Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Victor Moturi. Habari kuu kwenye awamu ya pili: siku chache baada ya maandamano ya vijana nchini Kenya kupinga mswada wa fedha, rais William Ruto amesema yuko tayari kujadiliana na vijana hao. Bunge la Sierra Leone lapitisha sheria ya kupiga marufuku ndoa za utotoni, wakati huu vitendo hivyo vikiongezeka nchini humo. Na makundi yanayounga mkono Iran yasema yako tayari kwenda kupigana sambamba na wapiganaji wa Hezbollah dhidi ya Israel. Karibu. Siku chache baada ya maandamano ya vijana nchini Kenya maarufu kama Gen Z na mpango wa kuendeleza maandamano zaidi wiki inayoanza inayo. Rais wa Kenya, William Ruto, amesema yuko tayari kujadiliana na vijana hao aliowasifu kwa kufanya maandamano ya amani. Maandamano haya yaliyopangwa kupitia mitandao ya kijamii yanatarajiwa wiki hii kushinikiza serikali yake kuachana na utekelezwaji wa mswada tata wa sheria ya fedha wa mwaka 2024 ambao unalenga kuongeza ushuru. And I want to commit to Kenya. We are... nataka ni waahidi wa Kenya, sisi ni nchi ya demokrasia, tunajenga taasisi zetu, iwe ni rais, bunge, mahakama au mashirika ya kiraia. Tumekubaliana taasisi zote hizi ni muhimu kwetu ili kuwa taifa kubwa, na tutazisaidia taasisi zote kufanya maamuzi kwa ajili ya Kenya ili sote tuwe taifa huru. Lazima tuendelee kuwa watulivu, lazima tuendelee kuwa taifa linalofuata utawala wa sheria. Matamshi yake ameyatoa wakati huu baadhi ya vijana walizuia wanasiasa kuzungumza katika nyumba za ibada, huku wengine wakilalama wenzao kutekwa na vyombo vya dola na kupelekwa kusikojulikana wakihusishwa na maandamano ya juma lililopita. Nchini Burundi, Rais Evariste Ndaishimie na familia yake Wameandaa sherehe ya kuadhimisha kuingia madarakani, sherehe ambayo huadhimishwa kila mwaka, ambapo viongozi wakuu nchini humo lazima washiriki, hali hiyo ikionekana kuwa mila na desturi ya wakati huu, nchi hiyo ikipitia kipindi kigumu cha kudorora kwa uchumi. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza James Cleverly amemtetea msaidizi wake bungeni ambaye alita mpango wa serikali wa kuwapelekea wahamiaji haramu nchini Rwanda upuzi katika sauti iliyovuja baada ya kurekodiwa kisiri katika kongamano la vijana mwezi Aprili mwaka huu, limeripoti shirika la habari la Uingereza. Douglas Omariba, kulikuwaje? Cleverly ameelezea kushangazwa na msimamo wa msaidizi wake na kuongeza kuwa huenda alisema hayo kujitafutia umaarufu. Katika sauti hiyo msaidizi wake alielezea kusikitishwa na hatua ya kurekodiwa katika mazungumzo ya faragha na kusema anaunga mkono sera hiyo licha ya kuwa haina majibu yote kwa tatizo la wahamiaji nchini humo. Licha ya sheria hiyo yenye utata kupitishwa mwezi Aprili, hakuna wahamiaji ambao wamepelekwa nchini Rwanda hadi leo, kutokana na kesi mbalimbali mbali mahakamani, lakini pia uchaguzi wa mapema unaotarajiwa kufanyika mwanzoni mwa mwezi ujao zaidi ya wahamiaji elfu kumi na mbili wameingia nchini Uingereza kwa boti ndogo mwaka huo, kulingana na takwimu kutoka kwa mamlaka nchini humo. Ripoti mpya ya Shirika la Afya Duniani inaonyesha kuwa watoto wengi walioko katika mataifa yaliyo kusini mwa ukanda wa Sahara wana usugu wa dawa za kupambana na bakteria maarufu kama antibiotics Rf. Bunge la Sierra Leone limepitisha sheria ya kupinga marufuku ndoa za utotoni, wakati huu vitendo hivyo vikiripotiwa kuongezeka nchini humo. Shirika la the Save the Children limesema mradi wa bomba la mafuta kati ya nchi ya Niger na Benin unaotekelezwa na Uchina unakumbwa na mzozo wa usalama na msukosuko wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili kutokana na mapinduzi ya kijeshi yaliyoangusha serikali ya Niger. Misri imetangaza kufuta leseni ya zaidi ya makampuni ishirini ya utalii nchini humo ambayo yalihusika kusafirisha maujaji walioenda Mekka, kuiji ambapo zaidi ya raia wake minne walifariki kutokana na joto. Jua Haki Zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi. Na Jumanne, saa moja na dakika 46 asubuhi. Wapiganaji wanaosaidiwa na Iran wamesema wako tayari kutumwa kwenda Lebanon kuungana na wapiganaji wa Hezbollah ikiwa kutazuka vita kati ya kundi hilo na Israel. Viongozi wa Umoja wa Ulaya na wale wa Uchina waliofanya mkutano hapo jana, kikao kin, kinachoelezwa kulikuwa na manufaa kujaribu kumaliza mzozo wa hivi karibuni baada ya umoja huo kutishia kuongeza ushuru zaidi wa magari ya kielektroniki kutoka Beijing. Rais wa Filipino, Ferdinand Marcos, amesema nchi yake haitatishwa na Uchina na kwamba licha ya ubabe wa taifa hilo haitaingizwa kwenye vita kwa sasa. Matamshi anayoyatoa baada ya tukio la juma lilopita kwenye bandari ama kwenye bahari yake. Msikilizaji, matangazo haya vilevile unapata kupitia mitandao yetu ya kijamii, ikiwa ni Facebook RF Kiswahili.