Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki punde, tunaelekea viwanjani nam viwanjani, niko naye Emanuel Makundi. hapa karibu na asante Bilali. Uh, Agasti mbili mwaka huu Bilali huenda uh, ikiwa maandalizi yatakuwa hayajakamilika ya mpaka kufikia mwishoni mwa mwezi wa Julai mm huenda -hmm. kwa mara nyingine mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za hapa nyumbani ikiwa ni maandalizi ya kuelekea AFCON ya mwaka elfu mbili na ishirini na saba yasifanyike kabisa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, yani Kenya, Uganda na Tanzania ambao walipewa wenyeji wa mashindano haya hii ni mara baada ya ziara ambayo imefanywa wiki hii na katibu mkuu eh, wa CAF eh, Bwana Veron Monsengo Omba ambaye alikuwa hapa nchini Kenya tangu Jumatatu jana. Akizungumza na waziri wa michezo alisema pamoja na kwamba wanaridhishwa na hatua ambazo zimepigwa mpaka sasa, lakini hawafurahishwi na kasi ndogo ya maandalizi ya viwanja kama vya Moi, Kasarani, Nyayo, Ulinzi, sports, eh, complex, kwa sababu nyasi hazijakamilika hazijaoteshwa oh, zinavyotakiwa kuoteshwa. Vyoo baadhi havina miundombinu ya maji, akisema ni vitu vidogo ambavyo safari hii hawatakubali kuruhusu mashindano yafanyike kwenye ardhi ya hmm, Kenya ama Tanzania ikiwa moja ya nchi itakuwa haijafanikiwa kuandaa. Kwa hivyo unaweza ukashangaa Kenya akanyang'anywa labda Rwanda akapewa kwa mwenyeji mm -hmm, wa pamoja pamoja na Tanzania aa, pamoja na, na Uganda ikiwa pia Tanzania maandalizi yatakuwa kamilika, kwa sababu unafahamu dimba la Benjamin Mkapa na lenyewe lilipaswa kutumika kwa fainali ya kombe la shirikisho lakini kafu, iliamisha uwanja baada ya maandalizi mandali, kutoka milikabilali, lakini uni kama kuna figisu figisu ambazo zinafanyika. Hakuna mm. Sidhani hakuna figisu hili. Unajua kwa macho tu unaweza ukaona, ukienda nyayo au kasarani ndio maandalizi yanafanyika, ukarabati ndio unafanyika lakini kasi ndogo. Uwanja wa taifa wa Tanzania ni juzi tu alikamilisha kuweka viti eh, vipya lakini pitch ya katikati ya uwanja kafu ilisema kwamba pamoja na ukarabati uliofanyika, haitoshi kufikia viwango vya kimataifa kuruhusu mashindano makubwa kama ya Kombe la Mataifa ya Afrika kufanyika. Kwa hivyo tuombe Mungu tu, eh, manake yalitakiwa yafanyike Februari Januari mwaka huu, yalisogezwa mbele kwa miezi mingine kadhaa kuipa nafasi Tanzania, Kenya na Uganda kufanya maandalizi zaidi. Sasa kwa sababu nimehitaja Kenya, unamfahamu Victor Wanyama. Alishawahi kuwa naodha wa timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars. Akaja akaachwa pa katikati kwa muda mrefu tu, na sasa anacheza ligi ya soka kule Marekani. Sasa kocha Ben McCarthy amemrejesha katika kikosi cha timu ya taifa, sasa kumezua gumzo. Inakuaje unamrejesha mtu mwenye umri wa mia b katika kikosi cha timu ya taifa ya Harambee Stars wakati anacheza ligi nadhani, ya Marekani ambayo haina ushawishi mkubwa. Na Vital amemwita kwa sababu ya uzoefu katika timu Azizi ki miaka thelathini na minne lakini ameletwa mm -hmm. kwenye timu ili kutoa uzoefu kwa vijana ambao watakuwa wameitwa katika kabisa kikosi. mm -hmm. Naam, jana nilikufahamisha kuhusu uwezekano wa kesi ya Diego Armando Maradona mm -hmm. kufutiliwa mbali. Sasa kesho ndo tutajua bila ali pengine tutakapo, tunazungumza jioni, toka tumefahamu ikiwa kesi imefutwa kabisa au la. Na hii ni mara baada ya jaji mmoja kati ya watatu Julieta Makita na Touch kutangaza kujiondoa kwenye kesi hiyo baada ya upande wa utetezi kuonesha kwamba hawana imani naye kwa sababu ya maslahi binafsi na familia ya Diego Armando Maradona, unafahamu kwamba wanachunguza ikiwa kulikuwa na uzembe wa wauguzi ambao walikuwa wanamhudumia Maradona kabla ya kufariki mwaka elfu mbili na ishirini pale London Liverpool katika jiji la Liverpool pale nchini Uingereza, Bilali, polisi wamepewa amri na mahakama kuendelea kumhoji mtuhumiwa um, ambaye aliendesha gari na kuwagonga mashabiki wa soka wa Liverpool ambao walikuwa wanashangilia ushindi wa timu yao baada ya kutoa taji la ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza. Watu saba bado wako hospitalini wakiwa wanaendelea kupatiwa matibabu, lakini wengine zaidi ya sitini wamekwisharuhusiwa kurudi nyumbani baada ya kupata majeraha. Kutuelekeza katika masuala ya usajili kule barani Ulaya, klabu yako ya Arsenal