Na saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani ntayari Manuel Makundi ameungana nami hapa studio. Karibu Makundi nam. Asante Bilali, nianzie katika jiji la Paris kule nchini Ufaransa. Kesho kutakuwa na fainali ya UEFA Champions League kati ya PSG na Inter Milan kutoka kule nchini Italia, na idara ya polisi nchini humo imetangaza kwamba askari zaidi ya elfu na mia nne wamesambazwa katika jiji hilo kuhakikisha uh, usalama uh, katika uwanja uh, de prince ambako pambano hili uh, litapigwa na hii inakuja ni mara baada ya mara kadhaa michuano kama hii kufanyika, bali katika jiji la Paris kushuhudiwa vurugu katika uwanja wa PSG. Kwa hivyo leo wamejipanga kuhakikisha kwamba eh, hakuna kesho atakayefanya vurugu yoyote na kusababisha pengine eh, kutia dosari finali hiyo ambayo eh, PSG wanapewa nafasi ya pengine kuwa na nafasi kubwa ya kulitoa taji eh, mwaka huu, ingawa Inter Milano wameonyesha kiwango kikubwa zaidi katika michuano ya mwaka huu. Kwa kweli ukiangalia kundi lolote linaloweza kutokea. Naam, mpira mm, alisa, mm, kwa kwa ni dakika 60 na unadunda bila kabisa. Kwa kuwa nimetaja UEFA uh, Champions League, ngoja nitaje na CAF Champions League. Kesho mm, kutakuwa na finali ya pili na ya mwisho ambapo tutajua kati ya uh, Pyramids ya kule Misri ambao watakuwa nyumbani na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini nani atatwaa taji la klabu bingwa barani Afrika. Mechi uh, iliyopita ilishuhudia timu hizi zikitoshana nguvu ya kufungana goli moja uh, kwa moja katika mchezo ambao e, mm. Mamelod tabidoji lom kwa sababu walikuwa na nafasi lakini hawakufanya vizuri walipokuwa nyumbani na kuwapa nafasi uh, Pyramids kabisa muda mfupi uliopita, bilali Mwingereza ambaye alikuwa ni mwanajeshi wa zamani Paul Doyle amefikishwa mahakamani na kushtakiwa kwa makosa saba uh, ikiwemo kujeruhi eh, na kuendesha gari vibaya. Uh, huyu ni mtuhumiwa ambaye aliendesha gari na kugonga umati wa watu walikuwa katika sherehe za kusherekea ubingwa wa ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza wa klabu ya Liverpool ambapo watu sabini na tisa walijeruhiwa. Alionekana akiwa na huzuni na alikuwa kama anatokwa na machozi, wakati mashtaka dhidi yake alipokuwa ya kisomo mm-hmm. Lakini hana, uh, hana e, kosa la mauaji kama ambavyo wengi walikuwa wanataraji taraji pengine kuona, kwa sababu hakuna mtu ambaye amepoteza maisha, ila watu walijeruhiwa vibaya mm-hmm. Rais na mwenyekiti uh, wa... Yeah, wa amepimwa akili, amepimwa akili yuko sawa mm-hmm. Alikuwa ni mwanajeshi wa zamani, uko sawa klabu ya Manchester United mwenyekiti wake Haldun Al Mubarak amesema kwamba wao wanasubiri kujua hatima eh, Manchester City wamekuwa wakichunguzwa kwa kukiuka zile sheria za usawa za matumizi ya pesa katika maswala ya usajili, na ikiwa itakutwa na hatia, kuna uwezekano mkubwa wakanyanganywa points na kushushwa daraja. Aa, ikiwa walikiuka sheria kama unafahamu, UEFA ilipitisha sheria ya kuhusu maswala ya kuwa na usawa, kwa sababu kuna vilabu vingine vinanufaika zaidi kwa kuwa na uh, zile financial muscle, kuwa na pesa kiwango kikubwa kuzidi vilabu vingine. Nilihitaja Livpool hapo awali na mchezaji wake beki wa Kibeko kishoto Trent Alexander Arnold. Sasa ni rasmi anaondoka katika klabu yake ya Livepool kwa e, mkataba wa mwaka, hadi mwaka na moja kujiunga na ma, e, mabingwa wa zamani wa ligi ya uhispania Real Madrid. Kule nchini Italia, klabu ya AC Milan imemtangaza Masimiliano Alegri e, kuwa kocha mkuu mpya kwa mkataba wa takribani miaka uh, miwili males, eh, Massimiliano Allegri eh, anachukua nafasi eh, ambayo iliachwa wazi hivi karibuni kutokana na msimu ambao haukuwa mzuri sana kwa uh, alikuwa Uingereza, baadaye akarudi Italia kufundisha mm -hmm na baada ya kupata ushindi hivi leo kule Malaysia, uh, Hong, uh, Hong Kong, mradhi ulipokuwa anacheza na klabu ya Hong Kong, klabu ya Manchester United sasa uende