Ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki, ikiwa ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi, baadhi ya taarifa kuu kwenye awamu ya pili. Wizara ya mambo ya ndani ya Burundi yaituhumu Rwanda kwa kuwa nyuma ya mashambulio matatu ya bomu katika kituo kimoja cha mabasi jijini Bujumbura. Baadhi ya wanaharakati nchini Chad wanaunga mkono chama cha waziri mkuu Sakses Masra wakamatwa kwa tuhuma za kutuku, ama kukutwa na stakabadhi gushi wakati wa uchaguzi. Karibu tuana maana ya pamoja. Wizara ya mambo ya ndani ya Burundi hapo jana ilituhumu nchi ya Rwanda kwa kuwa nyuma ya mashambulio matatu ya bomu katika kituo kimoja cha mabasi jijini Bujumbura, ambapo watu zaidi ya 38 walijeruhiwa. Maelezo zaidi na George Ajowi. Katika mkutano na wanahabari, msemaji wa wizara aliwaonyesha watu sita wanaodaiwa kuwa wahusika katika tukio hilo, mamlaka zikidai watu hao ni sehemu ya mtandao unaojaribu kutatiza usalama wa nchi hiyo kwa kushirikiana na wageni. Katika taarifa yake, mamlaka ya Burundi imedai kuwa watu hao iliwataja kama magaidi kupewa mafunzo na hata kusaidiwa silaha na Rwanda, tuhuma ambazo tayari utawala wa Kigali umekanusha kuhusika. Aidha, msemaji wa wizara hiyo ameongeza kuwa idara ya usalama zimefanikiwa kubaini njama za kutekelezwa kwa shambulio jingine la bomu. Hii si mara ya kwanza kwa utawala wa Bujumbura kuituhumu Rwanda kuwasaidia waasi wa Red Tabara kutatiza usalama wake, Kigali hata hivyo ikikanusha, ikidai kuwa wapiganaji hao wanafanya shughuli zao nchini DRC. Nchini DRC mamlaka zimeripotiwa kulegeza msimamo wake wa kidiplomasia na Kenya baada ya Rais William Ruto kutuma ujumbe maalum kwa Rais Felix Chisekedi, ujumbe ulioongozwa na kiongozi wa mawaziri wa baraza la mawaziri Musalia Mudavadi ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje. Kamanda wa vikosi vya kulinda amani nchini DRC kutoka jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika Sadik na Meja a Jenerali Monuabisi Dokapu ametangaza vikosi hivyo kwanza operesheni dhidi ya makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo. Kauli yake ameitoa baada ya kuzuru, kuzuru maeneo ma, kadhaa ya mashariki mwa nchi hiyo ambapo waasi wa ishirini na tatu na makundi mengi yanadhibiti miji kadhaa na kufunga barabara zinazounganisha mji wa Goma The main njia na barabara kuu za kuingia Goma ambazo ni muhimu kwa raia kupitisha bidhaa na misaada ya kibinadamu, zimekuwa hazipitiki. chini ya mamlaka ya SAMI DRC kwa ushirikiano na FRDC SAMI DRC itafanya operesheni kuyadhibiti makundi ya waasi na makundi mengine yenye silaha mashariki mwa Kongo ili kurejesha amani na utulivu pamoja na kuwalinda raia na mali zao. Operesheni hii inalenga kufungua njia kuu za ugavi na pia kuhakikisha raia wanakuwa uhuru kulazimisha kuhama na mauaji ili raia waweze kuendelea na shughuli zao za kila siku bila kuingiliwa. Sauti yake Mwonwabisi Dokabo, kiongozi wa kijeshi watumiao walinda amani kutoka jumuiya ya Sadik nchini DRC. Wanasheria nchini Sudan Kusini sasa wanaomba kupewa ulinzi baada ya wenzao kadhaa kudaiwa kutishiwa maisha na idara ya usalama wa taifa hilo baada ya kufungua kesi katika mahakama ya Afrika Mashariki. Watu kadhaa wamejeruhiwa na ama wengine, hiyo jana, baada ya mapigano makali kwenye mji wa El Fasha ulioko magharibi mwa eneo la Darfur nchini Sudan, wamesema maofisa wa Umoja wa Mataifa. Mapigano haya yameripotiwa siku chache tu tangu Marekani na Umoja wa Mataifa zionye kuhusu kutokea machafuko kwenye mji huo. RFI. Nchini Chad baadhi ya wanaharakati wanaunga mkono chama cha waziri mkuu Sakas Masra wamekamatwa na kwa tuhuma za kukutwa na stakabadhi gushi wakati wa uchaguzi mkuu wa juma lililopita, vyanzo vya ndani vya habari vimethibitisha. Washirika wa mazungumzo nchini Mali wamependekeza kuongezwa kwa kipindi cha mpito cha miaka mitatu kwa uongozi wa jeshi na kumruhusu kiongozi wa jeshi Asmin Goita kuongeza ama kugombea uchaguzi ujao. Mamlaka nchini Tunisia zimeripotiwa kuwakamata waandishi wawili wa habari kwa madai ya kuikosoa serikali. Hatua hiyo inakuja baada ya maafisa wa usalama kuvamia afisi za chama cha mawakili na kumkamata mchambuzi wa masuala ya siasa Sonia Damani. RFI. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amehimiza usitishaji mara moja wa vita baina ya wanajeshi wa Israel na wanapiganaji wa Hamas katika ukanda wa Gaza, Gaza, na kutaka mateka kuachiliwa pamoja na kuruhusiwa kuingia kwa misaada kwa raia wenye uhitaji. Maelfu ya watu wameondolewa kutoka katika maeneo ya mpakani mwa mkoa wa Kakiv nchini Ukraine kufuatia mashambulio ya kustukiza ya Urusi kwenye mpaka wa kaskazini mashariki yaliyoanza siku ya Ijumaa, huku mamlaka za Kremlin zikiripoti mauaji ya raia kadhaa. Imetimia saa 12 na