Jijini Kigali ni saa kumi na moja na nusu, wakati ni saa kumi na mbili na nusu jijini Nairobi, nchini Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia jioni hii, idadi kubwa ya raia wa Ufaransa wamejitokeza leo kushiriki duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge. Waasi wa M23 wameendelea kuchukua maeneo zaidi jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, jeshi likihangaika kuwadhibiti. Na aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza Tony Blair amemwonya waziri mkuu mpya Keir Starmer kuwa na mpango wa kuwadhibiti wahamiaji. Hujambo na karibu kwa taarifa kamili. Idadi kubwa ya raia wa Ufaransa hivi leo walijitokeza kushiriki duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge, uchaguzi ambao huenda ukashuhudia vyama vya mrengo wa kudia vikipata wingi wa wabunge katika bunge lililogawanyika. Jason Sagini ana maelezo zaidi. Mpaka kufikia mchana, wizara ya mambo ya ndani ilisema zaidi ya asilimia 26 ya watu walikuwa wamejitokeza kupiga kura, hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi kushuhudiwa kwenye taifa hilo tangu mwaka 1981. Zaidi ya polisi elfu thelathini walisambazwa nchi nzima kuweka ulinzi katika kile ambacho kinaelezwa kuwa huenda kungetokea vurugu katika wafuasi wa mrengo wa kulia na kushoto, hasa ikiwa matokeo yatakuwa tofauti Chama cha Marine Le Pen National Rally kilipata idadi kubwa ya wabunge katika uchaguzi wa duru ya kwanza uliofanyika Juni 30 na huenda kikaongeza viti zaidi, ambao ikiwa kitafanya hivyo kwa mara ya kwanza baada ya miongo kadhaa kitaongoza serikali. Rais Emmanuel Macron aliitisha uchaguzi wa mapema baada ya kufanya vibaya katika uchaguzi wa Umoja wa Ulaya, ambapo kufuatia matokeo ya juma lililopita alihimiza raia kujitokeza kuhakikisha vyama vyenye misimamo havipati ushindi wa jumla kuunda serikali. Kura ya maoni imeonyesha kuwa chama cha Le Pen hakitapata zaidi ya wa wabunge 289 kinachohitaji ili kupewa nafasi ya kuchagua waziri mkuu, ingawa katika bunge kitakuwa ni moja ya chama chenye idadi kubwa ya wabunge. Jason Sagini. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameonya kuwa demokrasia iko majaribuni, matamshi anayoyatoa wakati huu bara Ulaya likishuhudia ongezeko la vyama vyenye msimamo mikali ikiwemo kule Ufaransa ambako kuna hofu ya vyama hivyo kuongoza serikali. Kuelekea siku ya kimataifa ya Kiswahili duniani Julai 7, tukishirikiana na chuo kikuu cha Multimedia nchini Kenya, tumeandaa mdahalo kuhusu mchango wa lugha ya Kiswahili kwa vyombo vya habari. Ni tarehe 10 Julai mwaka huu. Usikose. Kumbuka pia unaweza kutufuatilia katika mtandao wa Facebook wa RFI Kiswahili. Msikilizaji, kwa majuma kadhaa sasa, waasi wa M23 wanaodaiwa kusaidiwa na serikali ya Rwanda wameendelea kuchukua maeneo zaidi jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, wakati huu jeshi la nchi hiyo likihangaika kuwadhibiti. Hata hivyo tuhuma za usaliti katika jeshi pamoja na baadhi yao kukimbia kutoka mstari wa mbele kumechangia pakubwa waasi hao kufanikisha azima yao. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumziaje kinachoendelea? Abdul Karim Atik ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Hata kama serikali ya Kinshasa haitaki mazungumzo na M ishirini na tatu, lakini serikali ya Kinshasa ina wajibu wa kufahamu shida za raia wao, haijalishi wenye asili ya kitusi wala haijalishi wenye asili ya kihutu, kwa sababu hao ni raia, wamekuwepo huko Rushuru, wamekuwepo huko Masisi, wamekuwepo wapi miaka kadhaa, linajulikana. Na kutaka kusingizia Rwanda kwamba ndio ina, inasaidia, yawezekana ikawa inasaidia, lakini mizizi ya mtafaruku huo ni ya wakongomani wenye asili ya kitusi na wakongomani wenye asili ya kihutu. Hiyo ni vita ya wenyewe kwa wenyewe. Abdul Kalim Atike, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kule Kenya leo, Wakenya wameadhimisha siku ya sabasaba kuwakumbuka wapigania uhuru, sherehe zilizoenda sambamba na tamasha kubwa la jijini Nairobi ambalo liliwakutanisha maelfu ya vijana maarufu kama Gen Z, ambapo walitumia siku hii kuwakumbuka wenzao waliouawa wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha. Wizara ya ulinzi ya Ujerumani imetangaza kuwa ushirikiano wa kijeshi na nchi ya, ya Niger umefikia kikomo na kwamba majeshi yake yanatazamiwa kumaliza operesheni fikiapo mwishoni mwa mwezi Agosti. Waziri mkuu wa Senegal Osman Sonko ametoa rai kwa vijana kusalia barani Afrika akisema mstakabali wa ulimwengu uko katika bara hilo, matamshi aliyoyatoa siku chache baada ya boti ya, ya wahamiaji kuzama katika pwani ya Mauritania RF. Nchini Uingereza, aliyekuwa waziri mkuu wa chama cha Leba Tony Blair amemwonya waziri mkuu mpya Kielstame kuwa na mpango wa kudhibiti wa hamiaji saa chache baada ya kutangaza kuachana na mpango uliopitishwa na serikali ya chama cha Konservative. Rais wa Marekani Joe Biden amerejea tena kwenye ulingo wa kampeni hivi leo katika jimbo la Pennsylvania, ambapo anajaribu kurejesha imani ya wafuasi wake kuwa anafaa kuendelea kuongoza taifa hilo na ni wakati ambapo kuna kum, am, amefanya vibaya katika mdahalo wa televisheni.