akampoteza na odha wake wa muda mrefu Bruno Fernandes ambaye amekuwa akihusishwa sana kwenda katika klabu ya Al Hilal kule, eh, Saudi Arabia kama, na kuna taarifa kwamba tayari na hapa taarifa ambayo nilionayo ni kwamba watu wake wa karibu, maagent wake walikuwa kule Saudi Arabia, na wamekwisha kutana na viongozi wa Al Hilal na pengine e, ikiwa mambo yatakwenda vizuri Bruno Fernandes atatangaza kuachana na klabu hiyo wiki ijayo. Itakuwa pigo kwa mashabiki wa Manchester United. Baada ya takriban mashahidi 40 bilali jana, kesi ya Diego Armando Maradona imetupiliwa mbali mm -hmm. Na sasa pengine e, tunatarajia katika miezi michache ijayo kufunguliwa upya ambapo tayari majaji watatu wanatakiwa kutengenezwa mm -hmm. ili kuanza kusikiliza kesi hiyo. Naam , nikushukuru sana Emmanuel Makundi na nimkaribishe Hilary Ngati na Jupiter Mayaka katika makala ukweli au uongo ukweli au uongo. Hapo ulipo vipi, msikilizaji wa idhaa ya RFI Kiswahili? Kwenye makala ya ukweli au uongo, tunaangalia ikiwa tunatumia mitandao yetu ya kijamii vizuri. Jioni ya leo, kona mihila Ringati nami Jupita Manyaka, kwenye kipindi hiki tunachoshirikiana na la Benevolencia, tunaangazia mahojiano ya video ya Kardinali Fridolin na Mbongo wa DRC 2020 ya mwaka 2020 yakidai kwamba ni ya sasa. Bila shaka kuongeza na hayo, tutaangalia klipu ya kijeshi inayowasilisha vibaya kama ni China ikitupa misaada huko Gaza. Jupiter, namba yetu ya mawasiliano anza na alama kujumlisha, 254707888555 Jupiter, Mayaka habari, juma, vipi, ya Ijumaa umeshinda vipi ya na na imekuwa. <laughs> <laughs> Bila shaka. <laughs> uh, Mm-hmm. ukweli au uongo? Tuanzie kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo sasa mwaka 2020 askofu mkuu wa kanisa Katoliki wa Kinshasa Kardinali Fredolin Ambongo alipokuwa akitembelea Beni na Butembo, alihojiwa kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Sasa chapisho la Facebook likiambatana na video linadai kwamba mahojiano hayo ni ya mwaka huu. Chapisho hilo la Februari 17 mwaka huu lilisema, Kardinali Ambongo, baada ya kufanya kazi na Paul Kagame na viongozi wengine wa kisiasa, ameelewa njama ya kuigawanya nchi yake na anakubaliana na Rais Felix Tshisekedi. Sasa, msikilizaji, tuanze kuhakiki mahojiano haya Kupitia mbinu ya reverse image search, video asli ni ya Januari mosi mwaka 2020 kwenye chaneli ya YouTube ya Congo Live TV yenye kichwa Kardinali Fredolin Ambongo aonya kuhusu mpango wa kuigawanya DRC. RF pia tulichapisha habari hiyo mwaka 2020, na kwa kweli Ruben Lukumbuka ni mkweli kwenye makala haya. Tuko naye studioni eh, <laughs> <kulikuli. laughs> anatuchambulia hili zaidi. Karibu mzee Ruben Lukumbuka, asante sana. Jupita Mayaka. Naam, hii taarifa inayosambaza kwa sasa ni kweli ama ni uongo? Mimi nitasema kwamba uh, si kweli mm -hmm. kwa sababu kwanza si video mpya kwa sababu Kardinali Ambongo aliwahi kuyazungumzia tangu pale alipozuru maeneo ya Beni uh -huh, lakini vile vile nakumbuka tena tarehe nane mwezi Aprili mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu uh -huh, wakati akisoma misa ya Pasaka, kardinali Ambongo alitoa wito kwa wananchi zaidi wa Kongo kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya kurejesha amani na kuzuia yale ambayo alitaja kuwa majaribio ya kutaka kugawanya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila hii video ambayo imekuwa mba katika no. siku za hivi karibuni, mm -hmm. haina ukweli wowote wa haionyeshi wazi kwamba ameazungumzia hivi majuzi tu, na imekuwa ikirudia rudia, si mara ya kwanza maana, mm -hmm. sasa hivi wa Kongo wengi kule Kongo, kumekuwa na habari ambazo zimekuwa zenye kupotosha mm -hmm. kuhusiana na vita ya mashariki mwa Kongo, hasa zaidi hili swala la kutaka kuigawa inchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eti kwamba ni inchi kubwa. Asante sana Ruben Lukumboka, tukutakie jioni njema Shukra. lakini msikilizaji anapoondoka