Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Mwenzangu Jupiter Mayaka yuko tayari kukuletea makala Mazingira leo dunia yako kesho, lakini kwanza tupate habari za michezo zangu ni <njema. laughs> na moja kwa moja viwanjani. Nimefikiri umeangalia ukakosea, naitwa Jupiter ama kumeenda vipi? Lakini asante, nashukuru <laughs> tuanzie na kutoka nchini Kenya ambapo Wakenya wana hadi siku ya Ijumaa wiki hii ili kutoa mapendekezo yao kuhusiana na namna ya kuboresha sekta ya michezo nchini humo lakini pia sheria na mifumo ya kitaasisi. mm -hmm. Wizara ya michezo kutoka nchini humo inasema kwamba mabadiliko ambayo yamependekezwa yanatarajiwa ama yanatarajia kushughulikia sekta mbalimbali eh. Tuangalie usimamizi wa sekta ya michezo kwa ujumla ujumlafadhiriar mm -hmm. Ah, na mm. ukuzaji wa vipaji ambalo ni suala muhimu uendeshaji wa viwanja nikiwa na mda takuwa na kuambia upande wa kinadada mbona hmm. Kenya inafaa kuangazia zaidi ukuzaji wa michezo lakini a nitakuambia baadaye tusalie hapo nchini Kenya Police FC walishinda ligi kuu hapo jana ya humo nchini Kenya baada ya ushindi wao wa bao moja sifuri dhidi ya Shabana FC Shabana FC ni timu yangu Mm -hmm. Uh, japo kwa hivyo japokuwa walishindwa, lakini kongole kwa Polisi FC na. Hatua hiyo ya polisi kushinda basi iliwanyima wanyima nafasi ya kushinda taji lao la ishirini na mbili lakini pia la tatu mfululizo, na sasa kocha Zedekaya Ziko Otieno na wanasema kwamba walishindwa kwa kutokuwa thabiti na kupoteza mechi ambazo walifaa kushinda na mabingwa hao wapya ambao ni Police FC wameshinda kwa mara yao ya kwanza. Ya kwanza. Mm-hmm. Kwa hivyo basi, kongole pia kwao, kongole wamejaribu <laughs> sana. tunangoja mechi za mwisho siku ya Jumatatu. <laughs> <laughs> tuangazie Kombe la Dunia. Naam. kwa vilabu ni mashindano ambayo yanaendelea kule nchini Marekani na mechi zinachezwa tu usiku wa manane ama mapema asubuhi. mm -hmm. Lakini bahati nzuri leo uh, mwendo wa saa nne usiku, saa za Afrika ya Mashariki, klabu ya Chelsea kutoka nchini Uingereza itashuka dimbani wamenyane na Los Angeles kutoka Marekani mida ya saa nne usiku lakini saa saba niseme ni ya kesho mm -hmm. usiku wa kuamkia kesho, ama niseme usiku wa manane upande wa Afrika Mashariki, Boca uh, Juniors au ni wa Argentina watakuwa wanamenyana na, na Benfica kutoka nchini Ureno. Pengine nini karata yako kati ya Chelsea na los Angeles, uh, fc angl uh, los Angeles? Kwa ukweli sijawafuatilia sana mm -hmm. lakini naamini Chelsea wana kila wawezalo kushinda mechi hii. Ikiwa kwenye ofisi yangu pale niliona uh, kocha wa Chelsea akijigamba anasema kwamba wao wamejiandaa vilivyo na anaamini kwamba los angeles FC ambao ni timu anaojua <laughs> anaifahamu vizuri hawatafanya chochote. Nazungumziaje kauli hii sasa, ama ni kauli tu za makocha? Ni kauli kwa sababu mwisho wa siku dakika tisini ndizo zinaamua kwa, kwa sababu hapo jana Bayern Munich wao ndio walionyesha ubabe wao kwa sababu waliwalaza Auckland City awa ni wakutoka New Zealand no. mabao kumi kwa sifuri sifuri. kumi. Kumi. moja mbili tatu hadi zifike kumi kwa sifuri. <laughs> <laughs> wangepita hapo, ningeomba vidole zako niendelee kuhesabu <laughs> tuangalie mashindano ya langalanga mm -hmm. Lewis Hamilton ameeleza kuhuzunishwa sana baada ya gari lake hapo jana kugonga panya wakati wa mzunguko wa kumi no. na tatu katika mashindano ambayo yalifanyika kule Montreal inakadiriwa kwamba uharibifu huo ulimgharimu Hamilton kama nusu sekunde kwa