Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki, mwenzangu, uh, Emmanuel Makundi yuko tayari kuletea makala ya gurudumu la uchumi, lakini tupate kwanza habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na Victor Abuso. Karibu Victor, habari za jioni? Naam, ni njema sana mwenzangu Ruben Ndukumbuka. Katika michezo tuanzie nchini Kenya. Uongozi wa klabu ya soka Gor Mahia umefuta kazi benchi lake lote la kiufundi likiongozwa na kocha Zedekia Zikotieno na maafisa wengine wa kitengo cha usalama, wiki chache tu baada ya kumalizika kwa ligi ya soka nchini humo, na hii inakuja baada ya klabu hiyo ambayo imeshinda ligi mara 21 kushindwa kutetea taji lake na kupokonywa ubingwa na klabu ya Police FC, hatua ambayo imeleta hisimazi kubwa sana, mm -hmm, kwa mashabiki wa Gorumaia ambao wamekuwa wakijitolea uh, msimu wote, lakini mambo yalikwenda ndivyo sivyo. Ni kweli kabisa. Hata hivyo Gorumaia ina sifa, bado inaendelea kusifiwa na baadhi ya mashabiki wengi nchini Kenya na bila shaka mm -hmm na tukiangazia mashindano ya klabu ya, ya, ya kuwania kombe la dunia baina ya vilabu ambayo inaendelea kule nchini Marekani ni kwamba leo na kesho ni siku ya maandalizi kuelekea michuano ya robo fainali ambayo itapigwa siku ya Ijumaa na Jumamosi. Mechi ya kwanza itakuwa kati ya Fluminense ya Brazil na Al Hilal ya Saudi Arabia. Aa, lakini baadaye Palmeiras itacheza na Chelsea, itakuwa ni siku ya Ijumaa. Lakini siku yumamosi, uh, ya Jumamosi PSG ama Paris Saint-Germain mabingwa soka na mambo wa soka kule Ufaransa watachiana na Bayern Munich, huku Real Madrid na Borussia Dortmund zikimenyana katika mechi ya mwisho ya kutamatisha hatua ya uh, robo fainali lakini mechi za kwanza za mchezo pia wa soka kuwania taji la klabu bingwa kule bara Ulaya kwa upande wa wanawake zinachezwa leo. Leo ni zamu ya kundi A, klabu ya Iceland cheza na Finland huku Switzerland Aswizi cheza na timataifa ya Norway kwa upande wa wanawake, lakini robo fainali ya michuano ya kuwania taji la CONCACAF, a, gold cup E, hizi ni nchi ambazo zipo katika eneo la Amerika Kaskazini yeah. Mm -hmm. Amerika ya Kati na katika mataifa Caribbean mataifa visiwa hivi, leo kuna mechi ambazo zinachezwa. Timu taifa Marekani itacheza na Guatemala a, katika mji wa St. Louis. Huku Mexico nayo na kichuana na Honduras katika mji wa Santa Clara. Bila shaka matokeo hayo tutakujuza hapo kesho. Katika mchezo wa tennis ni kwamba mchezaji bora katika mchezo huo duniani kwa upande wa wanawake Ariana Sabalenka amesema kwamba anatumai ataendelea kupata ushindi na kufika hadi katika hatua fainali katika michuano inayoendelea ya Wimbledon kule nchini Uingereza. Uh, Sabalenka ametoa kauli hii baada ya kumshinda Marie Bouzkova raia huyu Czech, tabu, uh, wa jamhuri ya kwa taabu katika mchuano wa mzunguko wa pili, na mchezi huyu uh, kuibuka na ushindi kwa seti za saba, sita, saba, nne, na sita nne. Na sasa atachuana na Emma Raducanu, huyu ni bingwa wa mashindano ya US Open mwaka elfu mbili na ishirini na moja na, na bingwa au bingwa, bingwa zamani wa Wimbledon kwa upande wa wanawake Marketa uh, Vroskova. uh, mechii itacheza siku ya Ijumaa, lakini leo kwa upande wa wanaume kutakuwa na mechi nyingine uh, kati ya Carlos Alcaraz ambaye anatafuta taji lingine uh, katika mashindano makubwa, atacheza na Olivier Tarvet katika mechi ya mzunguko wa pili kwa upande huo. Waona, umeruben na, na zamani ukuwa unaendesha baiskeli kutoka, sio zamani tu, maanake mpaka sasa bado najua hakuna mfano wangu wa nah. Bado naendelea nikiondoka, maeneo ya Mbakasi naweza kuzunguka eh, maeneo hata ya huko Ngong na bila shaka sasa ujiandae kwa sababu <laughs> mashindano ya <laughs> Tour de France yataanza kutifua vumbi siku