studioni Ruben Lukumboka tukumbuke kwamba haya anajiri wakati wa jumbe wa Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Kongo, Senko, mm -hmm. wakitoa wito wa kuwepo kwa umoja wa kitaifa na maridhiano kupitia utekelezwaji wa mkataba wa kijamii wa amani na kuishi kwa uwiano. Msikilizaji, mahojiano ya video na njia moja ya kuthibitisha ikiwa video ni gushi ni kukagua ikiwa vyombo vingine vya habari vilivyoidhinishwa vimeichapisha pia. Angalia maelezo ya kile kinachotokea kwenye klipu dhidi ya vyanzo vya kuaminika Ukweli au uongo. Sisi sote tunakuwa mbioni kuwa mabalozi wa habari za ukweli na kuaminika, hasa so kwenye mitandao ya kijamii. Tuelekee wapi? Jupita Mayaka moja kwa moja ingati. Siku chache kabla ya Israeli kukabiliwa na shinikizo la kimataifa la kuruhusu misaada ama msaada wa kimsingi kuingia Gaza, baada ya kuweka kizuizi kamili. Sasa kuna video mitandaoni ya ndege za kijeshi zikiruka juu ya piramidi za Giza kule Misri, ilishirikiwa katika machapisho ya uongo ikidai kwamba China inatupa misaada gaza kupitia ndege za kijeshi chapisho la mei tarehe 17 mwaka huu kwenye x lilisoma hivi ndege ya mizigo ya china ikiwa na ulinzi ikileta msaada wa chakula kwa familia elfu sita huko gaza ikiingia kupitia nchi ya misri na sasa katika utafutaji wetu kwa kutumia maneno muhimu na vilevile reverse image search tulipata video inayolingana ya instagram mei 17 mwaka huu iliyochapishwa na akaunti ambayo ingati na na nukuu ya chapisho inasoma, kwa mara ya kwanza kabisa ndege ya kivita ya China na Misri zilipaa angani zikionyesha ushirikiano mkubwa wa kijeshi wakati wa mazoezi ya pamoja ya Eagles of Civilization mwaka 2025 iliyofanyika Misri kuanzia Aprili tarehe 19 hadi Mei 4. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555. Bila shaka tukushukuru sana kuendelea kusikiliza RFI Kiswahili na kipindi hewani ni ukweli au uongo ungo kwa nami Hilari Ngati na mwenzangu Jupiter mayaka. Imetimia wakati wa kuelekea kwenye sehemu yetu ya katuni, na leo jioni tunaungana naye Rafael kutoka kule, e, mji wa Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rafael, habari ya jioni? Una chora nini? Jambo yenu kwenye studio. Kibonzo changu cha wiki hii kimeamua kuongelea kuhusu habari ambayo iko kwe kizunguka kwenye nchi ya Kongo, alafu video inaonekana kuwa ni uongo kwa sababu hii video imeshakuwa tena piblie katika mwaka wa 2020 kwa piblier, wakati cardinal ameenda huko huko Beni na Butembo, na ni huko njua amesema ya kwamba e, anaonya sana hii mpango ya kugawanya nchi alafu inaonekana kwamba hii video na hii habari ni ya uongo. Inatukumbusha tena kuwa na kuwa makini sana kabisa, wakati tuendelea kuwa nafuata hiyo mapublication ambazo zinakuwa kwenye, kwenye Facebook inakua kwenye TikTok na kwenye mtandao yote ile, asante. asante Rafael, bila shaka nimkumbushe msikilizaji Joni, akitaka kuona kibonzo chako anaweza kutembelea mitandao yetu yote ya RFI Kiswahili kwa wa habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 25477888555 msikilizaji. Sasa tupate kuelimishwa naye mchoma na Jolie. Ah, mezamiri mm, uko na koneksio ya interneti kwa simu yako Mon cher, nisha shindwa jikonekte juu nifate hizi habari ni za kweli za saa hii, lakini mpenda kwa kusema kweli awezi kwanza, sababu simu yako kidogo itie pembeni, um, ukunywe hii biere mzizuri papa. Ah, Zamiri, unajua maizi masiku habari naisha kwasa tu vile chakula eh? Polepole bandugu yangu mwarifu makontakte zangu zote juu ya hizi habari. Washirika wetu la Benevolencia, shukran za dhati. na msikilizaji, ukitilia shaka habari mitandaoni, wasiliana nasi kwenye mitandao hiyo hiyo ikiwemo Facebook, Instagram na TikTok ni RFI Kiswahili. Lakini pia wa tuwakumbushe, wanaweza kutuma ujumbe wao au maswali kwenda namba yetu ya WhatsApp, wakianza lama kujumuisha 254707888555. Ukiniita Jupita Mayaka nitaitika, nami ni Hilari Ngati, kwa heri hadi wiki ijayo.