Dakika kumi na tano baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki. Na msikilizaji, tunaingia viwanjani. Benson Wakoli, tafadhali usianguke. Sizianguka dada Minslet jai yeah. Na tajariba ya kutosha muda wote natumai <laughs> <kwenye studioni, laughs> na, na, wewe ni mwepesi zaidi nam na haraka na, upesi. Basi tupitie habari za mchezo. Bila shaka tuanze moja kwa moja me, me, muda mfupi uliopita kumekuwa kunacheza debi ya jadi kati ya klabu kubwa nchini Kenya, AFC Leopards, mm -hmm. na klabu ya kina Victor Busa Gorumaya, bila shaka ni ligi ya Kenya, ambapo wametoka sare ya bao moja kwa moja katika uwanja mpya kabisa ambao ulizinduliwa hapo jana, wa Raila Odinga kule kaunti ya Homa Bay. Unajua ina maana gani wao kutoka sare ya bao moja kwa moja ina maana ya kwamba polisi eh, FC ambao sasa ndio wanaongoza ligi ya Kenya watahitaji tu alama moja kutawazwa ushindi katika ligi ya Kenya ambayo inakaribia kufika kingoni. Police FC sasa inaongoza ligi hiyo ikiwa na alama sitini na moja, ikifuatiwa kwa karibu na Tusker alama hamsini na tano. Gor Mahia ambayo ilikuwa ikiongoza ligi hiyo kwa muda mrefu inashikilia alama ya tatu ikiwa na alama hamsini na nne. Homeboyz tano, uh, namba nne ikiwa na alama uh, hamsini na nne. Shabana FC, timu ya wale wa jamaa wanapenda kula ndizi, iko na nambari ya tano ikiwa na alama hamsini na mbili. FC Leopards ambayo ina jina kubwa lakini bado timu ya inasuasua, inasuasua timu ya nani ya ilaringati inasuasua, nambari ya sita hapo. Basi inafunga sita bora katika ligi ya Kenya. Bila shaka Polisi FC, Benson, mm. iwapo watashinda ligi hii mm nafikiri itakuwa ni mara ya kwanza ah, kwa hivyo itakuwa ni historia imeandikwa na klabu hii, watakuwa wameandikisha uh, historia yani ya kipekee ambayo kusema kweli haijaandikishwa na polisi FC ambao kimungu mungu, tunaweza sema watasema ni bidii, lakini mimi kusema kweli naona kana kwamba ilikuwa ni mkono wa Mungu, mkono wa Mungu wa fi, mm. Lakini Benson unajua watu wanapojituma mm. bila shaka inabidi wa, eh, wape pongezi. Wanasema unafanya kazi Mungu anaekelea mkono wake <laughs> Shaka. <laughs> Juhudi zako zinakuja mwanzo. Tusubiri tuone namna ligi itakavyokamilika itakavyokamilika. Naam uh, mm -hmm. Aina siku nyingi kusema kweli, hawa ni washindi wanaosubiri kutawazwa kutawazwa bila tu? shaka mm -hmm. <laughs> Tuvuke hadi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopards wameenda kule Paris kufanya mazoezi kwa matayarisho tu ya ku Uh, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kucheza mechi za kufuzu kwa nia kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita ambapo Alhamisi wana mechi, watakuwa wanacheza na Mali uh, tarehe tano itakuwa Alhamisi, alafu Jumapili watakuwa wanacheza mechi nyingine dhidi ya Madagaska. Lakini Benson, sijaelewa mm. ni kwa nini tim, timu huwa zinasafiri nje ya nchi e. zao kwenda ku fanya matayarisho. Kwa nini timu zisifanye matayarisho nchini? Kubadilisha mazingira ni kitu cha msingi, means letijayo, kutaka kuandikisha matokeo mazuri, unatoka maeneo ambayo umeyazoea. Leo hii tukitaka wewe, bila shaka eh, uwe mzuri zaidi, tunakuondoa hapa tukuna kupeleka mahali kingine. Nafikiri serikali za nchi zetu zinafaa ziboreshe viwanja vya nyumbani. Uh, viwanja vya nyumbani bila shaka vinafanyiwa ukarabati