Saa 12 na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuendelea ni pamoja na kwamba Rwanda imekanusha kushambulia kambi ya wa wakimbizi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo; Ufaransa kuchunguza kampuni ya Total Energies kuhusiana na shambulizi lililotokea nchini Msumbiji mwaka 2021 na mazungumzo ya kumaliza vita kule Gaza yanatarajiwa kuanza nchini Misri. Popote ulipo hujambo na karibu. Rwanda imekanusha madai ya Marekani kuwa wanajeshi wake walishambulia kwa mabomu kambi ya wa wakimbizi ya Magunga mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kusababisha vifo vya watu tisa siku ya Ijumaa asubuhi. Ali Bilali, ilikoje hili? Hatua hii ya Rwanda inakuja baada ya Marekani kupitia wizara ya mambo ya nje kulaani mashambulio hayo na kuwalaumu wanajeshi wa Rwanda na waasi wa M23 kwa kuhusika. Msemaji wa serikali ya Rwanda, Yoland Makolo, katika taarifa aliyochapisha kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X amekanusha madai hayo na kuwatuhumu waasi wa, wa FDLR na Wazalendo aliyosema wanaungwa mkono na serikali na jeshi la DRC kwa kurusha mabomu hayo. Aidha amesema wanajeshi wa Rwanda ni weledi na hawawezi kuwalenga na kuwashambulia wakimbizi. Kutokana na mashambulio hayo, rais Felix Tshisekedi ambaye anazuru barani Ulaya amesema anasitisha ziara yake nchini Hungary ili kurejea nyumbani kushughulikia changamoto hiyo. Haya yanajiri wakati huu waasi wa M23 naungwa mkono na Rwanda wakiendelea kuchukua maeneo kadhaa jimboni Kivu Kaskazini. Wiki hii walifanikiwa kuudhibiti mji wenye utajiri mkubwa wa madini wa Rubaya. Maeneo ya ukanda wa pwani nchini Kenya na Tanzania yanashuhudia upepo mkali wakati huu, mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa zikitoa tahadhari ya uwezekano wa kutokea kwa kimbunga Hidaya kinachoambatana na mvua kubwa. Victor Busu anakamilisha taarifa hii. Nchini Tanzania, usafiri wa boti na vivuko kati ya Dar es Salaam na Zanzibar umesitishwa hadi siku ya Jumatatu baada ya kutolewa kwa tahadhari ya maeneo ya pwani kukumbwa na kimbunga Hidaya. Wakazi wa maeneo hayo waliozungumza nasi wamesema kwanzia jana walianza kushuhudia upepo mkali huku kisiwa cha Mafya kikianza kuathirika. Wataalam wanaonya kwamba kimbunga hicho kinatarajiwa kuwa kikubwa katika siku zijazo. Mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya siku ya Jumamosi imesema athari za kimbunga Hidaya zimeanza kushuhudiwa kutokana na upepo mkali unaoendelea kuvuma katika maeneo ya pwani, na hali hii inatarajiwa kusababisha mvua kubwa katika siku mbili zijazo. Wakazi wa maeneo ya pwani katika nchi hizo mbili na kusini mwa Tanzania wametakiwa kuendelea kuchukua tahadhari. Tahadhari ya kimbunga Hidaya inakuja wakati huu Kenya na Tanzania zikiendelea kushuhudia mvua kubwa ambayo imesababisha mafuriko yaliyoleta maafa ya zaidi ya watu mia nne na maelfu kulazimika kuyahama makazi yao baada ya kusombwa na maji. Serikali ya Sudan Kusini imetangaza kuondoa ushuru kwa mizigo ya kibinadamu baada ya mjadala mkali kuhusu hatua ya serikali ya taifa hilo kutoza ushuru bidhaa hizo ambazo zinahitajika na raia walio katika kambi za wakimbizi. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya wakimbizi wapatao elfu moja wametoroka katika kambi ya wakimbizi ya Awalal katika taifa la Ethiopia kutokana na taarifa za utekaji nyara na ujambazi katika kambi hiyo. Wakimbizi hao walikuwa kutoka mataifa ya Sudan na Eritrea. RFI. Serikali ya Ufaransa kupitia kwa kiongozi wa mashtaka imesema imeanzisha uchunguzi kuhusiana na kampuni ya Total Energies kuhusika na shambulizi la kigaidi la mwaka 2021 ambapo mamia ya raia waliuawa nchini Msumbiji. Hatua ya serikali ya Ufaransa, msikilizaji, imetokana na kufunguliwa mashtaka kwa kampuni hiyo na familia za waathiriwa. Mamia ya raia nchini Burkina Faso wameandamana jijini Ouagadougou katika ubalozi wa Marekani kulalamikia tu ya Marekani na Uingereza kueleza kusikitishwa kwao na ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch kwamba wanajeshi wa serikali walihusika na mauaji ya raia 223. Zaidi ya watu 25 wameuawa nchini Nigeria baada ya watu wenye silaha kuvamia vijiji vine kaskazini mwa taifa hilo ikiwa ni kujibu shambulizi la jeshi la taifa hilo kuvamia ngome zao. Wakati huu raia nchini Chad wakijitayarisha kwa uchaguzi siku ya Jumatatu, tume ya uchaguzi nchini humu imesema kwamba itazingatia sheria zote za uchaguzi. Tupate kwenye facebook.com/rfisw. RFI. Rf ni matangazo msikilizaji, yanayokuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Israeli imesema itatuma wawakilishi wake nchini Misri kwa kuma mazungumzo ya kumaliza vita kule Gaza iwapo tu itaona mpango chanya wa kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na wapiganaji wa Hamas. Kauli ya Israeli nijeria, wakati kundi la Amas tayari likiwa limetangaza kwamba wawakilishi wake tayari wako Kairo. Hii inakuja baada ya wasuluhishi kutoka Misri, Katala na Marekani wakiwa jijini Kairo wakisubiri kundi la Hamas kujibu mapendekezo ya Israeli. Chama tawala nchini Uingereza kimepoteza viti vingi kwenye uchaguzi wa mitaa, ishara kwamba huenda kikaondolewa madarakani kwenye uchaguzi unaotarajiwa nchini humo. Chama hicho kimepoteza viti vipatavyo mia na hamsini. Wizara ya mambo ya nje ya India imekanusha taarifa kwamba kwamba nchi hiyo inawabagua raia wa wa kigeni kufuatia kauli ya rais wa Marekani, Joe Biden kwamba India na Japan zimesalia nyuma kimaendeleo kwa sababu ya kuwabagua wageni. Idara ya utabiri wa hali ya anga kule Pakistani imesema nchi hiyo inashuhudia kiwango cha juu zaidi cha baridi nchini humo tangu mwaka 1961. Msikilizaji, kopo langu la saa linanionyesha kwamba