Ni saa kumi na mbili kina robo kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Yupo sasa Victor Abuso sasa hukuletea habari za michezo. Karibu Victor, habari za jioni nam na ni naona, umeingia <laughs> <Santa laughs> <mweza ngurubi> <laughs> na tabasamu tabasamu sana hakika. Asante sana mwenzangu Ruben likumbuka, lakini tuanze na habari ya tanzia tanzi ambayo kama alivyoeleza Karo kwenye ripoti yake, dunia na wapenzi wa soka wanaomboleza kifo cha Diogo Uh, Jose da Silva huyu ni mchezaji wa klabu ya Liverpool kule nchini Uingereza. Uh, kama Karol alivyoeleza vizuri kwamba amepoteza maisha kwenye ajali ya barabarani uh, huko nchini Hispania. Watu wengi wanamkumbuka hasa mashabiki wa Liverpool, na katika uwanja wa Anfield wamekuwa wakiweka mashada uh, ya maua na atakumbukwa kwa, kwa mchezaji mahiri. Aa, katika msimu huu na katika tangu anza kuchezia Liverpool mwaka elfu mbili na mm ishirini -hmm. Amecheza mara mia tatu na mbili na ameifungia klabu hiyo mabao mia moja na mawili. Alicheza pia katika klabu ya Wolverhampton Wanderers, lakini pia Porto, Atletico Madrid. Uh, kabla hapo alikuwa anacheza katika klabu yake ya nyumbani ya Pacos de Ferreira Uh, kabla ya kwenda kule, uh, nchini Uingereza, lakini pia alikuwa katika timu ya taifa ya Ureno uh, bila shaka atakumbukwa uh, kwa kipindi kirefu sana mm -hmm. Na leo wachezaji wa timu ya taifa ya Ubelgiji na Italia ambao watacheza katika mechi yao ya kwanza ya kutafuta ubingwa wa Yuro upande wa wanawake wataanza mechi zao, uh, mechi za leo kwa kukaa kimya uh, kumkumbuka mchezaji huyo ambaye ameondoka duniani. Lakini katika mechi nyingine Hispania itachuana na timu ya taifa ya Ureno hapo jana katika mchuano hii ya Euro kwa upande wa wanawake kule Ulaya. A, timu taifa ya Finland ilianza vizuri baada ya kuishinda Iceland mabao moja kwa sifuri. Norway nayo ikicheza dhidi ya Uswizi ama Switzerland ilipata ushindi wa mabao mawili kwa moja. Kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shirikisho la soka duniani FIFA limetangaza kamati ya mpito ambayo itaongoza shughuli za shirikisho la soka nchini uh, humo fekofa kuelekea uchaguzi uh, wa viongozi wapya. Uchaguzi huo unatarajiwa kufanyika uh, tarehe thelathini na moja Uh, mwezi Desemba mwaka huu. FIFA imekuwa ikisimamia kwa muda mm -hmm. shughuli za soka uh, kule DRC tangu mwaka elfu mbili na mm -hmm. ishirini na tatu, baada ya kuondoka kwa aliyekuwa rais Konstantin Omari Selemani uh, wakati huo, na sasa imemteua Belinda Lunda Ndile Nzuzi uh, kuwa uh, rais wa mpito wa shirikisho la soka uh, huko nchini DRC. Anaitwa Belinda Lutandila Nzuzi, ambaye yeye ndiye atakuwa mwenyekiti wa uh, kamati hiyo, lakini pia atafuatiwa na Honore Luango Boelua a, Boendafe ambaye ndiye atakuwa naibu mwenyekiti lakini pia watasaidiwa na wanamemba kama vile Lizette Mavungu na a, Tamba ambao tayari FIFA imewaidhinisha na mna kule Ufaransa, Paul Pogba ambaye ameingia kwenye klabu amesajili na klabu ya Monaco amesema kwamba bado ana ndoto kurejea kwenye timu ya taifa ile Blue. Uh, mara