ya Jumamosi kule nchini Ufaransa. Ndio kwamba wewe, natamani pia ningeshiriki na, na katika mchezo wa cricket ni kwamba leo ni siku ya kwanza mashindano ya kimataifa kati ya timu taifa ya Uingereza na India, na huu ni mchezo ambao umecheza mm, siku nzima na kuna namna yake ya kupata ushindi kwa mengi zaidi usikose kusikiliza makala jukwaa la michezo, uandishi uh, wetu Jesus Agina Paul Nzioki atakupa uchambuzi zaidi, yeah, wa namna mambo haya yatakavyokwenda udamweasukua no, no, na nayo katika habari za michezo Chukla. Asante Victor Abuso, na sasa tupate makala ya gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi Nam, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu ambatame, uambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Hivi leo tunaangazia swala nyeti linalogusa maisha ya mamilioni ya watu katika nchi zinazoendelea, hususan bara la Afrika, kama vile kwenye mzigo wa madeni unaozidi kuwa mzito. Jumaa hili viongozi wa dunia na wataalamu wa uchumi wamekutana chini ya mwavuli wa Umoja Mataifa huko Sevilla, Hispania, ambapo wametoa wito wa haraka wa kubadili mfumo usimamizi wa madeni ya kimataifa na kuzisaidia nchi masikini kuwa na uwezo wa kufanya maendeleo na wakati huo huo kulipa madeni yake. Tunajiuliza, nini hasa kiko hatarini? suluhisho gani linapendekezwa kujadili? Kwenye laini ya simu, tutaungana na Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania <muchu> na mali pengine, kama unanisikia, kwa kwanza tu, unazungumziaje mgogoro wa sasa wa madeni katika e, nchi zinazoendelea? Je, ni suala la ukwasi ama kimuundo? I, yote mawili yanaweza kuwa ni sababu. Kwanza ukwasi, pili unaweza kuja kwenye muundo e, tukija kwenye muundo ni mtindo ambao umekuwa ukitumika. Ukiangalia kwa hizi tunaziita taasisi za kifedha za kimataifa, sisi tunazifahamu kama Bretton Woods institutions. E, wakati mwingine e, unaweza kuona riba zinazokuwepo, aina ya mikopo ambayo imekuwepo, imekuwa ikiziumiza e, nchi zinazoendelea, hasa hizi e, za Afrika zimekuwa zikipitia changamoto, na ukija kwenye eneo la ukuasi nayo pia inaweza ikawa sababu, lakini hii eneo hili litabebwa sana na sera za kifedha, jinsi ambavyo zimekaa, lakini kubwa zaidi ni mtindo au muundo ambao umekuwa ukitumika. Tumeona viongozi mbalimbali wa nchi za Afrika wamekuwa wakizungumza juu ya malipo makubwa zaidi ambayo yanafanyika na nchi zilizo kwenye bara Afrika, ukilinganisha na walio kwenye mabara mengine. Inafika wakati Afrika inaweza ikalipa mara nane eh, zaidi na ya mbara mwingine, jinsi ambavyo imekuwa yakilipa yakilipa. Mtu atajiuliza ni zipi athari za haraka kutu na mzigo wa madeni unaozikabili nchi hizi. Uh, kwanza kabisa ni kushuka kwa ile thamani ya fedha ya nchi husika. Kumbuka inakuhitaji kuwa na akiba ya fedha za kigeni za kutosha wakati mwingine, ili kuweza kuyalipa madeni haya kama yatakuwa ya nje, yale ya ndani naweza ukawa kuna unafuu zaidi, lakini pia eneo lingine ni wakati mwingine unaweza kujikuta sehemu kubwa ya budget uh, inaelekea huko kwenye kulipia hasa napokuwa yameiva, na tunajua nchi hizi zinapitia changamoto wakati mwingine uh, ya makusanyo kuwa ni madogo. Kwa hiyo huna budi, uh, kuna baadhi ya miradi unahitaji uh, uweze uweze kwenda na e, ule utaratibu wa kukopa ili kueze, uweze kuikamilisha kwa haraka, kwa sababu kuna miradi uweze kutegemea makusanyo itakuchukua muda kuweza kuyatimiza kuitimiza. Kwa hiyo e, wakati mwingine e, itakupaswa tu kuelekea huko, lakini ukiwa kuna uwiano mdogo wa tax to GDP, uwiano kati ya kodi na pato, itakuhitaji pia e, uweze kukopa ili kuweza kukamilisha au kuikimbia budget deficit e, tunaita ile, e, nakisi ya bajeti. Bajeti haitoshi kuhudumia miradi yote, kwa hiyo wanajikuta wakipitia