Na msaa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki punde tunaelekea viwanjani Nam Victor Moturi ameungana nami hapa studio. Victor Moturi, tuambie kuna nini viwanjani? Na kushukuru sana e, eh, mwenzangu eh, kwanza kuna tunaanzia kule Afrika Kusini ambapo mm -hmm, kuna fainali za uh, ligi ya mpira wa vikapu ambao, eh, mechi hizo zinaendelea kule eh, nchini Pretoria, na sasa tuungane na mwanamchezo wetu Jason Sagini akiwa kule. Jason Sagini, pengine mechi hizo zinaendelea vipi? Asante sana Victor Moturi hapo, bila shaka sahivi nipo uwanjani Sunbet Arena katika mchezo wa nusu fainali ya kwanza kati ya mwakilishi wa Afrika Mashariki APR Rwanda dhidi ya timu kutoka nchini Libya Al Ahly Tripoli. Na sasa hivi tunaposikia ni mambo ya mashabiki wa APR ambao wanaongoza kwa alama 43 kwa 40, 40 dhidi ya Al Tripoli, lakini tulipokea mapumzikoni, APR ilikuwa nyuma kwa alama saba wakiwa nyuma kwa alama 29, kwa alama 29. Bada, diopita, mipunja, kwa alama 29 kwa 39, lakini baada ya Arbo kuanza kukamilika tu hivi mtafuzi uliopita ametunja pengo hilo na kuongoza kwa tofauti ya alama mbili hadi kufikia alama ya arobaini na mbili ya na lakini pia ni kwamba na saa hizi zika zekatika dakika tano kwenye robo ya tatu, APR anaongoza ee, kwa alama arobaini na nne kwa arobaini akiwa amefunga alama nyingi zaidi fika hivi saraia kutoka Sudani Kusini anaitwa Nuni Omota ambaye amefunga jumla ya alama kumi na tano akifuatiwa na Obadia Naala amefunga alama nane kwa upande wa Itihad unazungumzia Aber amefunga alama sita lakini pia Whit Jini amefunga alama nane kwa hivyo ni mechi ambayo bila shaka huenda ikaishia katika muda wa ziada na kwamba kila mmoja hapa anafuzia kuweza kufuzu ili kutinga fainali hapo jumamosi lakini kwamba pia baadae kuna mechi kaza mechi moja inazungumzia msya pili kati al itihada ya kutoka kule misri dhidi ya timu kutoka nchini angola petro de luanda nam ni kushukuru sana mwenzangu jason sagini ukiwa hapo pretoria ya afrika kusini na kuendelea kufuatilia mechi hizo Nam, ni mwenzetu Jason Sageni hapo Nam. Nam, e, tukia, tukitoka kule Afrika Kusini, tunaelekea nchini Kenya ambapo shirikisho la mpira wa wavu wa limeaihrisha robo fainali Bwana Bilali, la kombe hadi mwezi ujao, ili kutoa nafasi kwa timu uh, kushiriki mashindano ya kila mwaka ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari kule uh, Kigali nchini Rwanda. Baraza hilo linasimamia mechi hizo, mchezo hiyo lilicheleweshwa uh, michuano hiyo pia, kutokana na mchujo um, ujao wa uh, kuwania kufuzu kwa mashindano ya Afrika ya yanajulikana uh, kama beach volleyball ya mwaka 2025, ya wa elfu mbili na ishirini na tano yaliyopangwa kufanyika kuanzia Juni ishirini na tatu Bwana Bilali hadi Juni thelathini huko Morocco. Vilevile Bwana Bilali, Harambee Starlets ya pale Kenya yatua nchini Tanzania ili kushiriki katika mchezo ya Sikafa. Eh, watamenyana na timu ya Burundi katika mechi yao ya ya ufunguzi ambapo Juni kumi na uh, nne Kenya itaungana pia na wenyeji Tanzania, Sudan Kusini, Burundi na Uganda katika michuano uh, ya mataifa matano ya kanda. Uh, vile vile nchini Tanzania kumbuka kwamba sakata la Yanga TFF bado ngoma ngumu yasema kwamba klabu ya Yanga uh, inasema haitazungumza na TFF uh, hadi pale wapate zawadi hao walio, walioahidiwa ya shilingi eh, milioni 200 pesa za Tanzania zawadi ya ubingwa wa kombe la shirikisho la benki ya CRDB kule Rwanda. Uh, bilali ni kwamba kocha mkuu wa timu ya taifa uh, Rwanda Adel uh, Amroche ameagiza, uh, ama amepata, ameangazia ma, ma, ma, mafunzo aliyopata kutokana na um, mechi mbili za kirafiki za hivi majuzi uh, za timu hiyo dhidi ya Algeria ambapo timu yake iliweza kupokea mabao mawili dhidi ya Algeria. Unajua, alishawahi kuwa kocha wa timu ya taifa ya Kenya hapo awali. Kidogo amekuwa akizunguka tu katika mm, kanda ya Afrika mashariki na kati na katika mechi za soka za kusini mwa Afrika Kosafa yani, ambazo zimeweza kukamilika hii leo, Eswatini imeweza kutoka moja kwa moja bao moja na Tanzania. Yaani Tanzania imeifunga Eswatini mabao mawili kwa moja. Naam, naam, <laughs> vile vile bao la Eswatini lifungwa na Magul, Magagula na bao la Tanzania ikafungwa na Nado. Vile vile timu ya Botswana imeanza eh, kutoka pia mbili na timu ya Zambia yani E, wametoka tu e, nguvu sawa mbili e, kwa mbili mabao ya Botswana ameweza kufungwa naye Kanyambage na e, Kanya Semadi. Mabao ya Zambia yakafungwa na Zulu na Shikala katika mechi za kimataifa e, za kirafiki Bilali ni kwamba mm -hmm. Mexico imeweza kuinyoka Uturuki bao moja kwa sufuri. Naam, ni kushukuru na sana namnamka na uh-huh. na, na sekundi kumi. A Canada pia ameweza kutoka e, sare na Ivory Coast, vilevile Marekani e sufuri Swizi nne ne, vilevile New Zealand nayo ikaweza kuipiga e, Ukraine moja kwa mbili. Namna sasa ni mkaribishe mwenzangu hapa na makala Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji umeshawahi kufikiria kufanya kilimo ambacho hakitegemei mvua au ardhi kubwa? Wakulima wengi wanakabiliana na changamoto hizi, kuanzia kwenye ukosefu wa mvua, mfumuko wa bei za pembejeo na masoko. Hata hivyo, suluhu inaonekana iko karibu. Uvumbuzi wa teknolojia kwenye kilimo kumebadili kabisa jinsi tunavyofanya kilimo, kuanzia akili bandia hadi matumizi ya ndege nyuki, yani drones. Swali kuu hapa ni je, wakulima wanajua kikamilifu fursa zilizoko leo? Katika makala ya gurudumu la uchumi tunaangazia namna teknolojia inavyoweza kuleta mapinduzi kwenye sekta ya kilimo na kilimo biashara hapa Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu hivi leo, msikilizaji, studioni nimepata ugeni kutoka nchini Tanzania, na si mwingine bali ni mhandisi Octavian Laswai, ambaye yeye amejikita katika matumizi ya teknolojia kwenye kilimo. Je, unataka kufahamu kuhusu umwagiliaji, kilimo cha kitalubanda yani greenhouse na kilimo biashara? Basi tutegee sikio mwanzo mpaka mwisho wa makala haya, pengine Octavian, kwa kwanza tu, teknolojia imebadilisha vipi tasnia ya kilimo katika miaka ya hivi karibuni? Zamani wakulima walikuwa wanatumia mbinu duni au mbinu za kipindi hicho, lakini kutokana na ongezeko la mahitaji ya binadamu, basi teknolojia imekuja kubadilisha kabisa ile namna ambavyo kilimo kinatakiwa kifanyike. Kwa mfano sasa hivi, badala ya kumwagilia kwa mifereji na mitaro, watu wanatumia uh, umwagiliaji kwa njia ya matone uh, sprinkler irrigation. Badala ya kutegemea utabiri tena wa kuangalia mwezi, kuangalia jua, sasa hivi wanatumia utabiri wa kisasa wa hali ya hewa, kujua mvua itanyesha ni wakati gani wapande, ni wakati gani ambao wanatakiwa kuvune lakini pia ukiangalia hata kwenye teknolojia zile ambazo za kusaidia katika ku, uh, kuongeza uhai wa mazao baada ya kuvuna hasa mazao ya mbogamboga na matunda. Sasa hivi kuna teknolojia za nyumba baridi, cold rooms, na teknolojia nyingi za uchakataji wa kufanya kwamba mazao yaweze kukaa kwa muda mrefu. Kwa hiyo teknolojia zinasaidia sana kwa kiasi kikubwa. Bila shaka teknolojia mara nyingi inapokuwa uvumbuzi umefanyika hasa kwenye eneo la, la kilimo lazima kuwe na wakati na mazingira