Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani. Na mtari imempokea, George, Ajoi, sana basi. Ah, nina mengi tu na ningependa tuanze kule Afrika Kusini, ambapo fainali ya ligi ya mpira wa kikapu barani Afrika inaendelea nchini Afrika Kusini, na hii leo kulikuwa na kikao cha wadau wa mchezo huo ambapo mwandishi wetu Jason Sagini aliweza kuungana na wadau hao na kwa sasa tunampata kupitia njia ya simu. Jason Sagini, ikiwa una pata sauti yangu, labda tueleze tu kwa kifupi leo kulikuwepo na nini na labda ungeweza kuripoti nini kuhusiana na ma mashindano haya, na asante sana, Ajowi. Bila shaka, leo ilikuwa ni siku ambayo ni ya uzinduzi, siku ya mapumziko, maana kwamba leo hakuna mechi, mechi ziko kesho, lakini leo ilikuwa siku ya uzinduzi wa kliniki ya basketball ya NBA kwa watoto wachanga hapa Afrika Kusini, katika jiji kuu la Pretoria, lakini kwa sahivi nipo barabarani nikitokea katika jiji kuu la Johannesburg ambapo kunafanyika uzinduzi huo wa kliniki ambapo jumla ya wachezaji wa changa mia mbili zaidi wasiana kipiwa vilana wamepata kukabidhiwa jezi, lakini pia mpira kadhaa wa basketboli na unazungumzia pia ilihudhuriwa kikao hicho kilihudhuriwa na bingwa mara saba wa NBA Marekani Tracy McGrady lakini pia Eh, bingwa mara mbili wa NBA Joakim Noa katika eneo la Soweto ambalo lipo kusini mwa jiji kuu la Johannesburg. Ni, ni, ni uzinduzi ambao umekuwa ukifanyika mara kadhaa, kwa hivyo inakuja kuwapa fursa vijana wadogo kuweza kujiunga na kuanza kukumbatia mchezo huu, maanake kwamba ni katika ile harakati, lakini pia ile fursa na minajili ya kuweza kukuza mchezo huu barani Afrika, ambao kidogo haijapata uungaji mkono mkubwa. Kwa hivyo mara mingi kwamba kidogo wachezaji hawa wakipata bidhaa hizi jezi, lakini pia mipira, wanapata angalau motisha ya kuweza kujiunga lakini pia kuweza kucheza mchezo huu ambapo bila shaka unazidi kukua barani Afrika. Lakini usahau kwamba kesho ni siku ya mechi za fainali, ambayo kesho ni siku ya kuona mshindi wa tatu. Mechi kati ya Al Ittihad Alexandria Misri dhidi ya timu kutoka nchini Rwanda Ethereum. Na usiku na timu hmm, kutoka nchini kule e, taifa la Libya Al Ali Tripoli. Naam Sagini, ni kushukuru sana kwa uchambuzi huo na pia ni kutakia kila la heri, ambapo ukifuatilia mashindano haya kwa karibu sana natumai kwa mbakesho, na natumai kwamba kesho utatupa ripoti kamili kuhusiana na mechi hizo. Bila shaka naam, Bilali. Ningependa turejee hapa Afrika Mashariki, ukanda wa Afrika Mashariki ambapo mchuano wa SEKAFA upande wa kinadada e, mechi ambazo zilikuwa ama mashindano ambayo ilikuwa yaanze leo yamesogezwa mbele hadi kesho, na ni kwamba e, mechi zitachezwa kesho, na ni timu tano kutoka ukanda huu wa Afrika Mashariki zimeorodheshwa katika mashindano hayo, tukianza na wenyeji Tanzania. Mashindano haya yatafanywa kule Dar es Salaam. Burundi itakuwepo katika mashindano haya, Kenya, Eh, Sudan Kusini na vilevile vile Uganda. Mashindano haya yanaanza kesho na yatakamilika tarehe ishirini na moja na yatakuwa katika hatua ya mchujo, kichujwa unaondoka. mm -hmm. mm -hmm. Najua kwamba unafuatilia sana kandanda akina dada. mm -hmm. Tuangazie tanzia kuhusiana na tanzi, tanzia kuhusiana na mwanariadha wa Kenya ambaye anaitwa Eliud