Ni saa 12 na dakika 15 Afrika Mashariki. Na sasa tunakwenda viwanjani. Victor Buso, karibu ndugu nam. Asante sana uh, Jupiter Mayaka. Kwenye michezo tuanzie kule nchini Ufaransa, bingwa uh, mara tatu wa mashindano ya mchezo wa tenis uh, taji la French Open kwa upande wa wanawake Iga Swiatek amefanikiwa kufuzu katika hatua nusu fainali, na sasa atachuana na mchezaji bora duniani Ariana Sabalenka uh, Swiatek ambaye anarudishwa katika nafasi ya tano duniani amefika katika hatua hiyo baada ya kumshinda Elina uh, Sabotlina kwa seti za sita moja saba sita uh, katika mechi ya kuvutia ya nusu fainali ambayo imechezwa hivi leo. uh, Sabalenka naye alimshinda bingwa Olimpiki Zenquyen kutoka China na kufuzu katika hatua hiyo uh, ya nusu fainali. kwa upande wa wanaume mechi kadhaa bila shaka zitachezwa uh, leo na kesho Jannik Sinner atachuana na Alexander uh, Bublik huku Alexander Zverev naye akichuana na Novak Djokovic ambaye uh, anatafuta taji lingine la kubwa kama hili. Ameshinda uh, mataji zaidi ya kumi katika mashindano makubwa uh, kama haya, lakini Lorenzo Musetti anacheza uh, na Frances Tiafoe. Huyu ni raia wa Marekani uh, huku Tommy Paul naye akimenyana uh, na Carlos Alcaraz. Huu ni mchezo ambao uh, Jupiter unachezwa na watu wa Ngwana kwa saa kadhaa. Unataka kusema hivyo, wewe unajua, ni mpenzi wa mchezo wa wavu ha, sasa uh -huh. Kwa, wewe, kwa mtu kama wewe inabidi ufanye mazoezi zaidi ili, ili kucheza mchezo huo ambao unachukua muda mrefu sana. Mtajitahidi, naam. Na, katika soka ni kwamba watunzi wa mchezo uh, wa mpira wa mpira wa miguu duniani wanasema kwamba katika siku zijazo, iwapo mchezaji atagusa uh, mpira mara mbili labda kwa bahati mbaya mm -hmm. Wakati wa kupigwa kwa mechi ya penalti kwa mpira wa penalti ataruhusiwa tena kupiga mpira huo, na hii imekuja baada ya penalti ya mchezaji Julian Alvarez uh, kutoka klabu ya Atletico Madrid uh, kukataliwa wakati wa mechi muhimu sana ya muondoano uh, dhidi ya klabu ya Real Madrid na hivyo uh, klabu yake kuondolewa katika uh, mchuano huo unaosababisha mjadala mkubwa sana uh, kwa bahati mbaya aligusa mpira huo mara mbili, na mwamuzi wa michio akakataa kwamba hawezi kupiga tena kwa kanuni za shirikisho la, la, la, la mchezo huo wa miguu. Sasa inabidi waangalie upya sheria hii, itabidi waangalie vizuri yeah. Wanakumbuka kuna ile pia teknolojia VAR, ilipokuja ilikuwa na tashwishi kidogo, lakini najua mabadiliko yakija lazima tuyakubali. Wakati mwingine na una kwa tukio kama hili wanasema kwamba ilikuwa kwa bahati mbaya mm -hmm, kukusudia kukusudia. Serikali ya Uingereza imeitishia kumchukulia hatua za kisheria aliyekuwa mmiliki wa klabu ya soka ya Chelsea Roman Abramovich kwa kuzuia dola bilioni 3.4 ambazo alizipata uh, baada ya kuuza klabu hiyo. Fedha hizo zilikuwa zime ambazo ziko kule nchini Uingereza uh, serikali ya Uingereza imesema kwamba zitakwenda kuwasaidia watu ambao wameathiriwa na vita kule nchini Ukraine. Uh, serikali ya Uingereza inasema kwamba imeshindwa mpaka sasa uh, kuelewana na Abramovich uh, tajiri huyo mwenye asili ya Urusi kuhusu fedha hizi ziende wapi uh, zipelekwe wapi baada ya kuuza klabu hiyo mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Unaweza ukaona namna na gani michezo na siasa uh, mara nyingi