kila mzunguko kutokana na shimo kwenye gari lake, na hatua hiyo bila shaka ilisababisha e kutofanya vema mm -hmm. katika mashindano hayo. Na mtuangalie uh, vita dhidi ya ubaguzi wa rangi katika michezo. Na watu wanne wamehukumiwa kifungo cha nje baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa chuki dhidi uh, ya mshambuliaji wa Real Madrid na mzungumzia Vinicius, Vinicius Junior no. wanne hao wamepatikana na hatia kwamba walininginiza sanamu ya Vinicius juu ya daraja karibu na uwanja wa michezo uh, wa mazoezi wa Real Madrid no. Januari mwaka uliopita, muda mfupi kabla ya mechi ya Atletico Madrid uh, kufanyika, lakini wane hao mm-hmm. wameandika barua wakaomba msamaha. mm -hmm. Na sasa mahakama imesema kifungo kini... mtatumikia ndio. mm -hmm. Lakini nje ya mahakamasaasanam sijui kama nina muda nikuambia ya mwisho ndio kuna sekunde kama kumi tu kwa sababu kule Tanzania mm -hmm. nchi hiyo inaandaa michuano ya sekafa kwa wanawake. Matokeo ya jana Uganda walishinda mabao matano sifuri dhidi mm -hmm. ya Sudani na, na Kenya, Kenya matatu sifuridhidiyanam sifu. Asante sana Douglas Wamariba kwa habari za michezo. Na sasa tupate makala mazingira leo dunia yako kesho kote kuna bahari kuu tano moja ni bahari ya Atlantiki, bahari ya Pasifiki, bahari ya Hindi, bahari ya Aktiki na bahari ya Antarktiki. Wakati tunagusia masuala ya bahari wiki iliyopita, kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, wadau mbalimbali walikutana huko Nis, Ufaransa, kwa mkutano wa tatu wa Umoja wa Mataifa kuhusu bahari, mataifa kadhaa yakichukua hatua ya kwanza ya kutambua tishio lisiloonekana kwa viumbe wa baharini, tishio ambalo ni kelele chafuzi ndani ya maji kutokana na vyombo vya majini kama vile meli na maswala mengine. Karibu katika ya makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka, na wiki hii tunachambua matokeo kutokana na mkutano wa kule Ufaransa. Na katika kuangazia hili naungana naye Bishamim Nyanda mtaalamu wa bahari kutoka nchini Tanzania, ambaye pia amehudhuria mkutano huu. Karibu Shamim, na kwanza kabisa unaozungumziaje mkutano huu ambao umekamilika kule Ufaransa kama mshiriki kutoka Afrika na Tanzania? Nimefurahi sana kuweza kuona sauti za vijana zikipewa nafasi na kipaumbele katika baadhi ya majadiliano, lakini hata hivyo nilitarajia kama ingekuwa vizuri viongozi kuipa kipaumbele majadiliano dhidi ya athari za siasa za kimataifa ama tunasema geopolitics katika maamuzi ya bahari. Tunapoangazia mkutano huo pia tunakuwa tunaangalia mbele zaidi. Je, UN Ocean Conference namba nne itakuwa vipi? Na tunahitaji kuhakikisha kwamba maamuzi hayaongozi tu na masilahi ya mataifa machache yenye nguvu bali yanazingatia sauti za jamii uh, hasa nchi za pwani, wavuvi wadogo wadogo, lakini pia vijana ambao wanaishi kwa kutegemea bahari kila siku, hasa tukiwa tunazungumzia bara la Afrika kwa sababu sijaona uwakilishi mkubwa sana kutoka bara la Afrika japokuwa tunakaribia nchi thelathini na nane ambazo Uh, Nambi Shamim, mkutano huu umefanyika wakati mkataba wa Paris ukitimiza miaka kumi. Je, mkataba wa Paris umeshughulikia kwa kiwango gani suala la uhifadhi wa bahari? Mafanikio yake yamekuwa ya, ya ni madogo sana hasa tukiwa tunazungumzia uhifadhi wa bahari. Utekelezaji wake kwa upande wa kulinda mazingira ya bahari haujawa wa kuridhisha. Hasa tulikuwa tunasema kwamba tunataka kukabiliana na ongezeko la joto baharini au uharibifu wa matumbawe au tunasema coral reefs, na kuongezeka kwa