mara nyingi sana. Hapa kanda ya Afrika Mashariki unajua, tutakuwa wenyeji wa mechi za um, kwa nia kombe la dunia mwakani, kwa hivyo nyingi zinafanyiwa ukarabati, lakini ndivyo hivyo na ukitaka kuwe mzuri zaidi, ondoka mahali ambapo umebadilisha mazingira, mazingira kidogo i inasaidia sana. bi kule Katar kuna mzozo bwana, ambapo uchaguzi wa kuwania yani mwakilishi wa mchezo wa tenis wa kule Katar alikuwa anawania kiti cha dunia cha kuongoza mchezo huu wa tenis, lakini kuna tetesi kwamba kuna ukarabati uliofanyika mm. -hmm. na sasa Swidi ikachukua kitiki, maanake huyu alipata kura mia moja na mbili jama kutoka Swidi akapata kura mia moja na nne lakini wanakatari wanaamini kwamba kulikuwa na ukarabati mm -hmm, ambao ulikarabatiwa ili mshindi ushindi wakapokonywa ushindi. Wanasema hili aliishi hivyo, lazima wafikishe kesi mbele ya bodi inayohusika na na mizozo ili wakisha kwamba wanatawazwa uh, kuwa washindi katika bodi hii ya kusimamia mchezo Bwana, siasa zinaingia hadi kwenye e, mchezo. Nina mm. sekondi kadhaa nazamalizia malizia mm. na taarifa hii kwamba Barcelona imeanza kufanya mazungumzo na kiunga wakati wa Arsenal wa timu ya Ghana ambaye ni Thomas Partey mwenye umri wa miaka 31 kuhusu uhamisho wa bila malipo mkataba wake utakapokamilika msimu huu miltjae. Mashabiki wengi wa Arsenal hawamtaki Partey aondoke <sighs> E, kwenye klabu hiyo kwa sababu amekuwa kiungo muhimu sana katika uh, ligi msimu wa ligi ambao umekamilika. Bila shaka mm, nikushukuru, asante. Na msikilizaji, tupate makala Mazingira Leo, Dunia yako Kesho. Msikilizaji, wiki hii, Juni tano, ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya mazingira, siku inayosisitiza umuhimu wa kuchukua hatua za haraka kukomesha upotevu wa bioanuwai kupunguza utoaji wa gesi chafu na taka za plastiki na kurejesha mazingira bora kwa wanyama na binadamu. Mwaka huu kauli mbiu ni kumaliza uchafuzi utokanao na plastiki. Na msikilizaji, katika muktadha huo, mataifa yalitakiwa kuja na mkataba wa kisheria wa kimataifa kushughulikia tatizo la taka za plastiki kufikia mwishoni mwa mwaka uliopita, suala ambalo halikufanyika, na sasa awamu nyingine ya majadiliano yanatarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Jumaa hili uko nami Minletjai na nashirikiana naye Jupiter Mayaka. Nam Jupiter, jamii inalichukuliaje swala hili la kuhifadhi mazingira? Nam, jamii inalichukulia kwa uzito sana, maana ni mjadala unaoendelea kuhusu kuchafua mazingira ya nchi kavu, kuna bahari, kuna mito, na nitatolea mfano hai kuhusu kundi moja lililokuja pamoja kuhifadhi mto wa Mtopanga Panga. Mto huo kwa katika kisiwa cha Mombasa, ambao ulikuwa sehemu ya kutupia taka za kila aina. Kwa majina naitwa Peter Mchombo, mimi ndio mwenyekiti wa Mtopanga River Conservancy CBO. Sisi kama wanamtopanga tulikuja na njia ya kusaidia mto huo. Mbinu ya kwanza tuliweza kuchukua plastiki zile ambazo ziko katika mto na zikishia baharini tunapata ya kwamba zinaharibu mazingira ya bahari hasa viumbe vile viko pale baharini. Tuliweza kutengeneza boti kupitia chupa zile za maji zile ambazo watu wanakunywa na kuweza kutupa. Na hiyo boti huwa inasaidia sana sana wavuvi wetu ambapo zamani walikuwa wanakata miti kwa minajili ya kwenda kuvua nao samaki. Ubunifu mwingine ambao wamekuja nao ni kutengeneza mbolea