huwezi kutenganisha uh, vitu hivi viwili lakini, abuso vitu vingi tu hauwezi uh, kuvitenganisha na siasa vitu vingi tu, mm -hmm. Lazima siasa itakuwepo <laughs> <laughs> kwa vyovyote vile. Uh, hatma ya mvutano huu kati ya huyu bilionea mm -hmm. na serikali ya Uingereza. na mshambuliaji wa timu ya taifa ya Kenya Michael Olunga ambaye amekuwa akicheza katika klabu ya Al Duhail kule, uh, nchini Qatar amemaliza mkataba wake wa miaka minne na nusu na ameagana na klabu hiyo baada ya kuibuka mfungaji um, bora katika kipindi hicho. Ameifungia klabu yake mabao mia moja na thelathini. Ulunga ni mchezaji maarufu sana nchini Kenya, na hutegemewa sana katika michuano ya kimataifa. Natama kwamba uh, ni mchezaji ambaye atajumuishwa katika kikosi pia cha timu taifa ya Kenya, Harambee Stars, wakati Kenya itakapokuwa najiandaa kwenye michuano ya CHAN. Na ungepewa nafasi ya Busa, ungefunga mabao mangapi? Mimi nafikiri kama mia mbili, mia mbili. yeah. <laughs> Asanteni kushukuru, shukran sana. Na sasa msikilizaji, apote makala Afrika Mashariki. Najisikia amani sana nikiona daraja kama hili, maana limekamilika kwao. Tunashukuru tumepata urahisi kutoka Kigongo cha ndoto hadi Busisi la mafanikio. Daraja la JPM ni zaidi ya muunganiko wa ardhi, ni daraja la nafsi na daraja la maisha mapya. E, ilikuwa ni ndoto ya marehemu kuja kuunganisha eneo hili kupitia daraja ambapo, e, daraja hili tulilisanifu kwa kutumia e, teknolojia ya madaraja makubwa ambayo inaitwa extradosed bridge katika mawimbi ya Ziwa Victoria, mahali ambapo upepo unachora historia ya mawimbi yanabeba matumaini ya kizazi kipya, Tanzania imeandika ukurasa mpya katika sekta ya miundombinu. Kwa sasa hivi daraja baada ya daraja ya kukamilika, tutapata faida kwamba tutapata abiria wa moja kwa moja kutokea hapa Kigongo feri, moja kwa moja mpaka Geita na ambapo zamani tulikuwa tupati fursa hiyo. Kukamilika kwa daraja la JP Magufuli katika eneo la Kigongo Busisi mkoa wa Mwanza si tu ni mafanikio ya kihandisi, bali ni utekelezaji wa ndoto ya taifa. Daraja hili limesanifiwa eh, kudumu kwa takriban miaka mia moja. Daraja hili lina urefu wa zaidi ya kilomita tatu nukta mbili na ni la kwanza kwa ukubwa Afrika Mashariki na la sita kwa ukubwa katika bara zima la Afrika. Daraja hili lina uwezo wa kuhimili kubeba eh, takriban tani mia moja na sitini kwa kila spani, ambapo nao uwezo wa kupitisha gari E, takriban 67. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama kuangaza na kumulika daraja la JPM, ndoto iliyogeuka kuwa daraja la maendeleo. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa miaka mingi, wakazi wa Kigongo na Busisi wamekuwa wakivuka maji ya Ziwa Victoria kwa kutumia vivuko vya zamani. Mara nyingine vivuko vinapoharibika basi hujikuta katika wakati mgumu wakati wa mvua upepo mkali hufumua maji ya ziwa na kusababisha hofu kwa wasafiri lakini licha ya hayo kila siku asubuhi kina mama na baba vijana kwa wazee hujipanga kwa uvumilivu kuanza safari ya kuvuka wengine kwenda sokoni wengine shuleni wengine hospitalini kwa wengine tu si kivuko, bali ni njia ya kuelekea matumaini. Watoto hufumbata mikono ya wazazi wao kwa hofu, lakini huzoea, maana ndivyo ilivyo kwao tangu kuzaliwa. Wamejifunza kwamba maisha hayaepuki hatari, bali kukabiliana