mwisho kucheza timu hiyo ilikuwa ni mwaka 2022 na amekuwa nje kwa sababu ya jeraha uh, amesema kwamba bado ana ndoto ya kucheza timu ya taifa. mm -hmm. katika mchezo wa tenis ni kwamba Novak Djokovic uh, amemshinda Dan Evans katika mzunguko wa uh, pili wa mashindano ya Wimbledon ambayo inaendelea kwa upande wa wanaume, na baadaye leo kwa upande uh, wa wanawake, bingwa mtetezi Barbora uh, Krejcikova naye atakuwa uh, dimbani hivi leo wakichuana katika mzunguko wake watatu uh, wengi wakitumai kwamba atapata ushindi. Na mwisho kabisa, Ruben, ni kwamba mm. timu Maya mtoto wa kiume waliyekuwa mkuu wa, wa kampuni ya McLaren na kukimbiza magari ndiyo kwa kasi uh, Teddy Mayer ametangaza kwamba atawania urais wa shirikisho la mchezo huo afia mwezi Desemba. Naam, ni kushukuru sana Victor Abuso kwa habari hizo za michezo. Shukrani. Na sasa tupate makala wimbi la siasa <muchilis> Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda Juni tarehe 27, zilitiliana saini mkataba jijini Washington nchini Marekani kusaidia kuleta utulivu mashariki mwa DRC na kumaliza vita vya muda mrefu. Rais wa Marekani Donald Trump alisema mkataba huo unafungua ukurasa mpya wa matumaini na fursa kwa eneo lote la maziwa makuu. Rais Felix Tshisekedi naye amesifia mkataba huo na kusema hatimaye utaleta utulivu ambao umekuwa ukisubiriwa mashariki mwa nchi yake, huku nchi ya Rwanda nayo ikisifia mkataba huo. Miongoni mwa mambo ambayo yalikubaliwa katika mkataba huo ni pamoja na Rwanda na DRC kushirikiana na kupambana na makundi yenye silaha katika eneo la mashariki, lakini pia DRC na Rwanda ziheshimiane, huku kukiwa na kipengele cha ushirikiano wa kiuchumi kati ya mataifa hayo matatu. Je, mkataba huu umepokelewa vipi huko mashariki mwa DRC? Kwa njia ya simu naungana naye Ame Mukanda, yeye ni mwanaharakati na kiongozi wa shirika la kiraia akiwa Goma. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii, asante sana bwana journalist. Lakini pia tunaungana naye Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha PPRD uh, chake rais wa zamani Joseph Kabila, ni kukaribisha tena kwenye makala ya wimbi la siasa karibu na asante kwa kwa kutuhusisha mm. Kwa hiyo mjadala, nianze nawe Ime Mukanda. A, nye kama viongozi wa mashirika ya kiraia mmepokea vipi huu mkataba ambao ulisainiwa kati ya Rwanda na DRC? Hiyo tunashukuru sana hizo maefor za Rais Felix Chisekedi, kwa sababu ni miongoni mwa njia ya kuleta amani kuleta amani siyo kitu pekepesi, kuleta amani siyo mzaa na ni kusema, hiyo ni njia tu ya kuleta amani. Tumefanya miaka zaidi ya makumi tatu na tuko ndani ya vita, watu wamekufa wengi, zaidi ya mamilioni ya watu wamekufa, watu wengine wamebaki yatima, watu wamebaki vilema na wengine watu wamekuwa wameenda ugenini ama wamekuwa wakimbizi ndani ya nji mbalimbali. Sisi tuko tayari kupokea amani mahali popote itatokea, kwa sababu amani ilikuwa na kuya inafanana na amani lakini na haiko amani ya kweli. Fedina, wewe unasemaje? Chama chako kimepokea vipi mkataba um, huu? Rais Chisekedi ameusifia, amesema