ya kunyunyiza, lakini pia sabuni za matumizi ya nyumbani isiyokuwa na kemikali na tumeweza kukuja na njia ya kuondoa zile takataka taka ambazo tunapata zinaitwa organic waste. Kuna zile zinaitwa citrus peel, zile maganda za machungwa na zile maganda za limao ama ndimu, tunazipitisha kwa process inaitwa bioenzyme. Tunazichukua, tunaziweka kwenye drum, tunachukua kitu kama eh, molasses tunaziingiza pale ndani, tunaweza kuzichanganya pamoja, tunakuja, tunazifunika na tunachukua, tuna kitu inaitwa mother culture. Mother culture imebeba biodecomposer, imebeba jagari. Baada ya muda wiki tatu hiyo formula huwa ishakuwa tayari kwa matumizi. Panapo pili pia kwetu ni muhimu. Nikisha toka pale, inakuja ya kwanza inakuwa fertilizer na ya pili pia inakuja pia tunatengeneza nazo soap detergent. Hayo maganda bado hayatakuwa waste. Tutazisiaga na hizo zitatusaidia pale kwa kusugua kitu kama sufuria ambapo pale chini na zile stain zimeshindwa kutoka, tunichanganya tu kwa stilo ya kidogo inasaidia kuondoa zile uchafu ambazo zimeshindwa kutolewa na sabuni zingine. Na mjupita labda matokeo ya jamii kuchukua hatua hii yamekuwaje? Kabla ya zoezi hili la kutunza mto huo, nyumba zilikuwa zina nafurika maji kipindi cha mvua, na hata uwepo wa milipuko ya magonjwa yatokanayo na maji. Lakini sasa jamii inasema ni swala ambalo wampige hatua katika hili. Tulikuwa na changamoto kwamba ukienda mazaanati ambazo ziko katika Kisauni sub county unapata zile magonjwa ambazo zilikuwa zina, zinapatikana pale kwa sana zilikuwa ni waterborne diseases, ni waterborne diseases. Hivi karibuni kwenda kwa zile zaanati kwenda kuuliza ni magonjwa gani ambayo yanasumbua jamii kwa sasa, tumepata ya kwamba haya magonjwa ya waterborne diseases imereduce kwa kiwango kikubwa sana. Tumetatua ile jambo ambayo imekuwa dondasugu kila mara. Mko mnasikia kunaponyesha mvua kubwa, kunakuwa na ile shida ya kwamba pale Bamburi manyumba yameingia maji, na sasa sasa, hii ni mambo ambayo zimepitwa na wakati. Na tukiangazia maudhui ya mwaka huu ya kupambana na uchafuzi wa plastiki, mwanamazingira Sofa Mweni anasema ikiwa changamoto hii haitatatuliwa, basi athari zake zitaendelea kuongezeka. Mambo ya kutupa takataka ovyo ovyo inaharibu mazingira yetu. Wale zile takataka ambazo tunazitupa hususan plastiki zinatafuta njia yake na zinaenda baharini, na zinapoenda baharini, hujua ya kwamba zile plastiki kwanza zina uchafuzi zinaingia katika bahari, inachukua miaka mingi, zitavunjika vunjika katika vipande vidogo vidogo, na katika hali ile samaki watakula, na tunapokula samaki. Kwa hivyo tujue kwamba tunakula plastiki. Msikilizaji, katika kuangazia hatua zilizopigwa katika majadiliano ya kupata mkataba wa kisheria wa kimataifa kuhusu uchafuzi wa plastiki, tunaungana naye Helen Dena, ni msimamizi wa mradi wa plastiki katika shirika la Greenpeace Africa. Mwanzo Dena, kauli mbiu ya mwaka huu ya siku ya mazingira inaangazia namna ya kumaliza uchafuzi wa taka za plastiki. Kama mmoja wa watu wanaopigania hili, siku hii ina maana gani kwenu? Tunaona kwamba kauli mbiu hii ina umuhimu haswa kwa kuhamasisha binadamu, lakini pia hata yale ambayo ni mataifa mbalimbali mbali, na pia hata wale ambao ni watengenezaji wa hizi hi, plastiki ya kuwa basi fa, kuwa basi, tunafaa kuwa tunaweka vigezo vya