Kipsang. Amefariki dunia baada ya kulazwa hospitalini tangu Juni tarehe sita na alifariki dunia hiyo jana usiku kule Washington, Marekani, akiwa na umri wa miaka ishirini na minane pekee. Bilali, kijana mdogo sana. Kweli kabisa. Mm -hmm. Basi tumwombe Mungu ampokee katika ufalme wake nam mm -hmm. atakumbukwa kwa kushinda dhahabu katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji katika mashindano ya Jumuia ya Madola yaliyofanyika kule Malaysia, Kuala Lumpur mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane. Najua pia unafuatilia ma mpira wa kandanda barani Ulaya na leo ni kwamba Alex Alex Alexander Trent Arnold ambaye alikuwa anachezea Liverpool amejumuishwa rasmi ama amejulishwa rasmi kwa timu ya Real Madrid kule Uhispania, na amezungumza vizuri sana lugha ya Kihispania, wengi wakutarajia kwamba angezungumza hivyo. mm -hmm. Na, na mechi yake ya kwanza itakuwa dhidi Al Hilal ya Saudia katika mashindano ya FIFA Club World Cup tarehe 18 Juni mwaka huu. Najua kwamba wachezaji wengi sana watakuwa na ama kutoka timu moja kuelekea timu nyingine kabla ya msimu ujao kabisa. Ndo kipindi chenyewe hiki, nam, kipindi ambacho e, bila shaka wachezaji wengi watakuwa wanatoka katika mataifa ambayo walikuwa wamezoea ama timu ambazo walikuwa wamezoea kwenda katika timu ambazo pia wametamani sana kujiunga nazo kabisa, nam, na tunawatakia kila la heri wanapofanya hatua hizi muhimu katika hatua e, zao za kuweza kucheza soka mbalimbali mbali nam ni kushukuru sana George Ajoy kwa uchambuzi wako huo. Tukutane tena tukijaliwa. mm -hmm. Na sasa nimkaribishe mwenzangu hapa na makala wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunajadiliana hatua ya rais wa Marekani Donald Trump wiki iliyopita kutangaza kupiga marufuku raia umatefa, simply, tu wa mataifa kumi na mawili kwenda katika nchi yake. Kwa urahisi tu hatuwezi kuwa na mfumo wazi wa uhamiaji kutoka taifa lolote ambao huwezi kuwafanyia ukaguzi wa kina wale wanaoingia nchini Marekani. Hiyo ndio sababu leo nasaini amri mpya ya rais ili kuweka vikwazo vya usafiri kwa mataifa kama vile Yemen, Somalia, Haiti, Libya na mengine mengi. Kutekelezwa kwa sheria hizi kutategemea na hatari iliyopo. Kuangaziwa upya kwa sheria hizi kutategemea pia hatua zilizopigwa, na vile vile kama mataifa mengine yanaweza kuongezwa kwenye orodha hii. Hatutakubali watu kuingia katika nchi yetu wanaolenga kutuumiza. Hakuna kitakachotuzuia kuilinda Marekani lakini pia Trump alitangaza wananchi kutoka Afghanistan, Myanmar, Haiti, Iran na Yemen hawakubaliwi kwenda katika nchi yake. Hatua hii imesababisha pia maandamano makubwa katika jimbo la California baada ya waandamanaji kujitokeza kuanzia juma iliyopita kupinga sera ya Trump kuhusu wageni baada ya kuanza kwa msako unaoendeshwa na maafisa wa uhamiaji. Je, hatua hii inamaanisha nini? Kusaidia kuelewa kwa undani, naungana naye Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza. Karibu sana Bwana Hamdun. Bila shaka nashukuru, asante serehi na kutoka Nairobi naungana naye Torostod Alenga, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na masuala ya uongozi bora. Karibu sana Bwana Alenga. Asante sana. Na nianza nawe Bwana Hamdun, uh, tathmini yako ni ipi kuhusu hatua hii ya Trump aliyoitangaza