kwamba ni fursa ya kipekee ya kurejesha amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Hii siyo mkataba wa amani, hapana. Ni mkataba tu wa biashara, ni business ambayo walianja na Kagame pale Kabila alimwachia mamlaka. Mwaka wa kwanza alienda deja, akasaini mikataba huko Kigali, na hiyo mikataba sisi kwa kuona yetu ndiyo iliendelea, kwani wakati ile yote alikuwa Nairobi, kulikuwa kikao cha Nairobi, kukakuwa kikao kya Luanda, kukakuwa kule kote alisaini ma resolution ya kuonyesha kwamba kwa kukomesha vita lazima Rwanda, ambayo ilikuwa na kuwa ombi kila mara, ilikuwa na kuwa aongee na awa wa ndugu wa M23 ambao waliwaalika tena. Ijapokuwa muda wa kabila, ile kitu haikukua tena jambo ya matatizo. Rwanda leo tena haiko nji ambayo inajipenyeza ina, ina ndani ya nji ingine kwa kinguvu na silaha. Leo Rwanda imekubalika sasa, kama wana majeshi Kongo mewana hatia ya kuweka majeshi yao, kwani FDLR inatumika na FRDC. Unaona umbofu ya ile katiba ni hiyo, kibana mkata... ndani ya ile katiba, na ni uongo kusema ni katiba kuleta amani. Hakuna amani pale, Bwana Eme. Uh, tupe tu picha halisi ya hali ilivyo baada ya mkataba huu kutiwasaini hali iko vipi wananchi wanaishi katika mazingira gani na matumaini yao ni yepi wananchi wakongomani wote ambao wanaishi kwenye eneo ambayo inadhibitiwa na mishirini na tatu wengi wao walikuwa wanazania kama kisha kusaini hiyo mkataba amani itarudi hapo hapo sio hivyo hapana ni kusema amani inaenda kurudi ni process. ni nini na, na hiyo barua ina uelezo ina, ina, ina, ina, ina, inawele, wazi kama kisha siku fulani kutakuwa hivi na hivi na hivi na hivi na hivi, kisha siku makumi tatu kutakuwa hivi. Ni kusema jinsi Rwanda na Congo wamekubali kusain, tunachunga sasa mapenzi ya kila mtu aitimize ili amani irudi. Kuna watu wanaokuwa kwenye siasa bila kukuwa na roho ya kusikilia watu huruma, kama vile ndugu yangu mkubwa Ferdinand Kambere ambaye tunatoka mjini moja Nyamilima. Anajua hali tunaishi wa, ba, wazazi wake wamekimbia, wazazi wetu wamekimbia Ruchuru na tunaishi ni maisha ya kukimbia kukimbia, kwenda mbali, sio kuacha wenye walibaki huko bila kuwasikilia huruma. Tunapaswa kufanya siasa, lakini na tunasikilia watu huruma. Hali ilikuwa mbaya. Tunashukuru Rais Kisekedi ambaye iko na bon volonte ya kurudisha kwanza amani. Fedina, unasikia sauti ya wananchi hapo na mnaonekana kwamba mnapinga amani rejee mashariki mwa DRC. Umemsikiliza uh, Bwana Eme hapo, unasemaje? Yeye alikuwa wapi? wakati M23 itoke Bunagana mpaka ifike huku, ile walikuwa naita jeshi ya mataifa ya EAC ambayo ilipashwa kuwa katikati ya FRDC na M23, huyu ndugu alikuwa wapi? Barabara sasa zilifungwa, Tshisekedi ye aliendelea kuzarau jeshi ile, kabila alimwachia wenye kupora mali na kuiba mali ya serikali. Hakuna ambayo inayofanya wizi ambao haujafanyika dunia mzima, ni Chisekedi na wandugu zake na jamaa yake. Leo sasa anakuwa mbele, amalize vita, aanja akapane, akekaba madini ya nji, inakuwa mumuache tu, mu, mulete wenye dini wasali, mulete wafumu wafanye vitu vyao. Hii