saa 12 na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Mintlet Ijai. Karibu tena msikilizaji, kwa matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa habari utakazosikia awamu hii ya pili: Tanzania kuisaidia Somalia kurejesha utulivu na amani, asema Rais Samia Suluhu; na mzozo wa fukuta kati ya Bukina Faso na Ivory Coast; kundi la Hamas lasema linapitia mapendekezo ya Israeli ya kusitisha mapigano. Karibu tena msikilizaji. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema nchi yake itaisaidia Somalia ya kurejesha utulivu na amani, ambapo amejitolea kuvijengea uwezo vikosi vya nchi hiyo katika kukabiliana na makundi ya kijihadi. Aidha, tumeweza au tumewaeleza utayari wetu, utayari wa nchi yetu wa kutoa mafunzo kwenye nyanja mbalimbali mbali, iwe kwenye vyombo vya ulinzi na usalama wa raia au maeneo mengine ya utumishi wa serikali. Tumewahakikishia kwamba tutaendelea kusisitiza umuhimu wa kuondolewa kwa zuio la ununuzi wa silaha kwa jeshi lao. Kama mnavyojua, hali ya wenzetu haiko vizuri sana, kwa hiyo tumewahakikishia kuwaunga mkono kwenye kujenga uwezo wa wao kama nchi kujilinda wenyewe. Rais Samia aliyasema haya baada ya kukutana na mgeni wake rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud, ambaye alifanya ziara ya kwanza ya kikazi kwenye taifa hilo. Serikali ya Rwanda imesema hapo jana kwamba iko tayari kuwapokea wahamiaji wengi iwezekanavyo, huku ikitoa wito kwa wakosoaji wa mpango wa uhamiaji kati ya nchi hiyo na Uingereza kuruhusu mataifa hayo mawili kuendelea na mpango huo. Shirika la Afya Duniani limesema kulikuwa na matumizi mabaya ya dawa za kiua viajisumu ama antibiotics wakati wa janga la uviko 19, hali ambayo ilichochea kuenea kwa usugu wa dawa hizo katika kutibu magonjwa. Ripoti ya WHO imekuja wakati huu wataalam wa afya wakionya dhidi ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa hizo. Daktari Margaret Harris ni msemaji wa shirika hilo. Muda pekee unaohitajika kutumia dawa za antibiotics ukiwa na maambukizi ya virusi ni pale ambapo umethibitishwa kuwa na maambukizo ya bakteria ambayo yalikuwa yanaweza kutibika kwa dawa hizo. Kwa maneno mengine, hazikuwa zinatumika ipasavyo. Hatari kuu bila shaka ni kwamba ikiwa unatumia dawa za antibiotics, unazidisha uwezekano wa usugu wa vijidudu kwa dawa hizo, ambapo sasa kila unapozihitaji kwa ajili ya maambukizo ya bakteria haziwezi zikafanya kazi. Ni sauti yake Daktari Margaret Harris, msemaji wa WHO. Ofisi ya taifa ya ukaguzi wa hesabu za serikali nchini Sudani Kusini inaitaka Wizara ya Fedha na Mipango kuwajibika kwa matumizi ya dola za Marekani milioni 114.4 ilizopokea kutoka, kutoka shirika la fedha la kimataifa IMF kwa ajili ya bajeti na urari wa malipo ya mwaka 2023. Tupate kwenye facebook.com /rfisw RFI. Rais wa utawala wa kijeshi wa Burkina Faso Ibrahim Traore, ameishutumu utawala wa Abidjan kwa kuwakaribisha wale aliowataja kama wanaovuruga utulivu nchini mwake, ambao wanasema wako nchini Ivory Coast. Matamshi yake akiyatoa wakati huu uhusiano kati ya mataifa hayo mawili ukionekana kuyumba katika siku za hivi karibuni. Polisi nchini Benin wametumia mabomu ya machozi kutawanya maandamano yaliyokuwa yameitishwa na miungano ya wafanyakazi katika mji mkuu wa Cotonou kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha na utawala mbaya. Mahakama ya kikatiba nchini Mali imejitangaza kuwa haina uwezo kusikiliza kesi inayotaka ibatilishe uamuzi wa utawala wa kijeshi uliotangaza kusitisha shughuli za kisiasa nchini humo RFI. Uongozi wa Hamas umesema unapitia mapendekezo mapya ya Israeli kuhusu uwezekano wa kusitisha mapigano huko Gaza siku moja baada ya ripoti ya vyombo vya habari kuwa ujumbe wa Misri huko Israeli kwa mazungumzo. Nchi ya Urusi ilirusha msururu wa makombora dhidi ya Ukraine usiku kucha katika mashambulio ambayo yalionekana kulenga miundombinu ya nishati ya nchi hiyo, jeshi la Ukraine likisema lilirekodi roketi zaidi ya 34. Iran imesema itawaachilia wafanyakazi wa meli yenye bendera ya Ureno ambayo vikosi vyake vilikamata mwezi huu katika bahari ya Hormuz, Aprili 13 mwaka huu. Na wizara ya ulinzi ya Taiwan imesema ilifanikiwa kubaini ndege za kivita na zile zisizo na rubani zaidi ya 22 za China uh, kuruka katika anga ya visiwa hivyo, hatua inayozidisha sintofahamu zaidi baina ya majirani hayo. Matangazo haya, msikilizaji, unazidi kuyapokea kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Zidi kutofuatilia kwenye mitandao ya kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili, kwenye titani at RFI Kiswahili. Vilevile unaweza kutofuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na tovuti ya RFI Kiswahili. Ukiwa jijini Nairobi, matangazo haya unayapata kupitia 89.9 FM, dakika 36 baada ya