saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani nam. Tayari namwona mwenzangu, makundi yameungana nami hapa studio. Karibu, kuna nini makundi? na yako ya kadhaa Bilali, lakini nianzie kule nchini Rwanda. Najua zamani ulikuwa mshabiki wa APR klabu ya jeshi ya kule <laughs> nchini Rwanda. Jana walitawazwa kuwa mabingwa mamachampioni wa ligi kuu pale nchini Rwanda, baada ya kuchomoza na ushindi wa bao matatu kwa moja dhidi ya Musanze FC e, na walipata taji hilo na wanafanya mwendelezo wa namna ambavyo APR imekuwa ikifanya katika ligi kuu ya Rwanda. Maswali yanabaki kwa nini mara nyingi imekuwa ikichukua taji la ligi kuu ya Rwanda, lakini ikifika kwenye michuano ya kimataifa kama ya klabu bingwa Afrika ama kombe la shirikisho la Afrika, hawajawahi kukanyaga hatua za karibu hata robo fainali ama kutoka katika hatua ya makundi ama kufika hata fainali. Ukiniuliza okay, mimi kwa mtazamo wangu nafikiri ni kuangalia kiwango cha ligi yenyewe. Hmm. Na ukiangalia kwa asilimia kubwa uh, ki, viwango vya ligi katika mataifa yetu hapa barani Afrika ndio ambayo yanatoa taswira hmm ya uwezo wa timu kufanya vizuri katika mataifa mengine. Nam, ni kweli kabisa unavyosema, kwa mfano Tanzania wanaruhusu wachezaji wa kigeni hadi kufikia kumi mm -hmm. na moja, lakini Rwanda ni wachezaji saba peke yake, wengi wote wanacheza ligi ya ndani. Saa mashindano ya kimataifa kama ya CAF lazima huwe na wachezaji kutoka mataifa tofauti ili kuongeza ujuzi zaidi. mm -hmm. Eh, katika klabu bila shaka watajipanga kwa ajili ya msimu ujao, tusubiri tuone. Jana timu yako ya zamani kabla ujamia Arsenal eh, klabu ya Chelsea <laughs> walifanikiwa kut, eh, wazo wa kuwa mabingwa wa kombe la UEFA Europa, eh, UEFA Conference League, eh, baada ya kutoka nyuma, eh, maana ulifungwa goli la mapema kabisa watu wakajua jazi la Chelsea limezama, mm -hmm. Lakini kipindi cha pili walirejea na kupata ushindi mnono mabao manne kwa moja dhidi ya Real Betis, mm -hmm. Jana, eh, ushindi huo pamoja na kwamba ni kombe ambalo Chelsea wakuwa wanalitamani sana lakini wamepata na wamekuwa wazungu wanasema wamekuwa motivated kwa ajili ya kufanya vizuri katika msimu uh, wa ligi ambao utaanza mwezi Agosti. mm -hmm. eh, kwa mashabiki ma wa Chelsea. Kwa mpaka leo hii wanasherehekea kwenye mitandao ya kijamii watu mm wanawaambia -hmm. mngechukua kombe la klabu bingwa ya dunia ingekuwa je? Ama mm -hmm. la ligi kuu ya pale nchini Uingereza. Mm -hmm. <laughs> Nilikujuza kwamba juma hili Cristiano Ronaldo aliandika kwenye ukurasa wake wa kijamii kwamba huenda akaondoka kule Saudi Arabia. Mm -hmm. Akaachana na klabu yake Al Nassr. Sasa kumekuwa na mazungumzo bilali kama wanavyojua nilivyo kuambia kwamba uh, uongozi wa Saudi Arabia, si tu chama cha soka lakini viongozi katika serikali hawataki Cristiano Ronaldo aondoke Saudi Arabia kwa sababu bado wana kazi naye ya kuendelea kutangaza mpira wa miguu wa Saudi Arabia na kutangaza jina la Saudi Arabia kimataifa na wengi walimleta kule kwa sababu hiyo moja tu, kuifanya ligi ya Saudi Arabia kuwa na ushindani. Ndio maana wachezaji wengi walikimbilia kule, Saudi Arabia, na ukiangalia amefaulu kwa kiasi kikubwa. Naam, amekuwa ame mfungaji bora wa muda wote katika ligi ya Saudi Arabia, na yeye kutishia kuondoka imewalazimu serikali kuingilia kati. Kwa hivyo kuna mazungumzo yanaendelea kufanyika kumshawishi, e, basi kama vipi naenda kwenye timu pinzani ya Al, Al Hilal Al nilokwambia ambayo inashiriki klabu bingwa ya dunia, uende basi ukacheze klabu bingwa ya dunia, lakini