kina cha bahari. Kile ambacho nimeweza kugundua ni kwamba mkataba huu umejikita hasa kwenye mabadiliko ya tabia nchi kwenye mikutano kama COP, ama Conference of Parties, na unakuta kuna ule uwekezaji mkubwa sana yani wadau wanakuwa wanajitokeza kwa wingi ili kuzungumza, lakini pia tunajisahau kwamba kuna mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanaathiri bahari ambayo tunaita kwa Kiingereza namna gani na pia tukapambana na ocean kwa kushirikisha au kwa kutumia mkataba ili ulete matokeo ambayo moja kwa moja yanakuwa yanagusa jamii ambazo ni za pwani, lakini pia um, nchi ambazo bado hazijafanya nini, hazijaendelea. Naam, swala jingine ambalo limejitokeza ni baadhi ya makundi ya uhifadhi wa bahari yanasema kwamba tatizo kubwa kwa, kwa viumbe wa baharini ni, ni kelele chafuzi kutoka kwa shughuli za binadamu, bindam, kwa mfano vyombo vya majini kama meli. Mtazamo wako ku... Kuhusu tishio hili ni, kwa mfano kelele unavyosema kelele za chafuzi baharini hasa zile zinazotokana na meli, mitambo ya uchimbaji mafuta na shughuli za kijeshi pia, na ni tatizo ambalo linazidi kuchukua nafasi kubwa katika utafiti na uhifadhi wa bahari, na utafiti unaonyesha kwamba kelele hizi zimeweza ku kupunguza uwezo wa mawasiliano kati ya viumbe kama, kama ulivyosema nyangumi, pomboo na samaki baharini, lakini pia imeweza kuathiri uzazi na, ku, unapata kwamba imechangia pakubwa uhamia hata maisha ya kila siku ya hawa viumbe wa baharini, lakini pia katika maeneo kama bahari Hindi kwa mfano na at, uh, bahari inaitwa Atlantika mm -hmm. ya magharibi, viumbe hao wapo hatarini kwenye kupotea ama extinction kabisa. Mpaka sasa sera nyingi hazijatilia uzito au maanani ya, ya kutosha kwa tatizo hili ni katika mkutano huu chini ya mkataba mpya ambapo mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alitangaza mpango wa uwekezaji wa yuro bilioni moja kulinda bahari na kusaidia jamii za pwani na uvuvi. Kuna upungufu wa fedha kusaidia uhifadhi wa bahari, sayansi ya bahari na uvuvi endelevu. Hivyo marafiki zangu, nina furaha na fahari kubwa kuwatangazia leo kwamba Ulaya inawekeza yuro bilioni moja katika miradi hamsini duniani kote. Europe is taking a zero tolerance... Ulaya inachukua mbinu ya kutovumilia kabisa shughuli haramu. Ili kufanikisha hili, tutakuza ushirikiano wa kikanda katika Mediterania, Afrika Magharibi na katika Pasifiki. Huku Ulaya tutatumia usajili wetu wa kidijitali wa samaki ili kusaidia kuzuia samaki waliovuliwa haramu wasije katika umoja wetu. Swala so, hili la ufadhili lilisisitizwa na baadhi ya wajumbe kwenye mkutano huu, ili kufanikisha ajenda ya maendeleo endelevu nambari kumi na nne. Kuna swala ambalo umelizungumzia, swala la fedha, unafikiri kuna pengo katika utoaji wa fedha hizi na matumizi katika miradi husika? Kwanza turudi nyuma kabisa, kuna mwaka elfu mbili kwenye Paris Agreement ilivyotengenezwa, nchi nchi ambazo zimeendelea walitoa wali ahadi, mm-hmm. kasema kwamba sisi tutachangia takriban bilioni mia moja ili kusaidia nchi ambazo hazijaendelea kupambana ya ya na mabadiliko ya tabia nchi, na mpaka leo hizo fedha hazijaweza kutolewa kwa kikamilifu. Na tukiwa tunaangalia sekta ya bahari kwa mfano, Afrika inapokea chini ya asilimia mbili ya fedha kima za kimataifa za mabadiliko ya tabia nchi uh -huh. na chini ya asilimia kumi ya hizo ndo ambazo hutumika kama hufika ngazi ya jamii, kumaanisha kwamba kuna udhaifu, na hii ni changamoto kubwa hasa kwetu sisi watu ambao tunatoka