changamoto za aina hiyo. Na sasa unazungumziaje wito uliotolewa na, na wakuu wa nchi ambao wanataka ama kulegezwa kwa masharti ya ulipaji au kuyafuta kabisa madeni hayo, kiuhalisia ili unalionaje? In, inategemea na aina ya uh, mikopo ambayo imekuwepo, kwa sababu unajua makundi kuna consensus loans, mikopo kwa masharti nafuu na commercial loans, ile mikopo ya kibiashara. Hii ya kibiashara kidogo majadiliano yake huwa yana changamoto zake, lakini ukizungumzia hii ya masharti nafuu, hii mnaweza mkazungumza mkafanya restructure, kuona namna gani tija zinaweza kupatikana. Hili eneo litaweza pia kuangaliwa kwa ukubwa, kwa sababu unajua nchi hizi tunahitaji ziendelee, na nafikiri ipo haja ya kubadilisha madeni haya kwa namna moja ya nyingine yakawa kwenye mtindo wa equity, yakawa kwenye sehemu ya mitaa ili kushirikiana uh, kwenye miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, hasa kwenye kuwekeza ikaleta faida pande hizi mbili. Hii nayo pia inaweza kuwa njia nzuri ya kuepuka changamoto za aina hii. Lakini kiuhalisia kwa aliyetoa commercial loans, kumwambia sasa afute au aregeze huyu kidogo, anakuwa changamoto, sababu anafanya biashara kwa ukubwa. Lakini consensus loans, mikopo ya masharti nafuu, huyu anaweza. Umoja wa Mataifa unapendekeza mikopo kutolewa kwa fedha za ndani. Ni zipi faida na hatari zinazoweza kutokea kutokana na mbinu hii kwa uchumi wa mataifa haya, ina, ina, ina faida sana. Ukizungumzia alternative financing, ndio hizo fedha za ndani. Mfano eh, labda manispa mani, mani fulani inaweza ika raise bonds, ikatoa hatifungani eh, na watu wakahudumu kutokea huko. Changamoto ambao naiona ni kwamba kuna miradi unahitaji fedha nyingi zaidi na hawa wandani wanaweza wasiwe nazo hizo fedha zisitosheleze kiasi hicho chawe kuweza kumudu. Kwa, kwa fedha za ndani peke yake utahitaji pia kwenda nje zaidi. Sasa ukikusanya kutokea ndani peke yake unaweza kujikuta wale walio ndani tunasema na wenyewe wakaanza kupitia hiyo changamoto ya kuwa na nakisi, na ni uchumi ambao utakuwa uh, wenyewe unatokea una ndani peke yake. Sasa hii inategemea na ukubwa wa uchumi ambao uko nao, una makusanyo ya kutosha, unazalisha bidhaa za kutosha, una viwanda vya kutosha. Lakini pia je, namna gani ukuaji wako wa uchumi una zile demanded commodity, eh? una zile bidhaa zinahitajika kwa ukubwa. Sasa hii pia itategemea na hali ya uchumi uliopo ndani. Eh, athari zake ni kwamba yawezekana uchumi ndani ukiwa ukipitia changamoto, wewe ukazikosa hizo fedha na ukajikuta unashindwa kuhudumia ile miradi ya maendeleo na kuipata socio economic development, maendeleo ya uchumi yaliyo ya kijamii zaidi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia matokeo ya mkutano wa Umoja wa Mataifa uliofanyika Sevilla nchini Uhispania, uh, kuhusu ufadhili kwa maendeleo uh, kwenye laini ya simu tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi, akiwa nchini Tanzania. Bado uko nami Emmanuel Makundi. Pengine Ali, kwa upande wako, unaamini mfumo wa sasa wa kifedha wa kimataifa una upendeleo dhidi ya nchi masikini, na kama ni kweli unafikiri marekebisho gani ya haraka yanapaswa kufanyika? Nitakubaliana nalo hilo kwa asilimia mia moja. Viongozi wengi wamezungumza juu ya hili uh, tlose international financial haijawaikuwa fe uh, kwa nchi nchi za za za Africa Africa of course. Sasa utaangalia utaangalia sababu kihistoria, lakini lakini pia pia hata hata mfumo au muundo ambao umekuepo zimeonekana wakati mwingine zikilipa zaidi, ikifanyika debt restructure, wanakutana na masharti magumu wakati mwingine. Mfano uh, unaweza ukaambiwa usipeleke fedha kwenye baadhi ya miradi ya maendeleo katika nyakati ambazo debt debt restructure restructure. Tumeshuhudia uh, nchi