Dakika 15 baada ya saa 12 jioni, Afrika Mashariki, tunaingia viwanjani, msikilizaji. Namwona Benson Wakoli uh, yuko studioni. Benson, tunaanzia wapi jioni hii? E, tunaanzia Afrika Kusini. Jason Sagini yuko Afrika Kusini kule anacheza mziki fulani hivi mm, lakini mbali na kucheza mziki, pia anafanya kazi taka kuungana naye kwa laini ya simu, aniambie mbono yuko Afrika Kusini. Sijui kama Jason Sagini anipata kwenye laini ya simu. Naam, pengine fundi mitambo anapoendelea kumtafuta Jason Sagini kwenye laini ya simu. Sasa ni kuambia kwamba timu ya Harambee Stars ya Kenya, timu ya taifa ya Harambee Stars ya Kenya, aa, inajiandaa kwa mechi ya kirafiki itakayochezwa kule Moroko ambapo itakuwa inachuana na Chad siku ya Jumapili. Timu ya taifa, kocha, kupitia kocha msaidizi ambaye ni Anthony Kimani, wanasema wako tayari kabisa kukabiliana na, na Chad. Fundi mitambo ananiambia Jason Sagini yuko kwenye laini ya simu. Jason Sagini yuko kwenye laini ya simu. Jason Sagini unanipata? Ndio, nakusikia vizuri kabisa Benson Wakoli. Asante sana Jason Sagini, mbona kwa Afrika Kusini? Nini kimekupeleka huko? Imekuja kwa minajili ya fainali za michuano ya bara Afrika ya ligi ya mpira wa vikapu maarufu BAL na bila shaka tumeanza hii leo katika mechi ya kwanza ya mchujo hizi, na ni kwamba sasa hivi uwanjani mapumziko, ambapo timu kutoka Kepad Kriol Star iko nyuma alama moja alama 41 kwa 42 dhidi ya FS Rabat ya Moroko katika mechi ya kwanza mchujo ya Ligi Afrika BAL, lakini hapo awali, nimezungumza na rais wa mchezo huo hapa barani Afrika BAL Amadou Gallo, lakini pia rais wa mchezo huo, huo barani Afrika FIBA anaitwa Amanave lakini nikazungumza pia, pia na mkurugenzi mkuu wa BAL hapa Afrika NBA, tunamzungumzia Claire Akamanzi ambaye amezungumza kwamba kuna uwezekano kwamba huenda mwaka ujao kati ya kandarasi ya kuwa na mashindano haya ya BAL kwa upande wa wanawake, lakini pia amezungumza kuhusu ongezeko na kufurahishwa kwa namna mashindano yamezidi kukua kuelekea mchana na kwa mara ya kwanza kunaliwa hapa Afrika Kusini, na amegusia kwamba wamefurahia na kuridhia na kwamba, na kwamba, kwamba angalau BAL imechangia katika pato la Afrika kwa zaidi yeah, ya milioni dola 250 tangu ilipoanzishwa mwaka 2015 kuhusu rekodi ya watazamaji kuweza kuongezeka kwa mtandao wa YouTube kuingia hadi asilimia sitini na tisa ongezeko kwa mwaka mmoja uliopita. Kwa hivyo ni kendelea kuwasubiria mechi ya pili leo sukati ya Ali Tiadi ya kutoka Misri dhidi ya al Ali Tripoli kutoka nchini Libya. Naam. Lakini kwa sababu kwamba uwanjani, tunaporejea kwenye kipindi cha pili, wanaongoza timu kutoka Morocco FCS ambayo takiwa amewafungia alama 11, alama sita kila moja, Nisre Zuazua Edin, Azuga na Ayub Nuhi, kwa kuna Crista akiwa mfunga alama 11, Joel Freitas Almeida. Naam Jason Sagini zidi basi kufuatilia, hali utatujuza zaidi kwenye matangazo yetu ya hapo kesho asubuhi asanunaoskmeambia mbali akufanya kazissmbotureje hapa Afrika kule nchini Tanzania, ni kwamba mshambuliaji wa Pyramids FC ya Misri, Fiston Maele amezoa wasiwasi kwenye timu hiyo baada ya kuwepo taarifa na fununu kwamba huenda akachana na mabingwa hao wapya msimu jao. Pyramids iliandikisha historia kwa kuichapa Mamelodi uh, Sundowns kwa jumla ya mabao matatu kwa mawili katika fainali yeah, Mamelodi yeah, fundi mitambo, ambapo waliibuka na ushindi wa mabao matatu dhidi ya mawili kwenye fainali ya ligi ya mabingwa barani Afrika. Na iwapo basi huyu jamaa ataondoka pale, naaminika kwamba itakuwa sana pigo kwa Pyramids FC ya yeah, Misri mi Siku ya Jumapili, bwana, timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yenyewe wanajiita The Leopards. <laughs> Bila leo shaka pa. Leo <laughs> dam itakuwa na uh, chuana tena, na mechi itakuwa kirafiki kati yake na