nchi ambazo hazijaendelea, hasa bara la Afrika na wavuvi wadogo wadogo hasa walioko vijijini kwa sababu kama hizi fedha hazifiki ngazi ya chini zina, zinaishia kule kwenye ngazi ya juu inakuwa ni changamoto. Kauli zimetolewa kuwa ulimwengu ukiendelea na huu mwenendo wa kutotunza bahari, basi siku zijazo plastiki zitakuwa nyingi ikilinganishwa na samaki baharini. Unadhani maafikiano ya mataifa katika majadiliano ya plastiki yatasaidia vipi kushughulikia tatizo la uchafuzi wa plastiki kwenye bahari zetu? Sitaki kuwa mnafiki, kwa sababu unakuta nchi za kwetu Afrika au nchi ambazo hazijaendelea inakuwa ni vigumu sana sisi kuchagua aidha tununue vitu ambavyo ni tunaita organic, au sustainable, au tutumie kitu ambacho tunaweza tuka uh, tuna uwezo nacho. Kwa mfano tunaweza tukajikimu kununua chupa ya plastiki, ni kitu ambacho yani tunakipata kwa urahisi zaidi. Kwa hiyo uh -huh. kuna changamoto nyingi sana ya mifuko ya plastiki kwa, kwa mfano Afrika Mashariki kuna baadhi ya nchi na Tanzania ikiwa mojawapo wameweza kupiga marufuku mifuko ya plastiki, lakini plastiki hizi bado zipo viwandani. Ningependa sana kuona Afrika inashirikishwa kikamilifu katika majadiliano na mkataba huu na kuimarisha sera za kitaifa kwa mnyororo ambao uzalishaji na matumizi endelevu Afrika ikishirikishwa na hisi tutasogea mbele zaidi. na nyinyi kama wanasayansi, kwa nini mnasisitiza umuhimu wa kupunguza ongezeko la joto duniani? Kwanza, kuna baadhi ya watu wana magonjwa ambayo yanasababishwa na joto, na hapa ina, in, in, inatokea sana kwenye nchi ambazo zimeendelea. Nam, kwa kumalizia, bahari zina madini nyingi kama vile shaba, na viongozi katika mkutano huu wametoa wito wa kuwepo kwa sheria kali za kusimamia uchimbaji madini baharini. Utakumbuka pia rais wa Marekani Donald Trump hivi majuzi amesaini amri ya kuchimba madini baharini na hajahudhuria mkutano huu. Unafikiri wito huu utafanikiwa kwa sheria kali kusimamia uchimbaji madini? Uamuzi wa, wa utawala wa uh, Rais Trump kama ulivyosema, kuruhusu uchimbaji huu umevuruga mwelekeo wa maamuzi ya kimataifa na imekeuka na kuleta tahadhari kwa wanasayansi au za kisayansi kuhusu athari zake kwa bayoanuai au tunasema biodiversity, na kwenye kina kirefu, hasa kina cha bahari. Kwa hiyo ukiangalia bara la Afrika lina bahari bahari kubwa na rasilimali na ipo tahadharini, kugeuzwa kuwa uwanja wa ma majaribio bila sheria madhubuti. Yani, kila baada ya mikutano hatuna majibu kamili ya kutosha, tunabaki tukiulizana maswali. Je, hiki kitafanyika au hiki kitawezekana? Mimi kama mtu ambaye nimezaliwa baharini, nime, nimelelewa na nchi ambayo ni nchi ya bahari, sote tuna bahari moja, na kile ambacho kinatutenganisha au kinachojitenganisha bahari ni siasa za kimataifa. tusipoitunza bahari na yenyewe haiwezi kututunza. Nikushukuru sana Abisha, kwa mchango wako asante sana. Asante msikilizaji, tumekuwa naye Bishamim Nyanda, mtaalamu wa bahari kutoka nchini Tanzania, ambaye pia amehudhuria mkutano huu wa Nis kule Ufaransa. Na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP na lile la chakula na kilimo FAO wametaja miradi tatu ya urejesho mwaka huu katika maeneo matatu Afrika Mashariki, Mexico na Hispania, juhudi hizi zikitarajiwa kurejesha karibu hekta milioni tano za mifumo ekolojia ya baharini. Afrika Mashariki, mradi utafanywa eneo la kaskazini mwa Msumbiji, eneo lenye utajiri wa matumbawe. Umekuwa nami Jupiter Mayaka katika makala Mazingira leo dunia yako kesho. Kwa heri.