wiki iliyopita ambayo ilianza kutekelezwa tarehe tisa, inamaanisha nini? kwa hivyo ina maanisha e, ghadhabu aliyo nayo na pengine taarifa za watu wa intelligence sasa CIA na FBI ya Marekani na pengine hata wizara ya mambo ya nchi za nje kuhusiana na masuala ya usalama wa Marekani, lakini vilevile e, kama adhabu vilevile e, yenyeongeza dhidi ya serikali ya Iran na, na ukitazama zaidi utaona kabisa kwamba e, kinachofanyika sasa ni kama kumbukizi ile ya Septemba kumi na moja Septemba kumi na moja kama kisingizio cha usalama wa Marekani kwa matatani, lakini inakumbukwa sana kwamba wakati wa kampeni za Trump alisema wazi kwamba angeilinda Marekani na akamlaumu sana Bwana Biden kwa kuto kuilinda vizuri Marekani. Na Alenga, wewe unasemaje? Uh, suala kubwa hapa linaonekana ni li kuwa swala la, la usalama. Unafikiri kuna kitu kingine ki labda kimejificha nyuma ya uamuzi huu na sera wa Trump na sera zake za uhamiaji, ni suala tu la ubinafsi, bali si hisia ya Mwamerika wa kawaida. Na sidhani kama kuna faida yoyote ambayo suala hili linaweza kuipa Marekani. Uh, labda tuseme tu, sidhani kama kuna faida yoyote Marekani inaweza kupata kwa kuzuilia watu kuingia kwao. Uh, maanake kwamba unaona taifa la Marekani ni taifa kubwa sana. Uh, ni taifa ambalo lina yani, ni kama Afrika mzima, maanake lina majimbo kama hamsini na nne, hiyo ni kama Afrika mzima na basi, huwezi kutarajia wazaliwa wa Marekani tu ndio wawe pale au ndio waendeshe shughuli za taifa hilo. Kuna mseto wa mawazo, mseto wa hisia na mseto wa ujuzi ambao unahitaji katika karne hii kuweza kuendeza taifa lolote lile. Na Bwana Donald Trump alisema kwamba uh, hatokubali nchi yake ipate watu ambao wana lengo la kuwaumiza, lakini akasema kwamba orodha hiyo ya mataifa ambayo imetajwa inaweza ikabadilishwa iwapo baadhi ya mambo yatafanyika. Unafikiri ni mambo gani ambayo yapo kwenye haya mataifa yaliyotajwa na Trump ambayo yanazuia ama yamekuwa vikwazo uh, kwa raia wake kwenda Marekani baada ya Uchina kuonekana inaruhusu uh, kutoa misaada, kutoa mikopo, kushirikiana kibiashara na mataifa mengi, akawa ameonekana kushawishi mataifa mengi zaidi kuwa na mahusiano naye zaidi pengine kuliko Marekani alivyokuwa akifanya kuliko Ufaransa alivyokuwa akifanya kuliko Uingereza alivyokuwa akifanya kuliko Ujerumani alivyokuwa akifanya. Nafikiri nam ku..., naona tumempoteza Bwana Hamdul Masel. Nije kwako Bwana Alenga, tuzungumzie namna Afrika imekuwa ikizungumzia swala hili. Tuliona miongoni mwa nchi ambazo zimetajwa ni, ni Chad nayo na pia ilitangaza Uh, kuzuia kutoa visa kwa raia wa Marekani ambao walipanga kuja katika taifa lao. Hii hatua unaitathmini vipi? E, nafikiri jambo uamuzi ambao Chad ilifanya ni uamuzi wa busara maanake katika karne hii ya ishirini na moja huwezi keti mahali ukasema kwamba Uh, kwangu mimi ndiupo kunapo kila kitu basi, uh, watu wengine tu watataka kuja kwangu, bali mimi sina haja kwenda kwao. Tumeona kwamba sasa hivi ulimwengu mzima unatangamana kwa mambo mengi sana. Kuna mambo ya biashara, kuna masomo, kuna kuna, kuna vitu vingi ambavyo mataifa lazima yaweze kutangamana. Basi ma, Rais Donald Trump anapofikiria kwamba ni Waafrika Afrika tu ama watu wa mataifa ambayo yanajiendeleza wa, wao tu ndio wana haja