Na msikilizaji Lwanda, hivi sasa ni saa kumi na nusu. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli tumekuandalia msururu wa taarifa bado. Utakayosikia ni kwamba taifa la Uganda kwa mara nyingine limekanusha kuunga mkono wa M23, mamlaka nchini Nigeria zaimarisha mapambano dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu, wakati mamlaka nchini Bangladesh zikitangaza amri ya raia kutotoka nje. Popote ulipo, hujambo na karibu. Tuanza na taarifa msikilizaji, kwamba taifa la Uganda kwa mara nyingine limekanusha madai yaliyotolewa na wataalam Umoja wa Mataifa kuwa inaunga mkono waasi wa M23 ambao wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa FARDC mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anavyoeleza hapa Hilaringati. Balozi wa Uganda nchini DRC matata tua Magara amekanusha tuhuma kuwa nchi yake inawaunga mkono waasi wa m ventua, baada ya kujibu madai hayo mbele ya naibu waziri wa mambo ya nje Grasia yamba Kazadi baada ya Kinishasa kutaka jieleze siku ya Ijumaa. Magara amesema Uganda kama mojawapo ya nchi wanachama kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki, msimamo haujabadilika wa kupambana na makundi yanayosababisha utovu wa usalama. Aidha, ameeleza kuwa Uganda haiwezi kuwaunga mkono waasi Wakati inashirikiana na jeshi la DRC kupambana na waasi wa ADF wanaoshirikiana na kundi la Islamic State. Baada ya kukutana na naibu waziri huyo wa DRC, Magara ameeleza pia kuwa wamezungumzia uhusiano wa nchi hizo mbili ambao amesema ni thabiti. Katika ripoti ya Julai tarehe 8, wataalamu wa Umoja wa Mataifa kwenye ripoti yao walishutumu Uganda kutoa msaada wa taarifa za kiintelijensia kwa waasi wa M2 kupitia jeshi la UPDF, madai ambayo pia jeshi la Uganda liliyakanusha. Kule nchini DRC, mili ya watu 33 imepatikana katika kijiji cha Mamove, umbali wa kilomita 40 kutoka Mjobeni. Waasi wa ADF wakituhumiwa kutekeleza mauaji hayo siku ya Jumaa. Msikilizaji, licha ya kuwepo kwa operesheni Shujaa kati ya wanajeshi wa DRC na wale wa Uganda, ADF imeendelea kuwa raia mashariki majamhuri ya kidemokrasia Kongo. Tukisalia DRC, serikali siku ya Jumamosi imesema maambukizi ya ugonjwa mangipox yameongezeka kwa kasi. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya amesema watu zaidi ya elfu kumi na moja wameambukizwa na wengine fsi alf, alfu msikilizaji bali ni mia nne hamsini wamepoteza maisha huku mkoa wa Ikweta magharibi ukiwa unaongoza kwa maambukizi. Nchini Kenya, raia wameonyesha kutoridhishwa kwao na baraza jipya la mawaziri ambalo Rais William Ruto alitangaza hapo jana baada ya maandamano makubwa ya vijana kupinga na kutaka mageuzi katika serikali ya Rais William Ruto. Ruto aliteua awamu ya kwanza mawaziri kumi na moja na kuwateua mawaziri wane waliohudumu katika baraza lilovunjwa majuma mawili yaliyopita. Msikilizaji, Taifa la Uturuki litawatuma wanajeshi wake nchini Somalia kusaidia vikosi vya nchi hiyo kupambana mabaharia katika pwani yake. Tayari rais, rais Taibu Erdogan amewasilisha ombi bungeni kutaka bunge la taifa hilo kuidhinishwa kutumwa kwa wanajeshi hao nchini Somalia. RFI Serikali nchini Nigeria imewatuma wataalamu wake katika sehemu mbalimbali ya taifa hilo kuweka mikakati ya kuzuia maambukizi ya mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu, wataalamu hao wakiwataka raia pia kuzingatia usafi. Mamlaka nchini Nigeria zimetoza faini ya dola milioni 220 kampuni ya Meta inayomiliki Facebook na WhatsApp kwa kile mamlaka zimesema ni kutokana na, kutoka na ukiukaji wa haki za raia wake. miungano ya wanahabari nchini Burkina Faso inataka utawala nchini humo kumwachilia huru mwanahabari Alain Traore maarufu nchini humo ambaye amekuwa mstari wa mbele kukosoa utawala wa kijeshi. Kiongozi wa upinzani nchini Moroko na waziri wa zamani Muhamed Zein amefungwa jela miaka mitano zaidi. RFI. Sauti za Dunia. Jamhuri ya kutotoka nje imetangazwa nchini Bangladesh baada ya maandamano ya wanafunzi ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja, na vyoeleza Paul Nzioki. Wanajeshi wameonekana wakipiga doria kwenye miji mbalimbali mbali nchini humo kujaribu kuzuia maandamano ya wanafunzi yaliyogeuka kuwa makabiliano na maafisa usalama, na mpaka sasa watu 115 wakiripotiwa kupoteza maisha. Maandamano yanayoendelea yanaelezwa kuwa changamoto kubwa kwa waziri mkuu Sheikh Hasina ambaye amekuwa madarakani kwa miaka kumi na mitano, huku jeshi likitumwa kusaidia kuleta utulivu. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi Shahadat Hussein, watu hawataruhusiwa kutembea mpaka saa nne asubuhi, huku jiji kuu la Dhaka likisalia bila wakazi waliosalia ndani ya nyumba zao siku ya Ijumaa. Maandamano hayo yanayoongozwa na wanafunzi yalishuhudia makabiliano kati ya waandamanaji na polisi waliotumia nguvu kupita kiasi kuwashambulia na kusababisha watu 150 kulazwa hospitalini wakiwa na majeraha ya risasi. Polisi nchini Ufaransa wamefanikiwa kuondoa waandamanaji katika bandari ya magharibi ya Rochelle kwa kutumia vitoa machozi waandamanaji hao ni pamoja na wakulima wanaolalamikia ujenzi wa mabwawa. Rais wa Marekani Joe Biden ameapa kwamba ataendeleza kampeni licha ya chama chake kumtaka aondoke kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Mgombea urais nchini Marekani wakati huo Donald Trump amefanya mazungumzo na rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski akimwahidi kumaliza vita vya Ukraini.