nyingi za Africa zikipitia changamoto hizo, uh, uh, wakiambiwa wafanye wanajikuta kupeleka fedha kwenye baadhi ya miradi ya miradi maendeleo na wengine uh, zaw kipitia changamoto za kifedha zaidi, lakini pia angalia hata mfumo wa riba ambazo zinatoka na mtindo ambao wa kulipa jinsi ambavyo umekuepo. Nchi za Afrika zinaitaka sana special drawing rights, naita SDR, imekuwa ni changamoto kuipata nchi za Afrika kwa ukubwa hiyo special drawing rights hiyo, wengine wamekuwa wakipatiwa kwa ukubwa. Kwa hiyo nakubaliana na, na hilo makundi pengine kwa kifupi sana tukimalizia. ali Kenya na Senegal zimekuwa mstari wa mbele kushinikiza mabadiliko katika mifumo ya kidunia ya kifedha, zinaweza kushirikiana vipi na mataifa mengine kufanikisha azma hii? Kwanza ni kuja na kuamua kuja na declaration iwepo azimio ambalo linaainisha juu ya mtindo na muundo ambao unaweza ukawa uko fair kwa nchi za Afrika, kwa sababu tukizungumzia international financial architecture ni muundo mzima wazetu, tunaziita Bretton Woods institutions. Sasa hizi taasisi za kifedha za kimataifa ambazo ni multilateral financial institutions zinapaswa kukaa chini na kuja na muundo ambao utakuwa sasa fair kwa Afrika. Sasa Afrika hapa iji na azimio la pamoja, uandaliwe mkutano ulio mkubwa wa nchi za Afrika ambao utakuja na azimio la pamoja na namna gani nchi hizi zinaweza kuwezeshwa lakini kubwa zaidi nchi hizi pia zinapaswa kufanya biashara zenyewe kwa zenyewe, uchumi wake utegemeane wenyewe kwa wenyewe. Afrika ambayo inaweza ikawa ina soko la pamoja, ushuru wa pamoja, ili ziwe na nguvu hiyo, kwa sababu kumbuka, tunazungumzia unazungumzia popular currencies, zile fedha maarufu ambazo tunazitegemea kuzipata kutokana eh, na biashara za kuelekea nje. Kwa hiyo ukiangalia mfumo pia wa kifedha na wenyewe pia bado unaipa haki zaidi eh, zile nchi ambazo eh, tunasema zimepiga hatua zaidi kimaendeleo. Naam. Ali Mkimo, shukran sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kwa kumalizia makala haya, nakuletea mahojiano mafupi ambayo bilionea wa Tanzania Mohamed Dewji Mo aliyefanya na idhaa ya Kifaransa majuma kadhaa yaliyopita. Hapa anaanza kwa kueleza kwa nini bara la Afrika lina fursa zaidi kiuchumi. But I think the last frontier of growth is Africa because Mimi naamini Afrika ina fursa kubwa ya kukua ukilinganisha na mabara mengine kwa sababu ina pato uh, ghafi la dola trilioni 3.3 na kama ukiangalia ukubwa wa bara hili, idadi ya watu, rasilimali, fursa na mchango wa pato ghafi la bara Afrika kwa dunia hata haifikia asilimia tatu, lakini mimi nina matumaini makubwa. Naamini kuna pesa nyingi bara hili linaoweza kutengeneza na nadhani tunapaswa kujikita katika kuwekeza barani Afrika. Aidha, Dewi alizungumzia hatua ya hivi karibuni ya rais Donald Trump kusitisha misaada ya nje. We, yes, we have... Afrika ndio tumekuwa tukipokea misaada na bado tunahitaji baadhi ya misaada, lakini kama alivyofanya Trump kitazibwa na biashara na tumetengeneza pesa kupitia hilo, tukijisaidia, sidhani kama ni wazo baya, na sifikiri ni wajibu wa Trump au Marekani kulisha Afrika. Nadhani sisi kama Waafrika tumechoka na misaada, tunahitaji uwekezaji zaidi, tunataka biashara zaidi, mitaji, tunaweza kutengeneza ajira zetu, na tuna rasilimali za kutosha, tuna kila kitu kile tunataka fursa, ni mtaji na fursa. Ni Mohamed Mo Dewji alipozungumza na idhaa ya Kifaransa majuma kadhaa yaliyopita. Dewji ni raia wa Tanzania na ni mfanyabiashara kwenye mfanyabiashara mkubwa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati na kule Asia. Kufikia hapa, msikilizaji, basi ndiyo na tia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Kwa heri. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw.