Dakika kumi na tano baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki. Victor Buso, karibu na habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu. Leo hii kuna michuano mbalimbali mbali ya kimataifa ya kirafiki katika mchezo wa soka. Uh, timu ya taifa ya Algeria itacheza na Rwanda kuanzia saa moja jioni uh, saa za Afrika Mashariki, lakini DRC nayo itachuana na Mali kuanzia saa tatu usiku uh, saa za Afrika Mashariki. Mechi kadhaa pia zimeshachezwa mpaka sasa. Uh, timu ya taifa ya Singapore imeshinda Maldives mabao matatu kwa moja huku Sri Lanka aa, nayo ikishinda Brunei bao moja kwa sifuri. Bila shaka timu mbalimbali zinajiandaa, na kwa kawaida aa, kalenda FIFA huwa na siku kama hii ambayo timu za taifa hupata nafasi ya kucheza mechi za kujipima nguvu kule nchini Uingereza ni kwamba klabu ya Manchester City, ripoti zinasema kwamba inakaribia sana kumsajili uh, Tijani Rejas. Uh, huyu ni mchezaji ambaye um, amekuwa cheza katika klabu ya AC Milan kule nchini Italia, lakini pia inamchungulia Rayan Al Nuri, mchezaji um, huyu wa kutoka Wolves. Uh, na ripoti zinasema kwamba mazungumzo yanaendelea na huenda akaingia katika uwanja wa Etihad baada ya kusajiliwa kwa dola milioni arobaini na tano. A, kocha Pep Guardiola wa Manchester City anaendelea kuimarisha kikosi chake kuelekea kuanza kwa, kwa msimu mpya hivi karibuni. Lakini pia Pep Guardiola amesema kwamba matamanio yake ni kushinda au kuongoza timu kwenye mashindano ya kombe la dunia baada ya kufanya vizuri katika ligi mbalimbali kule nchini Hispania, Ujerumani na Uingereza ambako ameongoza klabu mbalimbali na kushinda mataji kumi na mawili. Je, tutaona Pep Guardiola katika siku zijazo akifunza mojawapo timu ya taifa? Subiri, wow, tuone. Manake tajiriba nayo Victor Abuso, na bila shaka, na leo ni mashindano ama ni mechi ya nusu fainali ya kuania taji la UEFA baina ya timu za taifa uh, kati ya timu ya taifa Hispania na Ufaransa uh, lakini katika mzunguko wa tatu kufuzu katika michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita uh, kule barani Asia, ni kwamba tima taifa ya Australia itaminyana na Japan, huku Indonesia na China uh, zikichuana, lakini pia kutakuwa na mechi kati ya Iraq na Korea kusini mechi kama hizi pia zinaendelea katika bara la kule amerika kusini ambako ecuador na brazil pia uh, wanachuana chile na argentina pia watachuana baadaye katika mchezo wa tennis ni kwamba mashindano ya french open yanaendelea kule nchini ufaransa kwa upande wa wanawake jioni hii ariana sabalenka anachuana na iga swiatek katika mechi ya kwanza ya nusu fainali na inaonekana kwamba Ariana Sabalenka anafanya vizuri, lakini tusubiri mpaka raundi zote tatu zimalizike. Lakini Lois Boisson atamenyana uh, na coco Gauff wa Marekani uh, katika nusu fainali nyingine, kwa upande wa wanawake wanawakevabuso. Uh, kuna jina ambalo limepotea sana katika mchezo wa tenisi upande wa wanawake Naomi Osaka kaenda wapi? Bila shaka nafikiri hakufanya vizuri katika, um, hivi karibuni, kwa hivyo wakaondolewa mapema mm. mm. uh, katika mashindano haya ya French Open na uh, ndio hivyo, inakuwa hivyo uh, unakuwa vizuri baadaye mambo yanakuwa magumu Unaondolewa, yes. Kwa upande wa wanaume pia ratiba ya mchezo wa finali imeshatoka uh, Janik Sina atachuana Novak Djokovic, ambaye anatafuta uh, taji lake kubwa lingine uh, baada ya kushinda zaidi ya mataji kumi, ameshinda French Open, amecheza um, Wimbledon, ameshinda uh, mashindano mbalimbali mbali. Uh, kwa hivyo tunasubiri kuona iwapo anafuzu katika hatua ya finali uh, mwishoni mwa wiki hii ili kunya kutafuta taji hili, lakini Lorenzo Musetti atachuana na Carlos Alcaraz. Huyu ni mchezaji mwingine uh, ambaye amekuwa akifanya vizuri katika mashindano haya uh, ya uh, tenis duniani. naam, Victor buso, ni kushukuru sana kwa habari hizo za michezo. Natumai kwamba maandalizi ya nchi za Afrika Mashariki zinajiandaa vyema kwa ajili ya uh, mashindano, mm, mashindano ya ahaa, tafanyika mwezi wa nane mjini Nairobi, kule Kampala na Dar es Salaam mm -hmm. Nikushukuru kushukuru sana Shukran. Tupate marudio ya makala, wimbi la siasa Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Waziri Mkuu wa Sudan Kamil Idris amevunja serikali ya mpito baada ya kuteuliwa kwenye nafasi hiyo na kiongozi wa kijeshi Abdel Fattah Al-Burhan mwezi Mei hayanjeri wakati huu, vita vilivyoanza Aprili mwaka 2023 kati ya wanajeshi na wanamgambo wa RSF vikiendelea kushika kasi na vimesababisha hali mbaya kibinadamu, likiwemo balaa njaa. Tangu kuanza kwa vita vya Sudan, watu zaidi ya elfu 20 wamepoteza maisha na wengine zaidi ya milioni 15 wameachwa bila makazi kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, huku wengine milioni nne. Wakikimbia nchi hiyo. Kujadili kinachoendelea nchini Sudan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Hamdun Masel akiwa Mwanza nchini Tanzania. Karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa wiki hii. Na kutoka Nairobi naungana naye Dr. Eric Irungu. Yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia. Karibu sana wa akiwa Nairobi. Nashukuru pia asante. Uh, nianza nawe uh, Dokta Irungu kwa tathmini yako kinachoendelea Sudan na uteuzi wa waziri mkuu mpya uh, kuunda serikali mpya. Unafikiri uundwaji wa serikali hiyo ambayo tunatarajia katika uh, siku zinazokuja una uh, nafasi gani katikati ya vita kujaribu kusaidia kutuliza hali ya Sudan ambayo tunaishuhudia kwa sasa? Hili suala la kuweza kuteua serikali mpya ni mojawapo ya zile juhudi za kuhakikisha kwamba kuna utaratibu uh, wa kuweza kufanya mageuzi katika serikali na kuleta ile serikali ambayo huenda ikakubalika. Kwa hivyo ni njia mwafaka kuelekea katika uh, kutafuta suluhu uh, japo uh, sio rahisi vile, kwa sababu lazima kuwe na michakato mizima ambayo itawekwa kuhakikisha kwamba serikali inatenda kazi utakaohakikisha kwamba watu wote na pande zote Uh, huenda zikaweza kuwa na makubaliano na mwafaka wa kuweza kuafikiana jinsi uh, serikali na shughuli zake zitakapoweza kutekelezwa. Na Bwana Hamdun, wewe una mtazamo gani wakati huu bado vita vinaendelea, uh, kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF? Uh, kwa mazingira haya nchi kama Sudan inahitaji serikali ya na namna gani? Kwanza kabla ya kuhitaji serikali, tujibu hili kwamba ni, ni, ni majibu ya moja kwa moja ya jenerali eh, Buruhani kumjibu Dagaro kwamba eh, walipounda serikali kule Nairobi wakati mmoja, iliyohusisha baadhi ya watu na kadhalika na baadhi ya vyama, kuna watu waliweza kuona kwamba labda Dagaro ana nguvu zaidi kuliko jenerali Buruhani, na ana haki ya kuwa na serikali na nguvu mkononi na kadhalika. Nafikiri hili limekuja katika sehemu kama sehemu ya kujibu kwamba nani anaweza akafanya nini, nani ana mamlaka gani na yanaweza kubadilika kiasi gani, na nani anaweza kuamrisha serikali iwepo nyingine ya kiraia. Naomba urejee hapo pahala, maana nimeanza nime ku, ku, kujibu lile ya kwanza katika kuweka murwa. Nilikuwa nimekuuliza kwamba uh, Hamdun, unafikiri sasa huyu waziri mkuu mpya anaweza akaunda serikali ya na namna gani, uh, katikati ya vita ambavyo vinaendelea? Bila shaka ataunda serikali ya kiraia, lakini ambayo inaungwa mkono zaidi na jeshi. Kama alivyoteuliwa yeye, atajaribu kuwatenga au pengine kuwatenga baadhi ya watu upande wa dagaro ili kuweza kumaliza nguvu, nia ni mkakati wa kumaliza nguvu Dagalo kwa kipande kipande, alichobaki nacho ama sehemu yake ya, ya, ya udhibiti katika harakati zake za kijeshi. Erica, wewe ukitazama kinachoendelea Sudan, kila upande unaonekana kwamba unataka kuunda serikali na hali irudi kama kawaida, lakini hawa majenerali wawili wa RSF na jeshi la taifa bado wanakabiliana. Unafikiri nini kinaweza kufanyika ili kujaribu kuwaleta kwenye meza ya mazungumzo. La mwanzo ni kuhakikisha kwamba kuna juhudi za kuweza ku, uh, kuleta ule mwafaka mzima. La, lazima zile tofauti za kisiasa na zile tofauti za kijeshi ziweze kuratibishwa pamoja ndiposa waweze kuwa na njia ya katikati ya kuweza kufanya mazungumzo. Na pili, lazima kuwe na uhusishwaji wa wadau wa katika nchi e, ili kuhakikisha kwamba wadau tofauti wataweza kuletwa a, na matakwa yao pia yaweze kuhusishwa, kwa sababu ikumbukwe ya kwamba e, hivi vita sio au havihusu tu wale e, wale, wale wadau wakuu RSF e, na, na na serikali kuongozwa na jenerali bali pia kuna wananchi, kuna mashirika ya kijamii na kuna mashirika yasiyo, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kiserikali. Kuna pia jamii ya kimataifa, jamii ya kimaeneo, tuseme katika eneo la Afrika. Hawa wote ni wahusishwaji ambao wanahitaji kuletwa katika huu mchakato wa kuweza kuhakikisha mazungumzo. Naam, katika siku za hivi karibuni tumeona jeshi likionekana kudhibiti jiji kuu Hatum na RSF ambao kwa kiasi kikubwa wanadhibiti jimbo la Darfur, wamekuwa wakishambulia miundo mbinu muhimu ya nishati na hata uh, kuacha jiji kuu la Hatuma ambalo uh, pia inakabiliwa na kipindupindu bila umeme uh, labda kwako, Hamdun Masel, hii inamaanisha nini? Vita haina macho ni msimu maarufu sana wa Kiswahili, na mtu mwenye kutaka kushinda atahitaji msaada toka shetani, sio malaika tu. Msaada wa malaika ukichelewa, anachukua msaada wa shetani, alimradi afikie lengo lake. Ni jambo baya kabisa. Katika hali ya kawaida, ingekuwa ni teritorio, yani vita kati ya nchi na nchi, ingeleta maana kwa, lakini sayo, ndani kwa ndani ni hatari. Unaipiga, una miundombinu, unaharibu na na, waliobaki wabaki na, na sehemu ndogo tu ya Umdurumani huku maeneo ya, ya nini. Kwa ujumla, ni jambo la hatari, ni jambo lisilopendeza, na nafikiri jambo kama hili halimletei alimpi tena umaarufu Jenerali eh, Dagaro, linamnyima umaarufu na kumwongezea eh, umaarufu na utu Jenerali Burhani. Na muda wetu kwa kweli unayoma sana, lakini uh, tukifikia ukingoni Dr eri uh, Kirungu, ukiwa Nairobi. Uh, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja Mataifa, hali ya kibinadamu Sudan ni mbaya sana. Mamilioni ya watu hawana chakula, hawana maji. Na siku ya Jumanne, uh, tarehe tatu mwezi Juni, Umoja wa Mataifa ulisema kwamba watu zaidi ya milioni nne sasa wamekimbia Sudan, wamekimbia katika mataifa yaliyo jirani. Unafikiri kwamba jumuiya ya kimataifa imeisahau Sudan? Kwanza niseme ya kwamba inasikitisha kwamba matatizo hayo yanayopatikana katika hii nchi ya Sudan, kwa sababu uh, kuna dhiki kubwa ambayo inayopatikana ina na wale wananchi uh, na ni kweli kwa swali lako uh, jamii ya kimataifa uh, kimsingi lazima tuseme ya kwamba imeweza kidogo kuwa wana Wanasudan. Jamii ya kimataifa haijaonekana kujitokeleza kimasomaso kuweza kutekeleza mipango ambayo itahakikisha mazungumzo yanazidi kufanyika na hali nzima ya kibinadamu ikumbuke ya kwamba jamii ya kimataifa imeweza kuwa na ushawishi mkubwa, uh, tuseme katika migogoro mingine uh, au vita vingine, mathala niseme kule Ukraine uh, kule Gaza, maeneo ya Gaza, kile ule ukanda wa Gaza uh, kwevo, kwa hivyo kwingine tumeona kwamba jamii ya kimataifa imeweza kujitoa mbele na kuweza kutoa hamasa uh, kuweza kutoa mazungumzo na pia kauli tofauti, lakini inapokuja hapa ni sudan kidogo uh, tunaona ya kwamba jamii ya kimataifa haijaweza kuwajibika. Kwa hivyo uh, jamii ya kimataifa lazima pia iweze kuchukua ile lawama kwamba hawajaweza kuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba uh, mazungumzo au hali ya kuhakikisha kwamba hali ya kibinadamu inaweza kutazamiwa. Imeweza kuwasikia uh, Hamduni wa unasemaje kuhusu hilo? Bila shaka vipaumbele vya ulimwengu na hao wanaitwa jumuiya ya kimataifa vinajionyesha. Bahire mgogoro kati ya Ukraine na Urusi. Mgogoro kati ya Israel na Filestini vinaonekana kumeza umuhimu na uzito wa vurugu iliyomo katika nchi ya Sudani katika Afrika. Bila shaka inaonyesha dhahiri kwamba Afrika inafikiriwa ikiwa mwisho katika masala mengi ya kimataifa, isipokuwa rasilimali zake. Watu wanaokimbia Sudani na madhara yaliyopatikana hayajalingana na madhara yaliyopatikana huko Gaza, pamoja na kwamba Gaza wamekufa watu wengi zaidi na hata pengine wanaweza kuwa wamekufa watu wengi zaidi huko Sudani, lakini uratibu pengine hautoshi kutuonyesha idadi halisi ya watu waliokufa, kama wanakimbia watu hadi milioni nne nafikiri, ndiyo nchi ambayo sasa ina wakimbizi wengi wa ndani na wanje kuliko taifa lolote duniani eh? na bado hatuwezi kusema lolote, bado dunia haiwezi kusimama kusema hapana, dhahiri shahiri kabisa kwamba eh, nafikiri ni dunia hiyo, jumuiya ya kimataifa imeipa kisogo eh, imelipa kisogo swala hili gumu la Afrika, na hapa naona pengine hiyo jumuiya ya kimataifa inayotajwa, maana mimi wasijua hata vizuri, labda ni Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na na na na na, na Switzerland na nyinginezo zinataka Afrika iendelee kuteketea, labda kama ndio hilo, lakini kimsingi hiyo jumuiya yenyewe ya kimataifa imeitelekeza ime Sudani nam. Kwa wiki hii tufikie hapo kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo Mwanza nchini Tanzania Tazana. lakini pia ni kushukuru Dr Eric