ya kwenda Marekani, ajue kwamba kuna Wamarekani ambao wana biashara zao hapa Afrika, wana biashara zao kule, uh, kule Yemen, kule Iran na hayo mataifa mengine, na wangependa kuyazuru mataifa hayo kuweza kuendelesha shughuli zao. Basi anapotoa vikwazo kwa raia wa mataifa hayo kutoingia Marekani, asifikirie kwamba ni wao tu wanataka kuingia Marekani, bali ajue kwamba wao uh, wa, raia wa Marekani pia wanakuwa wana makusudi ya kuweza kuingia katika mataifa mengine kuendeleza biashara zao. Naam, uh, Bwana Hamdun, sijui kama unanipata vizuri, ulitoweka, uh, hapo awali ulipokuwa unazungumzia kitu ambacho uh, unafikiri Rais Trump alikuwa nakimaanisha aliposema kwamba orodha ya mataifa haya inaweza ikabadilishwa iwapo mataifa haya kuna baadhi ya mambo watayaweka sawa. Nimesema Wachina waliingia, wali Afrika waknaishia kwenye kualiko, wakaingia Marekani, wakaenda Ufaransa na sehemu nyinginezo, wakafanya hivyo kwa kuto masharti kwa kwa kwa mipopo kwa biashara na kadhalika, na hili na likaonekana kuwapa umaarufu mkubwa mno na wakaonekana kwamba wanafaa, kwa hiyo wanajaribu kushindana na Uchina na hili jambo lazima azima uliangalia katika ya kiuchumi wanashindana Uchina kwa kuhakikisha kwamba wanajenga mazingira yanayowasaidia kuondokana na matumizi ya gharama kubwa katika kuzalisha ili waweze kuyatea masoko ya ulimwengu. Uh, tukimalizia tu madaake, um, kwa muda mfupi sana Bwana Alenga, tumeshuhudia maandamano kule California, baadhi ya watu wanaandamana hawafurahishwi na sera za Trump za uhamiaji. hii kwa kuna isema unaitathmini una vipi? Nafikiri watu wengi wa, wameweza kugadhabishwa na sera ambazo Trump ameingiza katika utawala wa Marekani. Amelifanya taifa la Marekani kuonekana kama taifa choyo zaidi, taifa lisilojali watu wengine, taifa linalojipenda li, li, li, hilo tu na bali si watu wengine na nafikiri wananchi wa Marekani wana fursa ya kuweza kuinuka na kusema kwamba utawala kama huu hatukubaliani nao. Hisia kama hizi si hisia za Marekani wa kawaida, bali ni hisia za Donald Trump. Labda inaashiria tu kipindi kigumu kwa demokrasia ya taifa la Marekani. namkwa sekunde chache sana Amdun Marcel, unamaliziaje? Namalizia na, na hisia tofauti kabisa kwamba mimi naungeana na, na watu kama kina Traore na, na fikra za kina Mwalimu Nyerere na fikra za kina Patrice Lumumba uh, eh, na hata fikra za Lumumba wa Kenya, Profesa Lumumba. Mimi nakubaliana kwamba kama Marekani anaona, hatuna sababu ya kwenda Marekani. Kama Marekani anafikiri amejitosheleza, hatuna sababu si ya kung'ang'ana na kuanza kumfanya anze kuona kwamba si ni muhimu kwake kwa kumlazimisha. Hapana, watu wetu warudi Afrika. Afrika ni nzuri, inapendeza Efrika inahitaji bongo za vijana na wazee wetu waliokwenda Marekani, wanafanya kazi Marekani. Efria inataka uzoefu wa watu hawa, warudi Afrika, watumiwa na serikali zetu, wazalishe, watengeze utaratibu zakoifanya Afrika kupiga hatua na Marekani hata kuizidi, na hiyo ndio jinsi ya na na kufanya nam. Asante sana, Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo Mwanza, nchini Tanzania. Nam ni kushukuru pia Terestoda Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa Nairobi. Asante sana Victor. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo tu kwa leo.