Ni saa 12 na nusu jini Nairobi, wakati ni saa 11 na nusu jini Lubumbashi. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi. Baadhi ya taarifa kuu jioni hii ni kuwa watu karibu 80 wamepoteza maisha kutokana na mafuriko nchini Kenya kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Uchaguzi wa wabunge ulioairishwa nchini Togo hatimaye utafanyika siku ya Jumatatu. na rais wa na rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas alitaka Marekani kusaidia kwa kuzuia mpango wa Israel kuvamia mji wa Rafa. Karibu watu karibu 80 wamepoteza maisha baada ya kusombwa na maji ya mafuriko nchini Kenya kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha hasa katika jiji kuu Nairobi, wakati huu tahadhari ikiendelea kutolewa kwa wananchi wa taifa hilo wakati huu shule zinapofunguliwa wiki ijayo. Naibu Rais Rigathi Gachagua amewatembelea baadhi ya watu walioathiriwa na mafuriko jijini Nairobi na kuwataka raia wa nchi hiyo kuachana na tabia zinazohatarisha maisha yao kipindi hiki cha mvua. Tafadhali, watu wangu wa Kenya, watu wetu, tunawapenda, tunauliza nyinyi kwa heshima, pia nyinyi mujichunge, musikuje kupigana na nature. Tumeona visa mingi sana, watu wameingia juu ya lori, wanakuta mto unatembea kazi na tayari umefuruta na umebeba magari zingine na wanaendelea kuingia hapo, wanafanya majadiliano alafu wanaenda pale, wanazama, wanapoteza maisha yao. Tukiongea leo tumepoteza maisha zaidi ya watu sabini. Hakuna haja ya kushindana na dunia. Wewe unaona mtu anasonga kazi, unaenda kuingia ndani, unajifanya ati wewe unajua umaarufu sana ya kuogelea Mbali na Kenya, Tanzania pia imeshuhudia changamoto hii ya mafuriko ambapo serikali imesema watu zaidi ya 150 wamepoteza maisha, huku midhaa kadhaa ikijaa maji hasa jijini Dar es Salaam. Mji wa Kalemi nchini DRC na baadhi ya maeneo nchini Burundi pia yanaendelea kushuhudia mafuriko makubwa. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi anazuru Ujerumani kabla ya kuelekea jini Paris nchini Ufaransa kwa ziara ya siku mbili. Mengi zaidi na Florence Kivuvwa. Jumapili jioni, rais Tshisekedi ataandaliwa dhifa ya jioni na mwenyeji wake Olaf Scholz, ambapo ripoti zinasema viongozi hao wawili watajadiliana kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Baada ya ziara hiyo fupi jijini Berlin, rais Tshisekedi anatarajiwa kwenda jijini Paris, ambapo pia swala la utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake ni miongoni mwa maswala yatakayojadiliwa kwenye kikao hicho. Kuelekea mkutano huo, DRC imekuwa ikiyataka mataifa hayo kuchukua msimamo wa wazi kuhusu mzozo kati ya vikosi vya serikali na kundi la M23 inayodai linaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda. Hapo awali, Ufaransa na Ujerumani zimewahi kulaani Rwanda kuwaunga mkono waasi wa, wa M23 licha ya nchi hiyo kuendelea kupinga madai ya kuwaunga mkono waasi hao ambao wameendelea kutatiza usalama wa raia wa kawaida. Tukusalia nchini DRC, kampeni za uchaguzi wa magavana na maseneta utakaofanyika siku ya Jumatatu zimefika mwisho jana, baada ya uchaguzi huo kuahirishwa kwa sababu tofauti. jini Kinshasa kuna wagombea thelathini na moja wa ugavana na Kongo ya Kati kuna wagombea 62 wa useneta na kumi na nne wa ugavana RFI. Hatimaye uchaguzi wa wabunge ulioahirishwa nchini Togo utafanyika siku ya Jumatatu, wakati huu nchi hii ikiwa kwenye sintofahamu ya kisiasa kufuatia mchakato wa mabadiliko ya katiba. Jojiajoi, kulikoje? Uchaguzi huo unatarajiwa kufanyika wakati huu, wapinzani wakisema rais Fornya Simbe anatarajiwa kutumia uchaguzi huo kuendeleza uongozi wake baada ya kuwa madarakani kwa miaka ishirini. Wiki iliyopita wabunge nchini Togo waliidhinisha mabadiliko ya katiba, kubadilisha mfumo wa uongozi wa nchi hiyo kutoka ule wa urais hadi ule wa ubunge. Rais atachaguliwa na wabunge na kuhudumu kwa muhula mmoja wa miaka minne, lakini mamlaka nchihio ya nchi hiyo yatakuwa chini ya baraza la mawaziri chini ya kiongozi wa chama kitakachokuwa na wabunge wengi bungeni. Iwapo chama tawala cha rais Nyasimbe cha UNIR kitashinda uchaguzi wa wabunge, kuna uwezekano mkubwa kuwa atashika nafasi hiyo mpya, kwa mujibu wa mabadiliko ya katiba. Vyama vya upinzani vilisusia uchaguzi wa mwaka 2018 kwa madai ya wizi wa kura, lakini wametoa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi kupiga kura kwenye uchaguzi wa mwaka huu ili kukiondoa chama cha UNIR madarakani. Bukinafaso kupitia kwa waziri wake wa mawasiliano Rimtala Jean Emmanuel odrago imetupilia mbali na kulani ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch kuwa wanajeshi wake walitekeleza mauaji ya watu mia mbili ishirini na watatu katika vijiji vya nodi na soro, huku ikisema kuwa ripoti hiyo haina msingi wowote, ingawa serikali imeanzisha uchunguzi kubaini ukweli wa madai hayo. RFI. Rais wa mamlaka ya Palestina Mahmoud Abbas ameitaka Marekani kusaidia kwa kuizuia mpango wa jeshi la Israel kuvamia mji wa Rafa kwa tuma ama kutuma vikosi vyake vya ardhini. Kiongozi huyo wa Palestina amesema iwapo Israel itavamia mji wa Rafa itakuwa na janga kubwa sana kwenye historia ya raia wa Palestina, na Marekani ndiyo nchi pekee yenye uwezo wa kuzuia mpango huo wa mshirika wake wa Israel. Imetumia saa kumi na mbili.