Saa kumi na mbili na nusu afrika mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Hilary Ingati utakayosikia katika matangazo yetu awamu hii ya pili: rais wa Rwanda Paul Kagame ahitimisha ziara yake nchini Msumbiji. Waziri mkuu wa Mali aishutumu Ufaransa kwa kujaribu kutu telekeza nchi yake katika vita dhidi ya makundi ya kijiadi. Na raia nchini Ujerumani wamepiga kura katika uchaguzi wa kihistoria. Karibu sana msikilizaji, na asante kwa kuendelea kuitegemea idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kanali wa zamani kwenye jeshi la Rwanda ambaye alihukumiwa kwenda jela kwa makosa ya kuhusika na mauaji ya raia karibu laki nane wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 tisa, amefariki dunia akiwa nchini Mali ambako alikuwa anatumikia kifungo chake. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anakuja na maelezo zaidi. Teonesti Bagosora aliyekuwa na umri wa miaka 80 alikuwa afisa wa juu katika wizara ya ulinzi ya Rwanda wakati wa mauaji haya yakitekelezwa. Mahakama ya Umoja wa Mataifa kuhusu Rwanda awali limehukumu kifungo cha maisha gerezani kabla ya baadaye kifungo chake kupunguzwa hadi kufikia miaka 35. Mauaji yalianza baada ya ndege iliyokuwa imembeba rais wa Rwanda hayati ilipodunguliwa Aprili 6 mwaka 1994 ambapo kila mtu aliyekuwemo kwenye ndege hiyo alifariki. Miaka miwili baadaye, Bagosora alikamatwa nchini Kameruni ambako alikimbilia baada ya Rais Paul Kagame kuchukua hatamu ya uongozi na chama chake cha Patriotic Front. Mwaka 2008, mahakama ya kimataifa kuhusu Rwanda ilimkuta na hatia ya makosa ya dhuluma dhidi ya binadamu, kuandaa mauaji ya wanasiasa mashuhuri akiwemo aliyekuwa waziri mkuu wa Agathe Uwilingiyimana, jenerali wa Romeo Dalail aliyeongoza vikosi vya kulinda amani wakati wa mauaji hayo alimtaja Bagosora kama kinara aliyehusika pakubwa kwenye mauaji hayo na hata kumtishia maisha. Msikilizaji, tusalian taarifa inayofungamana sasa na nchi ya Rwanda. Eh, la, Rais Paul Kagame amehitimisha ziara yake ya siku mbili nchini Msumbiji, ambapo mbali na kutembelea wanajeshi wa nchi yake walioko kaskazini mwa nchi hiyo kwenye mji wa Cabo Delgado, alitiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano na mwenyeji wake Rais Filipe Nyusi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza kuwa nchi yake itaongeza idadi ya dozi za chanjo ya COVID-19 kwa mataifa maskini duniani hadi kufikia dozi milioni 120. RFI. Wanajeshi nane wa Nigeria wameuawa na wengine wakiwa hawajulikani waliko katika eneo la Manila baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa kundi la Islamic State kaskazini mwa jimbo la Borno. Simoni Bagbo, mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo, amezindua chama chake cha kisiasa ambacho anatarajiwa kukitumia kuendeleza azma yake ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa urais wa mwaka wa 2025. Simoni Bagbo, wakati wa uzinduzi huo, ameeleza umuhimu wa ushirikiano, umoja na maridhiano kwa manufaa ya taifa hilo. Rais wa mpito wa Chada Jenerali Mahamati Dris Debi Itno amekamilisha ziara yake ya siku mbili nchini Kongo Brazzaville, ambapo ametoa wito kwa wahusika nchini Chada kukumbatia mazungumzo katika siku zijazo, akiomba mataifa ya ukanda huo kuisaidia nchi yake. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz tabendi 13 Matangazo ya idhaa ya Kiswahili so ya Redio France, ukiwa nami Hilary Ingati. Uwanja wa ndege visiwani La Palma nchini Hispania umefungwa kwa muda kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa mlipuko wa volkano uliosababisha kusambaa kwa lava tangu juma liliopita. Serikali imewahamisha mamia ya raia kutoka kwenye visiwa hivyo. Raia tisa wa Palestina wameuawa na jeshi la Israel katika makabiliano wakati wanajeshi hao wakitekeleza operesheni katika maeneo ya Jenin na Jerusalem kwenye eneo la ukingo wa magharibi. Msikilizaji, nchi ya Afghanistan inakabiliwa na tishio la baa la njaa, wakati huu baadhi ya shughuli muhimu nchini humo zikiwa zimetatizika na hatua ya kundi la Taliban kuchukua uongozi wa taifa hilo, imesema taarifa ya Umoja wa Mataifa UN. Natalia Kanem, mkurugenzi wa shirika la United Nations Population Fund, ametaja hali nchini humo kuwa dharura, ambapo zaidi ya raia milioni 13 wanakabiliwa na tishio la njaa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kumbuka pia ukitaka kupata matangazo yetu, unaweza tafuatilia kupitia mitandao yetu ya kijamii, Facebook ama pia pale kupitia uvuti wetu wa www.rfikiswahili.com. Unaweza pia msikilizaji kutuandikia, nasi tutaweza kushughulikia matakwa yako. Hivi punde msikilizaji, tutakuwa tunaungana nao wanajukwaa la michezo akiwemo Michael Were, naona pia Nzioki amekaribia studioni msikilizaji saa