in, inakuwa ni ukatili sasa. Fedina, muda wetu kwa kweli unayoyoma una, una sana lakini sasa, kwa kifupi tu tuangazie sasa, mkataba umesha sainiwa, rais Chisekedi ameupokea na furaha. Sasa eme unafikiri nini? Mnaweza mkatoa wito kwa hizi nchi mbili a, kuenda mbele, kitu ambacho wananchi wanataka kuona ili amani ambayo umekuwa ukizungumzia ipatikane kwa haraka? Ni kusema tunaomba Marekani ambayo ndani ya kile kibarua haikusema kama wasipoheshimu hiyo makubaliano watafanya nini, wasipokubaliana na hiyo signature ambayo waliweka hapo, kukue kitu wanafanya Rwanda, i, i, ipate sanction. Ni hiyo tu. Sisi wa kongomani tu, tulikuwa na bon foi ya, ku, ya, ku, ya, ya, ya, ya, ya kutafuta amani na tunabembeleza Rwanda ndani ya njia zote. Rwanda, tunashukuru kwanza gisi imesaini hiyo hiyo mkataba kwa sababu imekubali kama jeshi yake iko iko Kongo na ilikuwa inakataa na kitu kingine ni kushangaa, tunaona watu ambao walis, waliongoza nchi zamani miaka kumi na nane wanakuja patikana Goma hapa Goma, nyuma ya hao watu, ni kitu ya kuleta haya sana na ni kitu ya kuleta haya kwa maoni ya ya ndugu yangu mkubwa Fedina Kambere ambaye anakuwa kama porte parole wa M23 saa hizi. Hiyo kitu inaleta haya. Nikusema kwa kongomani wote mahali wanakuwa, tuungane mkono kwa mkono kama vile Martefa yule alienda kumuona ndugu yake Rais Felix Sekedi kuongea gisi amani irudi, na kama hii mkataba imesainiwa, ni kusema watu wa kawaida hawawezi kuelewa matexte, lakini wajiriste kome mkubwa a Ferdina Kambere anaelewa kama amani narudi, na najua Ferdina uh, Kambere, wewe unamalizia vipi? Uh, ni, ni wazi kwamba chama chako kinakataa mkataba huu. Yeye Chisekedi atarudisha amani kwa usaliti wa Kongo, usaliti ya katiba, vyote ni msaliti kabisa amesaliti hii mkataba alisaini huku Nairobi, anasaliti hii mkataba wanasaini huku eh, kama Luanda, anaenda huko Arusha, walifanya eh, ba resolution ya sommet Sadek EAC yote, anasaliti anaanza, anakimbilia Qatar kuwazungu awaonyeshe madini za Kongo, ili wao washawishike na waanje wa, wa semea amani wao wiko na Trump wakati hawasikia haya. wakati Trump anasema kuna watu walinifata hapa misi kuita mtu ya kusema madini ni kuye ni kamate ha, hawawezi sikia hata haya wa viongozi ambao wanaona wanashindwa wawe ma wakiacha mamlaka Z lazima na Afrika hii, hii utamaduni yanje paske inakuwa aibu kwa Afrika mzima, aiko tu kwa wakongomani ni kwa waafrika mzima. Nam, kwa kweli, kwa bahati mbaya, muda wetu unaturuhusu kuwa na hayo tu kwa leo, lakini tutaendelea kufuatilia swala hili na kulijadili katika siku zijazo. Nakushukuru sana Fedina Kambere, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha PPRD chake rais wa zamani Joseph Kabila. Asante sana, asante pia kwa, ku, kwa aliko kwa majadala ya leo na kushukuru pia Eme Mukanda, yeye ni mwanaharakati na kiongozi wa shirika la kiraia akiwa huko Goma. Na kushukuru sana, asante sana. Na msikilizaji, hadi wiki ijayo kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri, tupate kwenye Facebook.com rfisw <usulis> <usulis>