mwisho wa siku bado rudi Saudi Arabia. <laughs> wenzetu wanajua kuvutia uh, ligi zao. Pengine tumchukue aje kwenye ukanda wa Afrika Mashariki <laughs> acheze Gor Mahia ama? <laughs> Kuna pesa za kumlipa hapo sasa. Naweza akajilipa <laughs> mshahara mwenyewe. <laughs> Bilali, tunasubiri muda mfupi tu kutoka sasa ama muda wote kutoka sasa kujua hatima ya kesi ya mwanamchezo Galacha, mcheza soka Galacha kule Argentina, Diego Armando Maradona ambaye alifariki <laughs> mwaka 2020. Mahakama leo itatoa uamuzi ikiwa itaendelea na kesi ama itafuta. Nilikuambia kwamba jaji Julieta Makintoch alitangaza kujiondoa e, kama miongoni mwa majaji watatu walikuwa nasikiliza kesi kufahamu ikiwa wauguzi walikuwa namuuguza Maradona walifanya uzembe na kupelekea uh, kifo chake. Sasa kujiondoa kwake kwa mujibu wa sheria za Argentina, maanake kesi inakuwa imekufa rasmi e, na haiwezi kufufuliwa tena. Kwa hivyo watu wanasubiri kuona majaji wataamua vipi. Je, kesi iendelee licha ya jaji kuwa wamejitoa au la? Hayo ni maswali yanabaki. Kesi itafutwa itafutiliwa mbali. Mashabiki wanaweza wakawa na hasira kwa sababu wengi walikuwa wanamuona Maradona kama mungu mtu kwao. mm -hmm, na kifo chake wanaamini kilisababishwa kwa uzembe, lakini wenzetu bora wanafanya vitu kama hivi, sindio? Ndio, tayari kishafariki, hata kesi sikingizwe. <laughs> hawezi kurudi, hawezi kurudi te tena. mm -hmm, ni kweli eh. Katika tennis, Bilali, michuano ya French Open imeendelea na sasa wameingia raundi, e, eh, ya nne, na Arthur Fields wa Ufaransa alimfunga Jean Munar kwa seti mbili kwa moja wakati Alexander Bublik alimfunga Alex de Minaur kwa seti mbili kwa moja, kwa upande wa wanawake Jessica Pegula alimfunga anl nam. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi na nimkaribishe mwenzangu hapa na kuja na makala ya wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Wiki iliyopita maseneta nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walimwondolea kinga ya kutoshtakiwa rais wa zamani Joseph Kabila. Hii ilikuja baada ya serikali ya rais Felix Chisekedi kumtuhumu kushirikiana na waasi wa M23 ambao wanadhibiti miji ya Goma na Bukavu mashariki mwa DRC. Baada ya hatua hii, Kabila alijitokeza na kulaani hatua hiyo akimtuhumu rais Chisekedi kwa udikteta na kutaka kurejeshwa kwa uongozi wa kidemokrasia. Chama tawala kimilaani kauli ya Kabila, ambaye waasi wa M23 na shirika wake wa karibu wanasema kiongozi huyo wa zamani alirejea Goma usiku wa Jumapili iliyopita kujadili hatua ya maseneta. Kauli ya rais wa zamani Kabila na ripoti za kurejea Goma ni Mali Ali, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu, akiwa Paris. Karibu sana bwana Mali Ali. Asante sana kwa kunikaribisha. Asante sana. Na kutoka Nairobi tunaungana naye Francois Alwende, yeye ni mchambuzi wa siasa za DRC. Francois, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana ndugu mtangazaji. Nianza nawe Mali ali, ukiwa hapo Paris, kwanza umepokea vipi taarifa za kwenda kwa rais Kabila huko Goma licha ya kutoonekana kadharani, lakini pia hatujaona picha zake wala video kama ilivyokuwa inatarajiwa? Kwa kweli taarifa hizo bado zinazungumzwa kama kweli au sio kweli lakini kiasi kikubwa zina ukweli kwa sababu ukiangalia e, uanzilishaji wa kundi la FC la bwana Nanga ni wazi kwamba uhusiano wa bwana Nanga na Kabila ulikuwa ni mkubwa, na hatua hiyo ni hatua ya mkono wa nguvu ambayo bwana Kabila aliandaa tayari e, kwa haya yote ambayo sasa e, yanaanza kumsibu kutoka upande wa serikali ya Kinshasa na hili linaweza