Madagascar. Hapo jana waliweza kuandikisha ushindi mzuri tu na uh, didi ya Mali, ambapo waliwazaba bao moja kwa nunge, na ishabikia sana Leopard katika matayarisho yake bwana, inapoendelea kuandikisha matokeo mazuri katika mechi hizi za kirafiki. Hata Jumapili najua iwapo walishinda Mali, bila shaka wataweza pia kuilaza Madagascar kwenye mechi yao ya kirafiki. Sekundi chache zilizosalia, haraka upesi mzile tijani kwamba mshambuliaji wa Sporting na timu ya taifa ya Uswidi ambaye uh, ni Victor uh, Gyokeres mwenye umri wa miaka ishirini na saba yuko tayari kuungana tena na kocha wake wa zamani ambaye ni Ruben Amoriam katika klabu ya Manchester, Amoriam katika klabu ya Manchester, Manchester, iwapo basi watafikiana, yeah, ni namna gani ataondoka. Anasema yuko tayari kuondoka. Tafadhali, Benson Nakoli, nenda ukacheze voliboli wikendi. Ni kushukuru, asante, tupate <laughs> makala. Ukweli au uongo, ukweli au uongo na msikilizaji, ni tarehe sita ya mwezi wa sita mwaka elfu mbili ishirini na tano. Karibu katika makala ya leo katika idhaa hii ya RF Kiswahili. Je, kuna video sauti au picha ambayo umekutana nayo na mitandaoni na inakupotosha mimi ni Hilari Ngati nami ukiniita Jupita Mayaka nitaitika. Kipindi hiki tunashirikiana na, na la Benevolencia. Habari ya kwanza tunayoangazia ni chapisho la kupotosha kuhusu msamaha wa Rais Ruto kwa mwenzake wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Kweli kabisa. Habari nyingine ni kuhusu wizara ya afya huko Singapore kukanusha habari za uongo kuhusu Uviko 19 na chanjo. Namba yetu ya mawasiliano anza na alama kujumulisha 254707888555 Jupita Mayaka, habari ya jioni. Niko mzima ingati, sijui wewe. Niko vizuri, ukiaka imekuwa vipi na raha? Sijui nkwa nini lakini furahia maisha tu, ipo siku. Na msikilizaji, sasa mnamo Mei tarehe ishirini na nane mwaka huu, wakati wa maombi ya kitaifa nchini Kenya, Rais William Samuel Ruto aliomba msamaha kwa nchi ya Tanzania baada ya wanaharakati na wanasiasa waliokuwa wamezuru nchi hiyo kuzuiliwa na wengine kurejeshwa nyumbani. Walikuwa wameenda kuhudhuria kesi inayomkabili kiongozi wa chama cha CHADEMA Tundulisu kuhusu uhaini. Sasa, kutokana na matukio haya, rais wa Tanzania Samia Suluhu alionya dhidi ya watu wa nje kuingilia masuala ya nchi yake. Na kuna video kwenye TikTok ya tarehe 21 Mei ikiwa na maandishi juu yake kuwa ni Ruto akimjibu Suluhu, lakini madai haya ni ya kupotosha. Kilipu hii ni sehemu ya hotuba ya awali kwa viongozi wa eneo la kati nchini Kenya kuhusu maendeleo ya kiuchumi. Tusikilize sehemu ya hotuba hiyo. Hii nchi ni nchi ambayo itakuwa nchi mojawapo ya maana sana duniani, mahali tulikuwa, mahali tulipo, mahali tunaenda, kwa mapenzi ya Mungu. Nchi hii itabadilika. Ni hotuba ya Rais Ruto ya tarehe ishirini na moja Mei, na hakugusia suala hili ambalo limeibua wasiwasi wa kidiplomasia kati ya mataifa haya mawili lakini, Jupita, utakumbuka walioathirika ni wakili na mwanasiasa wa Kenya Martha Karua, wanaharakati Boniface Mwangi na yule wa Uganda Agatha Aturaire mm -hmm, ambao wote walitoa taarifa juzi mm -hmm, wakimshutumu au kushutumu mamlaka ya Tanzania kwa mateso na unyanyasaji. Na ni Jumatano wiki hii ambapo mamlaka mamlaka usalama kule nchini Tanzania ngati zilikanusha madai hayo na kusema kwamba wawili hao badala ya kuitisha kikao na wanahabari wangeripoti kwa mamlaka za usalama kule nchini Tanzania na kupitia mbinu yasch. Klip inaonyesha Rut akizungumza wakati wa mkutano na viongozi katika ikulu ya Nairobi mnamo mei ishiinamoj mwaka huo, na tukumbusha kwamba msikilizaji, klipu hiyo ilichapishwa na kituo cha habari kutoka kule Kenya, The Standard, na inamwonyesha Ruto akiwa amevalia mavazi yale yale pia tulipata klipu ndefu ya hotuba yake Ruto iliyochapishwa kwenye mtandao