nayo kwa imani na ujasiri. Katika simulizi ya maisha yao, kuna mithali moja ambayo huonekana kueleza vyema safari hiyo ya kila siku: maji marefu huvukwa kwa moyo wa simba. Ni mithali ya kale lakini kwa Kigongo Busisi imegeuka kuwa wimbo wa maisha. Ashura Rajabu, mkazi wa Kigongo feri, Misungwi, mkoani Mwanza, amevuka kivuko hiki kwa miaka nane na kufanya biashara ya samaki kila siku. Kivuko kilikuwa kama uzi mwembamba unaounganisha maisha yake. Naweza nikamaliza hata masaa matatu kwa wastani. Kwa sababu unaweza ukafika Kigongo, ukakuta feli iko ngambo upande wa pili. Kwa hiyo ukikuta feri iko ngambo upande wa pili inabidi usubiri na inategemeana na je, vivuko vyote vinafanya kazi au la hasha. Unaweza ukakuta kivuko kimoja kinafanya kazi kingine hakifanyi kazi. Kwa hiyo inabidi usubiri. Kwa hiyo unaweza ukachukua masaa matatu, masaa matatu na nusu ukiwa ukwenda mpaka na kurudi. Kwa sababu sengee, unaweza ukaenda kule ukakuta kivuko kimesha nyenyua mlango kimeondoka. Kwayo inabidi ukisubirie ili kirudi, upebwe urudi tena upande wa pili. Iwapo si kwa ujasiri wa moyo, basi wengi wangeshindwa hata kufanya safari hiyo ya kila siku. Methali hii ni kumbukumbu -kumbu ya kwamba watu wa Kigongo Busisi si tu wasafiri, ni mashujaa wa kimya kimya wanaopambana na mazingira yao kila siku kwa matumaini ya maisha bora zaidi. kama kuna siku moja tulipanda tukafika kule upande wa pili, kivuko na chenye kikaharibika, huku cha upande wa huku kimeharibika, na upande wa kule wa pili kimeharibika. Kwa hiyo kabili tusubiri kwa wasta, nilikaa kwa muda mrefu, mpaka nilija kufika upande wa huku, nikakuta samaki zimeshaharibika kwa sababu sikuwa na barafu, sikuwa na nini, alafu feri zikaa zote mbovu mbili, upande wa huku imeharibika, upande wa kule imeharibika kwa hiyo hata tunafurahia kwa daraja ya kupona kwa kweli ni bora sana. Simulizi ya maumivu kwao huenda sasa ikawa historia, kwani miongo kadha Kigongo na Busisi vilikuwa pande mbili za ndoto moja, zilizoachwa na teknolojia, zilizosaulika na kasi ya dunia. Sasa daraja hili linaunganisha zaidi ya kilomita 3.2 ndani ya maji ya Ziwa Victoria, likiwa daraja la kwanza kwa ukubwa wa Afrika Mashariki na la sita kwa ukubwa barani Afrika. Kwa Shabani Shaibu Suleiman dereva wa roli anayesafiri Geita, Bokoba hadi Kampala, daraja hili ni tiba ya maumivu ya muda mrefu. Yani kazi yangu, kazi ya roli yoyote ni muda, mwona waka mkubwa kazi yoyote ya, yani ya roli, awe mtu anayeendesha gari kubwa ni muda, hamna kitu ki, yani kinacho, kinacho mata kwenye roli au gari kubwa zaidi ya muda. Unafika saa moja hapa uvuki, unavuka saa nane saa tisa ule muda unaambao umeupoteza pale, ule ndio hela yako kwenye kazi yetu ya loli. Yaani kwa mfano unafika saa moja, saa moja. Una saa moja, unavuka saa moja. Mwanzo unaingia saa mbili Sasa unafika unaipaki ile gari unaenda kupumzika angalau hata masaa matatu manne. Ukiamka saa tisa saa nane ule muda unaoamka wewe ndio muda ambao unaingiza hela yako wewe lakini muda ambao unalala feli unakuja tena kuvuka ushapoteza hela hapa una nyumba ya kupanga mtoto anatakiwa ende shule ujala ile hela ushaipoteza pale kwa upande wake tenti Robert Amblet Dereva wa bodaboda, daraja hili ni njia mpya ya kipato kwa, kwa upande wangu mimi, faida inayopata kwamba kwa, kwa, kwa, kwa tumeongeza kipato tunanguza, kipato kimeongezeka kwa mtu mmoja mmoja baada ya hili daraja kuwa limekamilika, kwa sababu unapata abiria kwenda ruti ndefu ambapo tunapata faida kubwa tofauti na zamani. Tulikuwa tunapata ruti fupi na hela kidogo, lakini sasa tunapata ruti ndefu na hela kubwa. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, kwa ukanda wa Ziwa, daraja hili linamaanisha ukuaji wa soko uboreshaji wa huduma na ongezeko la usafirishaji wa bidhaa kwa haraka zaidi. Kwa Afrika Mashariki, ni daraja la kibiashara kuunganisha Tanzania na nchi jirani kama Rwanda, Burundi, Kongo, Uganda na Kenya. Mhandisi Ramadhani Hasani Majaliwa, kaimu meneja wa TANROADS mkoa wa Mwanza, anasema daraja hili limesanifiwa kudumu kwa zaidi ya miaka mia moja bila uhitaji wa marekebisho makubwa. Ujenzi wa daraja hii ulianza rasmi eh, Februari mwaka 2020 awamu ya tano ya hayati John Pombe Joseph Magufuli na, e, ilikuwa ni ndoto ya marehemu kuja kuunganisha eneo hili kupitia daraja ambapo e, daraja hili tulilisanifu kwa kutumia e, teknolojia ya madaraja makubwa ambayo inaitwa extra dosed bridge ambalo sasa inakuwa, e, daraja inakuwa, inakuwa, kunakuwa na daraja kuu pamoja na madara, madaraja ya matoleo. Daraja kuu lina almost mita 520, alafu mita 1240 kila upande ni daraja la Matoleo. Daraja hili e, limesanifiwa e, litakuwa lina urefu lina, e, wa kilomita tatu na upana wa mita 28 28.45, na kulifanya kuwa daraja refu zaidi kuliko madaraja yote katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki, lakini pia linafanya kuwa daraja namba sita katika madaraja yote Afrika. hii ujenzi wa daraja hili ikiwa ni ndoto ya aliyekuwa rais wa Tanzania, hayati Dkt John Pombe Magufuli, ndoto ya kulivusha taifa kutoka upande wa kusubiri hadi hatua ya kusonga mbele. Daraja hili limekuwa ni ni, ni, ni, ni ukombozi mkubwa sana katika ukanda eh, katika, huu wa Victoria, lakini pia kwa nchi kwa ujumla, kwa sababu eh, barabara, daraja hili liko katika barabara ya eh, barabara kuu namba T04 ambayo inaunganisha, ina, inaunganisha mpaka wetu wa, wa, wa Mutukura kwa maana ya Uganda inakwenda mpaka Sirari katika ushoroba waao wa, wa, wa, wa na jumla takriban kilomita mia saba hamsini na mbili kwa unaona kwamba daraja hili sasa linakuwa ni linki kubwa inatuunga na nchi kama za Burundi, Rwanda, Uganda hata pia kwenda Kenya fanya kwa, kwa daraja na kwa, kwa muhimu wa kipekee kwa maana ya swala la la uchumi kwa wakazi wa Kigongo Busisi. Daraja hili si tu la zege na chuma, ni daraja la matumaini, ni daraja la ndoto zilizotimia, ni daraja linalotazama mbele, kuunganisha watu, biashara na mataifa. Uchumi wa kanda ya ziwa unatarajiwa kukua kwa kasi na Afrika Mashariki yote itanufaika kwa daraja hili ambalo ni zaidi ya njia, ni ishara ya mwamko mpya wa maendeleo ya bara hili. Ashura Rajabu anamaliza kwa kusema najisikia, amani sana nikiona daraja kama hili, maana limekamilika. Kwa hiyo tunashukuru, tumepata urahisi. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapa naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tumetuama kuangaza na kumulika daraja la JPM, ndoto iliyogeuka kwa daraja la maendeleo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Kwa sasa na uwe na wakati mwema.