likazidisha hali hii ya uasi mashariki mwa Kongo ikiwa bwana Kabila e, atazidi kuona kwamba serikali ya Kishekedi inazidi kuhatarisha maisha yake na hatima yake ya kisiasa, yeye na kundi lake pia la kisiasa. Naam, Francois, wewe unasemaje? Na watu wengi wanahoji kama amefika, kwa nini achague kwenda Goma? Kwanza kabisa nafikiri si, muda huu si tena wa kushakia kwamba yuko Goma ama hayuko Goma. Rais mstaafu Kabila yuko Goma kwa sababu yote anaonyesha kwamba wale ambao wamedhibiti jiji la Goma wenyewe ndio walitangaza wazi kwamba yuko Goma. La pili kuwa kwake Goma si jambo la kushangaza kwa sababu yeye mwenyewe aliyatamka, yeye mwenyewe na hata rais Tshisekedi alisema siku nyingi zilizopita kwamba ana uhusiano mkubwa sana na yanayotokea mashariki mwa Kongo. Na pia tukumbuke kwamba uchaguzi wa elfu mbili kumi na nane ni rais Kabila aliyekwenda tofauti na mapenzi ya wakongomani kwa kumtangaza rais Tshisekedi wakiwa na huyo mwenzake Nanga. Hilo si jambo la kushangaza, lakini pia inaonyesha kwamba Wakongomani walitaka kuona rais Kabila akiwa, ana, ana, ana, anacheza, akiwa anafanya siasa ambayo itasaidia nchi na wananchi wake kuliko haya ambayo tunayaona kwa sasa. Kabla ya ripoti hizi, tulimsikia rais wa zamani Kabila akizungumza na kumwita rais Chisekedi dikteta ambaye ameyumbisha nchi kisiasa na kiuchumi. Bwana Mali Ali, unazungumzia vipi kauli hii, na kwa mtazamo wako inamaanisha nini? Kwa kweli mimi ninadhani kwamba kauli hii ina sehemu kubwa ya ukweli. Utawala wa bwana Kisekedi ni utawala ambao sasa unatumia mabavu na unatumia hila na mbinu za kuwaingua au kuwatenga wale wote ambao ni wanasiasa mashuhuri ambao wanaweza kutishia utawala wake. Mambo mengi ambayo yanaanza sasa kuchunguza nani Mkongomani na sio Mkongomani, nani msema Kiswahili, nani... yani... Na mambo tayari yanaanza kuwa ndani ya serikali ya Kinshasa ambayo yanaweza yakaidumbukiza Kongo katika dimbwi kubwa. Watu wasitizame tu majina ya viongozi na kule waliko, wakahukumu hatima ya Kongo. Lakini serikali ya bwana Tshisekedi ni kweli na mkono ambao sasa unaelekea kwenye udikteta, na hii ni hatari kwa Kongo, kwa sababu hana uwezo wa kuwa dikteta katika ardhi nzima ya Kongo. Atapoteza sehemu nyingi, na vikundi vya uasi vinaweza vikazuka vingi na vikachukua maeneo mengi ya Kongo na lazimisha kuondoka au kumfuata hadi Kinshasa kwa sababu tunajua udhaifu wa serikali ya Kongo katika kuandaa jeshi na usalama wa raia na kuchunga mipaka ni udhaifu mkubwa ambao una miaka mingi. Na Maluende, wewe unatathmini vipi hii kauli ya, ya rais Kabila o. Rais Kabila alipokuwa madarakani hata ha hawa ambao wako madarakani leo walimuita dikteta na yeye anaita hawa ambao wako madarakani dikteta. Wakongomani wanajua nchi yao ina mashida ina matatizo mengi na pia kuna ule mwingilio wa nchi za kigeni, nchi majirani. Ni kweli kwamba utawala wa rais Tshisekedi haujafikia yale ambao Wakongomani walitaka kuona baada ya kutawaliwa kimabavu na rais um, mstaafu Kabila. Na pia Wakongomani wamepitia mengi, mambo ya vita ambayo ukweli ni kwamba yasingeweza kuonekana, yasinge, vita isingekuwa nchini Kongo, lakini kwa sababu kuna mwingilio wa nchi za kigeni unasababisha, na ukifuata vizuri utawa, uh, ile speech hotuba ya rais mstaafu utagundiwa kwamba ni, ni kuona kwamba kuna utofauti kidogo kwa vile ambayo alitaka mambo yawe kupitia rais Chisekedi kwa mkataba wao walio usaini wenyewe. Mkataba huo bado haujawekwa wazi. Wakongomani hawajui ni nini walichokubaliana kile ambacho Chisekedi ameshindwa kuheshimu, na rais