A, pengine, ni teknolojia gani ambazo zinaweza kutumika kwenye mazingira yetu hasa ya ukanda wa Afrika Mashariki. Teknolojia zina focus, au zinaweka msingi katika kuimarisha vile vitu ambavyo vinatumika katika uzalishaji, ndo teknolojia zinawekwa pale mm. Kwa mfano vitu ambavyo vinatumika kwenye uzalishaji, tuna maji. Katika maji tuna teknolojia za kisasa za umwagiliaji, kwa sababu maji yanaendelea kupungua kila siku. Kwa mfano ukiangalia uh, wakati baba yangu anazaliwa kule kwetu Moshi na Kilimanjaro, Rombo, kulikuwa na mito mingi, sahivi haipo tena, lakini watu wameongezeka, kwa hiyo wanahitaji kutumia maji, kwa hiyo teknolojia za kisasa kama uh, umwagiliaji wa matone mm. sprinkler, drip irrigation hizi, uh, ukiangalia center pivot zinasaidia. Kwa hiyo teknolojia kama kupima udongo kwa njia ya kisasa, mbolea za kisasa za kurutubisha ardhi ni muhimu katika hilo lakini teknolojia nyingine ambazo zinahitajika kwenye, kwenye, kwenye uzalishaji ni hali ya hewa. Kwa mfano sasa hivi kuna njia nyingi za, za, za kwa kimombo tunaita ni GIS na remote sensing ambazo zinasaidia kuangalia na kutabiri hali ya hewa kwa ufasaha zaidi. Lakini kwenye teknolojia, kitu kingine ni taarifa za masoko mm. kwa sababu huwezi kufanya vitu vyote, lakini mkulima anaangalia pesa. Kwa hiyo taarifa za masoko sasa hivi ziko, ziko, ziko mtandaoni, ziko kwenye mitandao ya kijamii, ziko kwenye ha, ubunifu mbalimbali mbali, ambazo unakwenda una, una kumpa mkulima. kwa hiyo ukiangalia vile vitu vyote ambavyo vinatumika kwenye uzalishaji ndo teknolojia imejikita huko kuhakikisha kwamba kwa maana nyingine unajaribu kusema kwamba kutumia teknolojia kwenye kilimo kuna faida zaidi eh, kuliko vile ambavyo wakulima wale pengine wadogo wale wakubwa wanaweza wakawa tayari wameshazifahamu teknolojia. Lakini tunafahamu kwamba kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wakulima wengi mm, ni wale wakulima wakati, eh, wadogo nasema, mm, pengine unaweza ukawaambiaje kwamba kuna faida kiwango gani cha cha matumizi ya teknolojia kwenye kilimo cha kwanza? Kabisa uh, matumizi ya teknolojia nakupa mfano mm, kama muuza madafu alikuwa anauza madafu kwa baiskeli Siku ambayo atanunua pikipiki ni dhahiri ataweza kufikia watu wengi kwa ufanisi na hatachoka. Hiyo no essence, na namna nzuri ya kuelezea kuhusu teknolojia, lakini teknolojia hizi zinatakiwa pia zimfikie mkulima, kwa sababu wakulima wetu pia uh, wanahitaji elimu, wanahitaji nasaha, wanahitaji taarifa, wanahitaji pia fedha kwa ajili ya kununua hizi teknolojia ambazo tunaziongelea kila siku na unadhani nini imekuwa changamoto kubwa uh, kwa wakulima wetu hasa kwenye ukanda wa, wa Afrika Mashariki? tatizo kubwa la, la, la, la, la kilimo chetu ni, cha kwanza ni, ni, taarifa. Wakulima wengi hawana taarifa. Ukitaka kujua hilo, angalia kwa mfano zao la parachichi sasa hivi kule Tanzania. Kuna taarifa nyingi zimesambaa kuzao la parachichi. Sasa ukienda maeneo kama Njombe, Mbeya na Iringa, utaona watu wengi wanakuja kuwekeza. Kwa hiyo, uh, taarifa na masoko ni jambo la muhimu sana kwenye kwenye kwenye uwekezaji wa kilimo kwa sababu kilimo ni biashara kama ilivyo biashara nyingine. Lakini pia uh, ni, ni ni vile visababishi kwa mfano huwezi uh, kukwepa ishu ya ardhi yenye rutuba, upatikanaji wa maji, utaalamu namna ya kufanya. Kwa hiyo ni, ni ni mambo ambayo ni mtambuka yako mengi ambayo Yanatakiwa yazingatiwe. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Umezungumzia sana kuhusu swala la, la masoko, Octavian, na sasa hivi watu wamekwenda kidigitali zaidi, hili linaweza likafanyika vipi ili kumsaidia mkulima amekwisha lima lakini sasa hajui anafanya jifanyaje kufikia soko kubwa zaidi. Uh, ni mimi ni, ni muumini na mtaalam wa masuala haya ya, ya digital. Uh, na nakumbuka wakati nikiwa chuo kikuu uh, katika Watanzania wa kwanza ambao tulitengeneza mobile application kwa ajili ya kuuza mazao na nini nilikuwa ni mmojawapo, lakini of course, ile startup yangu ilifeli <laughs> na yeah. sikuweza kuendelea na. Lakini uh, taarifa za masoko ziko za namna nyingi lakini tunapoongelea uh, digital transformation au uh, mabadiliko ya kidijitali ambayo yanamfanya mkulima aweze uh, kuuza mazao yake direct kutoka shambani kwenda kwa mnunuzi ni, ni nanii nzuri. Na ukiangalia kwa mfano kwa nchi za Afrika Mashariki, aa, kwa mfano Kenya tuna watu kama mkulima yang Tanzania kule tuna tuna kama ninayo soko freshi tuna tuna, tuna mazao hub na platform nyingine, lakini stili tuna tatizo la infrastructure katika kufikisha huduma. Uh, tatizo hile infrastructure katika kufikisha huduma. Uh, kwa mfano wakati mimi nafanya uh, huo ubunifu wangu niligundua kwamba kwa Afrika uh, tatizo siyo e-commerce, tatizo ni logistic. Kwa mfano leo mkulima wa ifakara malinyi vijijini ambapo anatoaje mazao yake? Yes, ame, ame, ame, ame, ameona kuna fursa ya kuuza mazao Dar es Salaam hmm. Ana gunia tatu za mpunga anaziweka kwenye platform ana request anapata mnunuzi kutoka Dar es Salaam, atawezaje? Kuna vigeti kutoka Malinyi, ambapo ni kilometa mia tano hamsini mia sita mpaka kufika Dar es Salaam kuuza gunia za, tatu za, za mpunga. Kwa hiyo tuna tatizo la infrastructure. Kwa hiyo tunashauri na tuna, tunasema kwamba uh, ni vizuri wakulima kwenye maeneo yao wawe na teknolojia za kuongeza value za yes, kuchakata yale mazao ili ya waweze kuyafanya katika namna rahisi ya kuweza kusafirishwa na kwenda kuuzwa kwenye masoko. Lakini pia kuna nafasi kwa vijana vijana uh, sio lazima uende shambani ukalime ndo kusema unafanya kilimo. Hapana, kuna ule mnyo, mnyororo wa thamani. Unaweza ukalima, unaweza ukawa mfanya biashara, unaweza ukawa msafirishaji, unaweza ukawa mchakataji, unaweza ukawa mtoa huduma kama mimi. Kwa hiyo kilimo ni value chain, ile mnyo, mnyororo wa thamani. Kwa hiyo kuna fursa hizo. Unadhani mabadiliko ya, ya tabia nchi yameathiri kwa kiwango gani ama kwa kiasi gani sekta ya kilimo kwenye ukanda wetu wa Afrika Mashariki? Mabadiliko ya tabia ya nchi ni swala ambalo ni pana na ni swala ambalo lina athiri sio tu kwenye kilimo ila ni sekta nyingi katika uchumi uh, lakini kilimo, kwa nini kinagusiwa sana kwamba uh, ndo kinaathirika zaidi? Cha kwanza kabisa, wakulima wengi wa Afrika Mashariki na Afrika uh, chini ya jangwa la Sahara tunategemea mvua, na mojawapo ya vitu ambavyo vinaathiriwa na mabadiliko ya tabia nchi ni, ni, ni upatikanaji wa mvua na, na, na hii inasababisha ukame na vitu vingine. Kwa hiyo mkulima wa Afrika anaathirika zaidi na mabadiliko ya tabia nchi, kwa sababu sekta ambayo yeye anaitegemea katika uzalishaji katika uchumi wake, uh, mabadiliko haya yame taharuki ya mabadiliko haya yote yameathiri sekta ya kilimo, lakini pia na sekta nyingine ambazo za kiuchumi. Na msikilizaji, na kufikia hapa ndio tunatia nanga ya sehemu hii ya kwanza ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Tumekuwa na mhandisi Octavian Laswai, yeye ni mtaalam amejikita katika maswala ya teknolojia kwenye kilimo. Tutaendelea na makala haya wiki ijayo, usikose kuungana nami Emmanuel Richard Makundi. kwa heri.