mwezi Desemba mwaka huu sasa umeahirishwa kwa miaka miwili zaidi hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Victor Buso na maelezo zaidi. Wananchi wa Sudan Kusini waliopata uhuru wa nchi yao tangu mwaka 2011 wataendelea kusubiri tena kabla ya kushiriki kwenye uchaguzi wa kwanza wa nchi yao, wakati huu kipindi cha uongozi wa mpito kikiongezwa tena. Martin Elia Lumuro, waziri anayehusika na masuala ya wizara nchini humo, amesema hatua hiyo imechukuliwa baada ya ushauri na mapendekezo kutoka kwa tume ya uchaguzi na idara ya usalama kwamba kwa sasa nchi hiyo haipo tayari kuandaa uchaguzi huo. Aidha, Lomuro ameeleza kwamba mikakati ya maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi wa mwezi Desemba hayajamalizika, kwa hivyo itakuwa ni vigumu kwa zoezi hilo kuendelea. Changamoto kubwa ambayo imekuwa ikionekana ni kutotekelezwa kwa mkataba wa amani wa mwaka 2018 uliopendekeza kupatikana kwa katiba nchi hiyo, lakini pia kuundwa upya kwa kikosi cha pamoja kati ya vikosi vinavyoungwa mkono rais na rais Salva Kiir na makamu wake wa kwanza Riek Machar. Nchini DRC, wachimba migodi saba wamepoteza maisha kwenye mgodi wa dhahabu eneo la Makala kaskazini mwa Bunia katika eneo la Jugu RF. Kule Comoros, mwanaume aliyemshambulia rais Azali Asumani na kumjeruhi amepatikana amepoteza maisha akiwa jela baada ya kukamatwa na kuzuiwa baada ya tukio hilo. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Kiongozi wa mashtaka ya umma katika kisiwa hicho Ali Mohamed Juned amethibitisha kupoteza maisha kwa mshukiwa huyo baada ya mwili wake kupatikana Jumamosi asubuhi kwenye sakafu ya jela alimokuwa amezuiwa. Uchunguzi umeanzishwa kubaini nini kilichomuua mshukiwa huyo aliyetajwa kuwa afisa wa polisi mwenye umri wa miaka 24. Wakati huu msemaji wa serikali Fatima Hamada akisema Rais Asumani anaendelea vizuri sana na familia yake. Rais Asumani alishambuliwa siku ejuma ya Ijumaa wakati akihudhuria mazishi ya kiongozi wa dini kwenye mji wa Salimani Sadaya kaskazini mwa mji mkuu Moroni. Serikali haijaeleza undani wa hali ya Rais Asumani, lakini imesisitiza kuwa anapata huduma ya afya na hayupo hatarini. Rais wa Marekani Joe Biden anapanga safari ya kuelekea Angola katika wiki zijazo, akitimiza ahadi ya awali ambayo itamfanya kuwa rais wa kwanza wa Marekani kuzuru kusini mwa Afrika. RFI sauti za Dunia. Shirika la ulinzi wa kiraia la Gaza lilisema kwamba shambulio la anga la usiku wa kuamkia leo la Israel limesababisha vifo vya watu 11 ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto. Waombolezaji wamejikusanya kusini magharibi mwa Uturuki kwa ajili ya mazishi ya mwanaharakati raia wa Marekani mwenye asilia ya Uturuki ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi wiki iliyopita.