mstafu Kabila ameanza kwenda tofauti nam, lakini katika upande mwingine serikali kupitia msemaji wake Patrick Muyaya, lakini pia chama tawala UDPS inasema kwamba Kabila hana jipya, na kwa kauli yake hawezi tena uh, kuisaidia nchi. Uh, wakati alipokuwa madarakani matatizo haya yalikuwepo, na unajaribu kutatua changamoto ambazo alishindwa kuzimaliza. Uh, mali hali wewe, unazungumzia vipi namna serikali ilivyomjibu, kwa sababu tayari kumeshaingia upinzani na uhasama. Ni lazima kasoro ndio zitangulizwe zi mbele, kasoro kutangulizwa mbele, hilo ni jambo la kawaida. Ni kweli bwana Kabila eh, hakutoshelezea wakongomani yale ambayo walikuwa wanatarajia, kama vile bwana Kisekedi hawezi pia kuwatoshelezea wakongomani yale ambayo wanatarajia, kwa sababu eh, hasara za Kongo ni nyingi, zina muda mrefu, miaka mingi ya utawala wa bwana Mobutu, kuingia kwenye vita. Kwa hiyo sioni kwamba kuna rais anaweza kuingia sasa hivi bila wakongomani kutafakari na kuelewa kwamba nchi yao tayari imeisha athirika kwa muda mrefu, wakaondokana na tabia ambazo ndizo sababu ya nchi yao kudorora na nchi yao kurudi nyuma, tabia za rushwa, wizi, uongo, kutokuwa na nidhamu kazini. Kwa hiyo ni nchi nzima, sio swala la rais mmoja ambaye leo tunaweza tukamlaumu mtu kwamba hakuongoza nchi, kwa sababu tatizo la Kongo limeingia sasa limekuwa hadi kwenye mila na desturi za maisha ya watu kwenye mfumo wa maisha ya watu mambo ambayo hayastahili kuwa na watu ambao waliostaarabika katika nchi kubwa kama ile. Nam, muda wetu kwa kweli unayoyoma sana, lakini uh, bwana Francois tuzungumzie kwa kifupi kuhusu uh, uamuzi wa maseneta wiki iliyopita kumwondolea kinga ya kutoshtakiwa Uh, rais wa zamani Kabila, nini ambacho unakitarajia baada ya uamuzi huu? Uamuzi wenyewe kwa upande wangu ni nzuri, kwa sababu ni pikcha ambayo inaonyesha kwamba hakuna yule ambaye yuko juu ya sheria, na lingine ni kwamba, ikiwa waliondoa kinga hiyo kwa sababu ya hesabu zao za kisiasa basi watakuwa wameleta shida katika nchi kwa sababu kama alivyosema ndugu yangu hapo, nchi ya Kongo ina matatizo mengi. Na kwa sasa Wakongomani wanajiona kwa upande wa lugha, Mswahili, Mchiluba, Mkongo, Mlingala na jambo hilo ambalo linaonekana kuondolewa uh, kinga Rais Kabila ni jambo la kuonyesha kwamba labda waswahili wengi ama watu wa Katanga wanaweza kusimama na yeye. Serikali ya Rais Chisekedi imemtuhumu kwamba nawaunga mkono uh, waasi wa M ishirini na tatu na FC uh, Bwana Maliali, muda wetu kwa kweli uh, umeyoma kweli kweli, ni kupe labda kauli ya mwisho kuhusu Uh, uamuzi uliotolewa na maseneta wiki iliyopita. Uh, uamuzi ni uamuzi wa kisiasa ndio, kwa kuwa unaonekana ni uamuzi mbaya, lakini kama ungekuwa ni uamuzi wa kisheria kwa nchi yenye sheria, ni uamuzi ambao ungeonekana mzuri na ingekuwa ni alama nzuri kabisa kuonyesha kwamba Kongo sasa e, imekomaa kisheria. Lakini kwa kuwa ni uamuzi wa kisiasa kummaliza yule ambaye ana tishio basi uamuzi huu utakuwa na madhara kwa sababu Bwana Kabila ana chama kikubwa cha PPRD nchini Kongo na ni mtu ambaye katawala Kongo kwa miaka mingi, kwa hiyo ana mkono mrefu ndani ya Kongo. Nam, asante sana Mali Ali, mchambuzi wa siasa za ukanda wa Maziwa Makuu kwa kuzungumza nasi ukihii kwenye makala ya wimbi la siasa ukiwa hapo jijini Paris. Nashukuru sana kwa kipindi hiki nana na kushukuru pia bwana Francois Alwende, mchambuzi wa siasa za DRC ukiwa jijini Nairobi. Asante nashukuru pia ndugu mtangazaji na msikilizaji, hadi wakati mwingine kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri <mulia>