kuonyesha kwamba tunakomesha ama tunapunguza uchafuzi wa mazingira kutokana na taka za plastiki kadhalika. Dena, ambaye ameshiriki majadiliano yote ya plastiki, anaeleza matokeo kuhusu mataifa kukosa kufikia na juu ya mkataba wa kisheria wa kukabili uchafuzi wa plastiki. Mnamo mwaka jana mwezi wa kumi na moja, kikao cha tano cha kamati ya majadiliano ya kiserikali ambayo yalikuwa yanazungumzia nazungu, ya ule mkataba wa kimataifa wa kukomesha plastiki ama taka za plastiki, kuna vipengee fulani fulani ambavyo mataifa hawakuwa wamekubaliana navyo na mojawapo ya vile vipengee basi ni kile kipengee cha kupunguza ule uzalishaji wa plastiki, kwa sababu yale mataifa ambayo yanazalisha mafuta na tunaita mafuta uh, ya kisukuu ama fossil fuels kwa Kiingereza, basi hayakutaka kile kipengee cha kupunguza uzalishaji wa plastiki kiwekwe katika mkataba ule. Lakini so swala nyeti ni kwamba tunawezaje komesha taka kama hatutaangalia mambo ya uzalishaji wa plastiki, kwa sababu hilo ndilo swala gumu zaidi. tusipo tusipokomesha ule uzalishaji wa plastiki basi pia taka nazo zitaendelea. La muhimu ni kwamba mataifa yakubaliane kuhusu uzalishaji, kupunguza uzalishaji wa plastiki. Na tumeona pia uh, mataifa ya Kiafrika ma, uh, mafri, ma, mataifa ya bara la Afrika yamekuwa kipaumbele katika mazungumzo haya, haswa ukiangalia mataifa kama vile Rwanda, Kenya yamekuwa yakishinikiza ya sana mataifa mengine kuwa yaangalie mambo ya kuten, ku, uzalishaji wa plastiki na yaone kwamba inapunguzwa. Bara la Afrika linazalisha asilimia tano pekee ya plastiki ambazo wanatumia, na sana sana hizi plastiki ambazo tunatumia sisi huwa zinatoka mabara mengine. Kuelekea awamu nyingine ya majadiliano hayo, binafsi, ni suala lipi unapenda kutilia mkazo ili kufanikisha kupatikana kwa mkataba huo? Uh, mnamo mwezi wa nane mwaka huu basi mazungumzo haya tena yataendelea katika kule, uh, jiji la Jiniva. Ni maombi yangu kuwa nchi ambazo Uh, zimesimama kidete kuona kwamba tunapata mkataba ambao utadhibiti mambo haya, basi zisikubali kushawishiwa na zile nchi ambazo zinatengeneza mafuta ya kisukuu ama zile nchi ambazo hazitaki mambo ya kupunguza uzalishaji wa plastiki. Nchi zinafaa kuweka kando, uh, maslahi yao ya kibiashara na kufiki, kufikiria juu ya mstakabali wa watoto wetu na pia wa mazingira na hata siku zijazo. Shukran Helen Dena kutoka Greenpeace Africa kwa mchango wako katika makala ya leo kuhusu uchafuzi wa plastiki na msikilizaji. Mbali na plastiki tunazoziona kwa macho kavu, chembe ndogo za plastiki pia hujipenyeza kupitia chakula, maji na hewa, utafiti ukikadiria kwamba kila mtu kwenye sayari yetu hutumia zaidi ya chembe elfu hamsini za plastiki kwa mwaka lakini Jupiter, kwa nini kila mtu anahitaji kuhusika Mindlet? Ni kwa sababu ni janga na muda unaisha, na bila hatua, mfiduo wa uchafuzi wa hewa zaidi ya miongozo salama utaongezeka kwa asilimia 50, ndani ya muongo huo na taka za plastiki zinazoingia kwenye mifumo ikolojia ya majini zitaongezeka karibu mara tatu ifikapo mwaka 2040. Mm -hmm. na hatutakuwa tumetimiza malengo endelevu nambari 13, 14 na hata 15. Naam, msikilizaji, ndivyo nasi tunakamilisha makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, kwa juma usi hili. Usikose kuungana nasi kwenye makala mengine juma lijalo. Kwa heri, kwa heri.