Mitandaoni. Addis Ababa kule Ethiopia ni saa kumi na mbili na nusu. Goma nchini DRC ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Katika awamu hii ya pili tumekuandalia mengi tu lakini, kwanza tupate tu muktasari. Rais wa DRC Felix Chisekedi aapa kuwa jeshi la nchi hiyo litaendelea kulinda taifa lake. Raia milioni 6.3 nchini Bukinafaso wanahitaji msaada wa kibinadamu na ulinzi kutokana na machafuko. Na wanajeshi wa Urusi wamefanikiwa kuchukua vijiji vingine viwili mashariki mwa taifa la Ukraine. Karibu. Wakati huu waasi wa, si wa M23, mashariki mwa nchi ya DRC wanaodaiwa kusaidiwa na serikali ya Rwanda wakiendelea kushu, kushukua, kuchukua maeneo zaidi baada ya kushikilia mji wa Kanyabayonga, Rais Felix Tshisekedi anasema jeshi la nchi hiyo litalinda maeneo yake. Wachambuzi wa siasa za ukanda wanamtazamo gani kwa kinacho jiri? Abdul Karim Atiki anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. ni kama ni mgogoro tu wa kikundi tu kama ni vyosemekana lakini, ni mgogoro ambapo hicho kikundi kinapata msaada kutoka vyanzo mbalimbali ambavyo inaweza kusema ni vikubwa. Kwa hiyo hiyo, inafanya serikali mheshimiwa rais Tshisekedi kwa kweli inapata tabu, lakini jeshi la Kongo haliwezi kushindwa na kikundi. Juhudi za kidiplomasia ndio zinaweza zikaleta amani. Jumapili hii wazi hao wameripotiwa kufika mji wa Kirumba jimboni Kivu Kaskazini, eneo ambalo limeshuhudia machafuko tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Nchini Kenya, naibu rais Rigathi Gashagwa amewataka raia kuwa na subira na Rais William Ruto wakati huu wanapoendelea kuwasiliana na wadau kufuatia maandamano ya hivi karibuni kupinga mswada wa fedha ulioundwa na serikali. Umoja wa Afrika sasa unaunga mkono uundwaji wa kikosi kipya cha kulinda amani ambacho kitachukua nafasi ya walinda amani zaidi ya elfu kumi walioko nchini Somalia chini ya mwavuli wa Atmis. wachambuzi wa mambo mambo wana mtazamo gani? Dominic Obala ni mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa nchini Kenya. kuna vitu vingi sana ambavyo vimefanyika kule, mojawapo ikiwa ni kuwa kuna makundi tofauti tofauti ambayo yame pelekwa mafunzo kwa nchi tofauti, ampelekwa Marekani, amepelekwa kwa, kwa... kwa, wamepelekwa kwa nchi kadhaa ili kuweza kupatiwa mafunzo. Kinachonisitisha sana ni kuwa wanarudi na mafunzo tofauti, mwelekeo tofauti, hakutakuwa na shughuli ya kuweza kuwaunganisha wote ili wafanye kazi kwa umoja. Dominique Wabala, mchambuzi wa mtaalam wa masuala ya usalama akiwa nchini Kenya. Jeshi la Sudan limekanusha taarifa kuwa wapiganaji wa RSF wamefanikiwa kudhibiti maeneo kadhaa kwenye jimbo la Darfur, ambako kwa miezi kadhaa mji wa El Shafa umeshuhudia machafuko. Jua Haki Zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa mbili na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa moja na dakika 46 asubuhi. Watu kumi na wanane wamewawa na wengine zaidi ya arobaini wamejeruhiwa katika mfululizo wa mashambulio ya watu kujitoa mhanga ambapo yalilenga sherehe za harusi, hospitali na shughuli za mazishi kaskazini mwa nchi ya Nigeria. Paul Mzyoke na maelezo zaidi. Eneo ambako mashambulio haya yametekelezwa limekuwa sugu kwa machafuko kwa zaidi ya mwongo mmoja, machafuko yaliyochochewa na wanajihadi wa Kiislamu wa kundi la Boko Haram, ambao hata hivyo hawajakiri ikiwa wamehusika katika hili. Mlipuko wa kwanza uliripotiwa katika kijiji cha Goza ambapo mwanamke mmoja aliyekuwa na mtoto mgongoni alijilipua katika sherehe ya harusi, ambapo pia wanawake wengine wa kujitoa muhanga walijilipua katika hospitali na shughuli ya mazishi kwenye mji huo huo unaopakana na Kamerun. Mashambulio haya mapya yanadhihirisha kuwa kundi la Boko Haram bado ni tishio kwenye eneo hilo licha ya kupoteza maeneo mengi, ambapo miaka hivi karibuni limekuwa likitumia wanawake kujilipua. Raia milioni sita nukta tatu nchini Bukina Faso wanahitaji msaada wa kibinadamu na ulinzi kutokana na ghasia nchini humo. Msikilizaji, licha ya rais wa Liberia Joseph Bwakai kuelekea kupata mahakama maalum ya kushughulikia makosa ya uhalifu wa kivita, anakabiliwa na ukosoaji mkubwa kutokana na uteuzi wa majaji wanaounda jopo la mahakama hiyo. Zoezi la uhesabuji kura linaendelea nchini Mauritania baada ya uchaguzi wa hapo jana, uchaguzi ambao matokeo yake yanatarajiwa kumpa ushindi Rais Mohamed Gwazwani ambaye anawania kwa mhula mwingine Eze. Nchi ya Urusi imesema wanajeshi wake wamefanikiwa kuchukua vijiji vingine viwili mashariki mwa nchi ya Ukraine, wakati huu Kiev ikisema silaha ilizopewa hivi karibuni na nchi za magharibi zimefanikisha kupunguza kasi ya Moscow. Vyama vya upinzani nchini Venezuela vimefanya maandamano makubwa nchini humo ikiwa ni mwezi mmoja baada ya uchaguzi mkuu ambao kiongozi wa upinzani Maria Corina machado Machado, kumradhi, anasema utakuwa wa kihistoria, akichukua akichuana na rais wa sasa Nicolas Maduro Julai ishirini na nane mwaka huu. Mapigano makali na mashambulio ya mabomu yameshuhudiwa katika wilaya ya Shiajia katika mji wa Gaza hivi leo, ikiwa ni siku ya pili mfululizo, kukiwa hakuna sihara kuwa Hamas na Israel zitasitisha mapigano ya hivi karibuni. Matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook.