Syria wamerejea nyumbani na saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani. Naam Jupiter Mayaka ameungana nami hapa studio karibu Jupiter. Asante bili, muda mrefu kweli kabisa hatujakutana hatujakutana tabasamu la kweli. Sasa kwenye michezo tunaanza moja kwa moja kwa kuungana naye mwenzetu wa kitengo cha michezo, huyu ni Jason Sagene ambaye yuko kule nchini Afrika Kusini, anafuatilia michezo ya mpira wa kikapu tuna michuano ya mchujo ya kombe la Kosafa ambayo inaendelea lakini sasa hivi uh, Madagaska wameondolewa na Angola ambaye mm, wamefunga mm, mabao mane kwa moja lakini baadaye saa moja Afrika Kusini itakuwa inachuana na Comoros, lakini sasa nataka moja kwa moja turejee kwake Jason Sagini. Jason Sagini, hujambo? Jambo bwana jutamakani kwa vizuri kabisa, Afrika Kusini kwema. Bila shaka uh, kwa sasa hivi nipo uwanjani sanakarena, nasubiri mechi ya mshindi wa tatu kati ya, ya roda, kutoka huko Misri. Manake kesho ni finali ya timu kutoka nchini Angola Petro, mlona, mawasiliano sio mazuri kwa kweli, ni kama interneti basi tuta, tutamrejea baadaye katika matangazo yetu yajayo kweli. Uhum, kabisa. Lakini tukiendelea uh, Bwana Bilali, pia kuna michuano ya sekafa upande wa wanawake na mechi ambayo imekamilika ni ya Uganda ambao wamepigwa uh, na Burundi uh, bao moja kwa bila, lakini baadaye pia saa moja usiku Afrika uh, Sudan Kusini Watakuwa wanachuana na Tanzania. Na vilevile vile kule Kenya, Josephine Wanjiku kutoka nchini Kenya ni mmoja wa waamuzi au marefa 18 ambao watachezesha fainali ya mataifa ya Afrika kwa wanawake mwezi ujao kule nchini Morocco ni baada ya kuidhinishwa na FIFA. Na sasa huyu Wanjiku atakuwa mmoja wa wanawake ambao kutoka wamechaguliwa kutoka Afrika Mashariki. Mwingine ni yule Aline Umuloni kutoka Rwanda kuna Shamira na baada kutoka Uganda, lakini pia Swavia Iratunga wa Burundi atakuwepo, auaswavia au Iratunga, uhum. Uhum. kutoka Burundi nah. Na vilevile moja kwa moja Tour de France. Tour de eh, France. eh. Mm -hmm. E, hapo nataka usome ile jina linasomwaje, bili Michael Mathieu Michael Matie. Ah, kweli mm -hmm. Kabisa. Sasa huyu atakosa mbio za hizi mbio za Tour de France ya mwaka huu kutokana na tatizo la mapafu. Timu yake ya madaktari inasema kwamba iligundua kuna kuganda kwa damu kwenye pafu lake akiwa kambi ya mazoezi. Mambo ya afya kwanza muhimu. Uh, Bilali, kabla maswala mengine yote yale na vile vile rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, Gianni Infantino anasema kwamba kombe la dunia la vilabu, ambalo linaanza wikendi hii itakuwa ni historia mpya kwa mchezo huo ambapo akilinganisha na kombe la dunia la kwanza lililofanyika mwaka elfu moja mia tisa thelathini. Mashindano haya ya timu 32 yenye vilabu kutoka mabara yote yataanza Jumapili wakati Inter Miami itamenyana Al Ahly ya Misri. Kuna jumla ya viwanja kumi na mbili vitatumia kuandaa mechi 63 zitakazochezwa kule Marekani. Lakini tukiangalia taarifa inayowiana na hiyo ni kwamba Saudia na Qatar watakuwa wenyeji wa mchujo wa kuwania kufuzu kwa Kombe la Dunia la mwaka 2026 kwa bara Asia, kwa mjibu wa shirikisho la soka la Asia. Na vilevile vile, timu sita ambazo ni Indonesia, Iraq, Oman, Qatar, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu zitagawanywa katika makundi mawili, aa, ya timu tatu watachuana kuanzia Oktoba nane hadi kumi na nne mwaka elfu mbili ishirini na tano ambao ni mwaka huu. Lakini moja kwa moja, kwa sababu ya mawasiliano walikuwa mabaya, nataka tuende moja kwa moja hadi kule Afrika Kusini, tuungane naye Jason Sagini. Bado kabisa kwa kweli, lakini Liverpool walikuwa ni mabingwa wa ligi kuu ya Uingereza. Sasa bili ina maana kwamba msajili mm -hmm. mshambuliaji mwingine ambaye wanaleta kwamba ni nguvu mpya Florian Wits katika mm -hmm. klabu hiyo sasa. Sijui kwamba unaongeza nguvu ndio aweze kushinda tena taji katika msimu ujao. Lakini kadhalika, miamba wa Hispania Real Madrid wamekubali dili ya kumsaini mchezaji chipukize Franco Mastantuono kutoka River Plata, na miaka kumi na saba huyo kabisa mm -hmm. ni mshambuliaji machachari sana machachari kwa kweli. Naomba nishie hapa kwa leo, ni kushukuru kwa muda Jupiter Mayaka, ni kukaribishe ubaki studio kutuletea makala ukweli uongo na Hilari Ingati, ukweli au uongo na msikilizaji, mambo vipi hapo ulipo? Hii ni RFI Kiswahili, karibu katika makala ya ukweli au uongo ijumaa hii hapa. Siku zote tunasaidiana kuangalia habari zinazopotosha kwenye mitandao yetu ya kijamii. Kwa leo uko nami Hilari Ngati, nami siku zote ukiniita Jupiter Mayaka ni nitaitika, katika kipindi hiki tunachoshirikiana na la Benevolencia. habari ya kwanza tunayoangalia ni chapisho linalodai vifaa vya kijeshi vimewasili mashariki mwa DRC, lakini ukweli ni kuwa vifaa hivyo viliwasilishwa nchini Mali. Pia tutaangalia video inayodai mchezaji maarufu Kylian Mbappe ametangaza kuondoka Real Madrid. Sasa namba ya kusema nasi anza na alama kujumulisha 254707888555. Habari ya leo, Jupita Mayaka, umekuwa na jumaa nzuri? nimekuwa na jumaa nzuri nashukuru, sijui wewe pia. Nimjulie msikilizaji, natumai kwamba hajambo, na msikilizaji tukaribishe rasmi na tuanze kwa kuangalia madai yaliyochapishwa kwenye chaneli za WhatsApp nchini DRC tarehe 2 mwezi Juni. Kwa mfano, kuna chapisho kwenye chaneli ya TV ya G5 PPRD ikiambatanishwa na picha ya ya vifaa vya kijeshi, ilinukuu yafuatayo: vifaa vipya vya M23 vimetua Goma wakati wakipanga kufanya mashambulio. Wale ambao watakuwa hai wataona. Machapisho mengine yanadai picha hizo zilipigwa Kisangani, DRC. Ni madai ambayo yanajiri wakati kuwasili kwa rais wa zamani Joseph Kabila huko Goma, mashariki mwa DRC kumezua mitazamo tofauti. Hata hivyo, msikilizaji, madai hayo ni ya kupotosha. Kuangalia picha zilizotumika, ukaguzi unatupeleka kwenye idadi kubwa ya vifaa vya kijeshi vilivyokuwa vinatoka Urusi viliwasili nchini Mali mwaka huu. Sasa Januari tarehe kumi na saba mwaka huu, moja kwa moja kwenye Facebook, msafara wa takriban magari mia moja ya Urusi ulionekana katika mitaa ya Bamako. Mtu wa maoni alifoka kwenye mikrofoni akisema, maisha marefu kwa Fama, maisha marefu kwa wanajeshi wa Mali. Na katika video kwenye YouTube ya shirika la habari la Mali Mali kwa muda wa nusu saa kuna takriban magari mia moja yakiwemo magari ya kisasa ya kivita. Gazeti la Ufaransa la Le Monde pia lilichapisha nakala Januari mwaka huu likisema takriban magari mia moja yakiwemo mizinga nyepesi na magari ya kivita yaliwasili Bamako kutoka Guini Januari tarehe 17. Msikilizaji, picha hizi sio zana za kijeshi ambazo zimetua mashariki mwa DRC na tuliwasiliana na mkaguzi mwenzetu Gregory Genevrier kutoka RFI Afrique ambaye alituthibitishia kuwa picha hizo ni sawa na uchunguzi wa kidijitali uliofanyika mapema mwaka huu. Nikumbusha kwamba alikuwa mmoja wao waliofanya uchunguzi kwa kweli. Lakini pia chanzo chetu cha habari nchini Mali kinatuarifu kuwa kulikuwa na makabidhiano mengine ya vifaa vya kijeshi takriban wiki mbili zilizopita, vilivyokuwa vikitumiwa na kundi la Wagner ambao waliondoka na nafasi zao kuchukuliwa na Africa Corps, kukabidhiwa kwa mamlaka ya Mali. Msikilizaji, picha hizi si za DRC bali ni za kutoka kule Mali. Ukweli au uongo? Kumbuka kwamba namba zetu za WhatsApp ziko wazi, unaweza kuwasiliana nasi moja kwa moja na kutuma ujumbe wako hapo, nasi tutaweza kukujibu kwenye kipindi hiki cha ukweli au uongo hapa RFI Kiswahili, ambapo tunasaidiana kuepusha kupotoshana kwenye mitandao yetu ya kijamii. Uko nami Hilary Ngati. Nami ni Jupiter Mayaka, na moja kwa moja katika habari nyingine, tunayoangazia ni ya michezo. Hii sasa, mnamo Mei uh, mwaka uliopita, mchezaji maarufu Kylian Mbappe alisaini mkataba wa miaka mitano na klabu ya Real Madrid kutoka PSG akiwa mfungaji bora wa klabu hiyo. Sasa Jupiter, kulikuwa na mjadala hapa studio, akisema kwamba Kylian Mbappe akilinganishwa na uh, Messi na Cristiano Ronaldo, unaweza sema unaekelea latili yako wapi? nah. Hapo kuchagua ni vigumu kwa kweli, lakini sasa, saa chache baada ya PSG kushinda taji lao la kwanza kabisa la ligi ya mabingwa mnamo Mei tarehe 31 mwaka huu, mjini Munich, mchapishaji kwenye Facebook kwa jina la Out of the Context Barcelona alichapisha video ya Mbappe akidai kuwa ataondoka Real Madrid kwenda PSG. Hebu tusikilize sehemu ya video hii. Natangaza kuwa nitarejea Paris kujiunga Paris, Paris, tena na Paris Saint-Germain kwa sababu wameshinda ligi so, ya mabingwa so, na nina uwivu nao, wameshinda bila mimi me kuwepo kwa kikosi so, Madai hayo yalizua mijadala kwenye mitandao ya kijamii wengine. Waliamini ni ukweli, huku wengine wakipinga. Tulifanya utafutaji kwenye Google na hakuna vyombo vya habari vinavyoaminika ikiwa ni pamoja na tovuti ya real Madrid iliripoti madai hayo, msikilizaji. Pia tulikagua kurasa rasmi za Mbape lakini hatukupata ushahidi kuhusu dai hilo siku hiyo hiyo. Hapa tunaona kwenye mtandao kwamba Mbape alichapisha tu ujumbe wa pongezi kwenye Instagram kuheshimu ushindi wa PSG wa ligi ya mabingwa ya Inter Milan. Na sasa ujumbe wa pongezi unanakiliwa kutoka kwa Kifaransa sikukuu hatimaye imefika. Ushindi katika mtindo wa kweli wa klabu. Hongera Paris ndio ulikuwa ujumbe wake Mbappe. Utafiti zaidi pia unaonyesha kuwa video hiyo ilibadilishwa baada ya kutolewa kutoka kwa mahojiano ya kipekee ambayo Mbape alifanya na beki Anderson wa kituo cha habari cha CNN mnamo Disemba 28, huu ni mwaka 2021, kuhusu kuichezea PSG. Mbape msikilizaji na ingati bado yuko Real Madrid, hajaondoka na alisaini mkataba wa miaka mitano. Unapenda mchezo upi wa kikapu? Unachezea wapi? Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555. Asante sana kwa wale wanaoendelea kuwasiliana nasi jioni ya leo, kipindi yawani ni ukweli au uongo, uko nami Hilari Ngati na mwenzangu Jupita Mayaka. Moja kwa moja tunaungana naye kwa njia ya simu, Dokt Medi. Hajawi niambia ye ni daktari wa nini, lakini haidhuru wakuchora. Haba... habari ya jioni Medi. Ah, safi kabisa. Mimi ni Dr. uchoraji katuni. Bas, kwa kweli <laughs> <Kupenile. laughs> <laughs> unachora nini, Medi? Katika wiki hii ni nitachora story hii ambayo inasambaa kwa mitandao ya kijamii ikiodai kwamba Kylian Mbappe ataondoka Real Madrid kwenda PSG. Kwa hiyo nimechora katuni ambayo inaonyesha huo sio kweli. Mbappe bado ni mchezaji wa Real Madrid. Asante Medi, na ni mkumbushe msikilizaji, anaweza kutazama vibonzo vyako kutembelea mitandao yetu ya kijamii ikiwemo TikTok, Facebook pamoja na YouTube na wavuti wetu wa RFI Kiswahili. kwa tumbo hizo la leo la Benevolencia wako tayari kutoka Studio B. Banasema kama ni kunze kule kwenyu ndio nyenye nakia shambulia kijiji hapa. Ba ndugu mufanye angalisho, ba ndugu mtoke humu. Hapa mimi sivisikie kabisa. Eh, bwana. Mimi lakini mbona biwezekane vile biko unasema joli? Eh, bwana mupenda acha kwanza vya. Bona wewe unataji fosa vile mtoto unataka kwa saa kuna tabe nyoli siki. Hizi habari ziko wazi kabisa na zinaonekana angalia. Tuone. Hizi silaha zenye ziko hapa za nzito nzito. Hii ni silaha za nguvu na ndio zenye banaandaa kukia shambulia moyo kijiji. Mungu wangu Mimi ah, naona hizi picha zilikamatoka ile siku ya defile ya Basuda wakati ya karamu ya uhuru. Vraiment tena hii mambo fulani ya vita e. e. Shukrani za dhati Jolie, na mchoma, kwa tumbuizo hilo la kuelimisha, ingati umeelimika, mimi nimeelimika ni na pia nataka nianze kuigiza pamoja nao na wakati wowote ule, msikilizaji wewe, ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, wasiliana nasi kwenye hiyo hiyo mitandao yetu ya RFI Kiswahili, lakini alama ya kujumuisha. 254707888555 ndiyo namba yetu ya WhatsApp. Nami ukiniita Jukpita Mayaka nitaitika, nami ni Hilari Ngati. Hadi wiki ijayo, kwa heri.