wa YouTube na TVL News, jukwaa la habari la kidijitali, na hakuna sehemu klipu hii imetaja Tanzania wala Suluhu. Na katika klipu hii hakuna maelezo yoyote kuhusu Ruto kuzungumzia mzozo huu katika ripoti hii huko Kenya. Jupiter wanasema tutaamua kwa upande upi mambo ya siasa sitaki. <laughs> <laughs> ukweli au uongo na bila shaka, msikilizaji, unachokisikiliza kipindi ya wani ni ukweli au uongo. Hapa RFI Kiswahili, hapa tunabadilishana mawazo kuhusu kuepuka habari za kupotosha, lakini pia zile za uongo, haswa kwenye mitandao yetu ya kijamii. Mimi ni Hilari Ngati na mimi ni Natia Mayaka na Ngati, kuna taarifa mbili kuhusu uviko 19 ambazo zinapotosha. Na wizara ya afya nchini Singapore mnamo Juni tatu imewatahadharisha umma kutoeneza madai ambayo hayajadhibitishwa yanayoweza kusababisha hofu. Uma. Dai la kwanza linasema Singapore ni nchi ya kwanza kufanya uchunguzi wa maiti ya mtu aliyepatikana na uviko 19. Dai hili limekuwa likisambaa mitandaoni tangu mwaka wa 2021. Ujumbe wa wizara ya afya ya Singapore unasoma hivi, huu ni uongo kama ilivyofafanuliwa na wizara wakati huo, Singapore haijafanya uchunguzi kama huo, na pia si kweli kwamba uviko kumi na tisa inasababishwa na bakteria. Lakini unakumbuka tunaviita virusi vya uviko kumi na tisa. Pia madai kuwa Singapore ilitunga sheria za kuamuru chanjo na kuwafunga jela wale ambao hawajachanjwa baada ya mwanzilishi wa Bill Gates kutembelea nchi hiyo mapema mwezi uliopita, si kweli. Ingati tukiangalia hapa mtandaoni, Slay News inajieleza kama inaunga mkono Marekani na inayotetea uhuru wa kujieleza, wakati ambapo The People's Voice inasema inashughulikia mada ambazo vyombo vikuu vya habari havijaangazia. Machapisho haya yanazungumzia itikadi za mrengo wa kulia, nadharia za njama na matamshi ya kupinga chanjo. Msikilizaji, si kweli, Singapore haifanyi uchunguzi wa kwanza wa uviko 19, au kuwafunga jela wale ambao hawajachanjwa. Na siku zote, kwa taarifa sahihi na za kisasa kuhusu afya, tembelea tovuti za wizara ya afya ya nchi yako au shirika lolote la afya la kimataifa kama vile ngati, shirika la afya duniani, WHO. Fundi wetu wa zamu Vitali Mungisho alichanjwa kweli? Amesema alichanjwa. Wewe uko chanjwa? Nilichanjwa, nipo vizuri <laughs> <laughs> na katika kitengo chetu cha katuni leo tunaungana naye mzee wetu Mado kutoka kule nchini Kenya. Mado, habari ya jioni, umeshindaje? Na muda umesonga sana, unachora nini? Salama kabisa, asante bana, tuko hapa Nairobi, tuko sawa kabisa, ijapokuwa unajua huu ugomvi wa juzi kuhusu <laughs> um, hawa wanaharakati wa Kenya jijini Dar es Salaam Uh, ni kama umeibua, unajua hali ingine sio nzuri sana vile, najua uh, majirani, natakana tupendane, lakini hata hivyo inatayarisha mchoro kuhusu hayo madai uh, mtandaoni kwamba Rais Ruto alimjibu mwenzake Mama Suluhu Hasani. Uh, tukio hilo hilo ilo likiebuka uh, umeweka hapo pamoja huyo, hmm, alisema hivi na mwingine akasema hivi, lakini tumeona ni uongo. Tunazidi kuona hmm, wazi wazi kwamba kwa, kwa uongo mtandaoni huenda ukazidisha hali ya kutenganisha jamii za kimataifa hata zaidi. Asante Mado, huje tutembelee studioni jamani, next week lazima niko hapo karibu. Uwe na jioni njema <laughs> Lakini msikilizaji, kibonzo chake Mado unaweza kukitazama kwa kutembelea mitandao yetu yote ya kijamii ikiwemo TikTok pamoja na YouTube na mtandao wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25407888555 a ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni ndani ya saa 24 utatupata kwenye Facebook Instagram X na hata TikTok lakini pia unaweza kutuandikia ujumbe kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na kujumuisha 254707888555 mimi ni jupite mayaka ingati mwenda pole hajikwai lakini ukienda polepole utapitwa <laughs> <laughs> kwaheri