uh, Bilali, huenda muda wote kutoka sasa ikamtangaza, eh, kiungo kutoka klabu ya Real Sociedad Martin Zubimendi kuwa mchezaji wake. Kwa sasa anafanyia vipimo vya afya kuona kama yuko fit na watamtangaza rasmi muda wote kutoka sasa hivi. Ndivyo ilivyo kwa Manchester United ambao uh, eh, wanamuinda Brazil mshambuliaji um, Matheus Cunha ambaye naye, eh, tayari Manchester United amefikia dau la paundi milioni 62 kwa ajili ya kuvunja mkataba wake na klabu ya Wolves, na yeye muda wowote huenda akatangazwa kwenda kufanya vipimo vya afya katika klabu ya Manchester United ambayo imepoteza mchezo wa kirafiki muda na, ni kushukuru kwa muda Emmanuel Makundi, lakini nikuache utuendeleze hapa na makala Gurudumu la Uchumi. Asante Bilali. Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam, msikilizaji, wiki iliyopita, katika makala ya Gurudumu la Uchumi tulianza na sehemu ya kwanza ya mada kuhusu namna teknolojia inavyoweza kuhuishwa kwenye biashara, kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika, ikiwemo biashara ya kidijitali, kuchochea utangamano, kuongeza ufanisi na kuleta maendeleo. Leo nakuletea sehemu ya pili na ya mwisho ya mazungumzo yangu na Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Utakuwa nami kwa takriban dakika kumi. Makundi karibu. Wiki iliyopita tuligusia maswala kadhaa, na pengine tuanzie eh, kwa kurejelea eh, kwenye maswala ya miundo mbinu na, na kujenga uwezo. Pengine mikakati gani inaweza kutumika sasa kujenga ujuzi eh, wa kidijitali miongoni mwa wafanyabiashara na maofisa ma, wa maswala ya forodha hasa wale ambao wapo katika maeneo ya mpakani katika urahisishaji wa ufanyaji biashara? Eh, kwanza kabisa kuna haja ya kuanzisha eh, vituo vya mafunzo maalum kwa ajili ya wafanyabiashara eh, hasa hawa wadogo wadogo, ili kuweza kufahamu juu ya matumizi sahihi fursa ambazo uh, zimekuwepo, ili eneo linapaswa kupatiwa kipaumbele sana kwa sababu uh, kuweza kufahamu juu ya fursa ambazo naweza kuziendea na kupunguza vikwazo mbalimbali ambavyo vimekuwepo, kwa sababu moja kati ya vikwazo vya kibiashara na yenyewe pia ni maendeleo ya teknolojia, wakati mwingine inawaumiza e, sana wafanyabiashara, lakini uh, ili kuleta urahisi pia kwenye chemba za biashara uh, kuna haja ya kuhimiza sana matumizi ya mifumo wafanyabiashara uh, wengi sana na nitoe rai kwa serikali uh, kuja na mifumo na mikakati ya kuona namna gani wanaweza kuwahusisha wafanyabiashara wengi zaidi, uh, kwenye kuwapatia elimu uh, kufahamu juu ya matumizi sahihi ya teknolojia na mifumo ambayo imekuwa ikitumika na huku mipakani. Uh, kuna, kuna, kuna haja pia ya kuzidi kuongeza uh, huu -hu, ujuzi na watu kufahamu zaidi juu ya vikwazo vile vya kikodi, visivyo vya kikodi, mifumo inayotumika ambayo uh, vimekaa kidigitali zaidi. Um, zile fomu ambazo zinatumika, um, zile programu endeshi ambazo zinatumika zote zinapaswa kufahamika ili iwe rahisi uh, biashara kufanyika na kuondoa vikwazo ambavyo vimeendelea kuwepo uh, kibiashara. Lakini kubwa zaidi vituo vya mafunzo uh, viongezwe kwa wafanyabiashara biashara kuweza kufahamu hasa kuwa kwenye hizi chemba za wa biashara. Wafanyabiashara wengi pia hawapo kwenye chemba za wa biashara, wakiwepo huko itasaidia. Nam, sasa hatua gani nyingine zinaweza kuchukuliwa kuwajengea uwezo aa, na ujuzi wa kidijitali watu ambao ni wana ubunifu ambao pengine uligusia swala la vituo atamizi? Namna gani unaweza ukawapata vijana wakaja na mawazo aa, bunifu ya kusaidia urahisi, ufanisi wa biashara kwenye nchi za Afrika? Eh, kwanza kuna haja ya system, eh, ule mfumo mzima ambao unaanzia mawazo yanapoanzia mwanzo hadi kufikia kwenye upatikanaji wa fedha eh, hadi kufikia kwenye utekelezaji wa hizi bunifu za wa vijana, lakini kuna haja ya kuboresha za wa, eh, na kushindwa kuendelezwa bunifu zao, kama tunaanzisha eh, haya maonesho, basi yalenge kuzikuza zaidi hizi startups. Na ufanyike ufuatiliaji baada ya maonesho kwa yametamatika, juu ya namna gani sasa wale wawekezaji walioahidi kuwawezesha vijana hawa kuona namna gani wanaweza kuwawezesha vizuri eh, kupitia kwenye hizi ecosystem, lakini pia vyama ambavyo eh, vinahusika na hizi bunifu, eh, kuja na mtindo eh, ule ambao una, yeah, ujumuisha zaidi vijana wengi, eh, mfumo ulio inclusive sasa Majukwaa haya ya kibiashara ya kidijitali yanawezaje kuwekwa kuwa jumuishi hasa kwa wajasiriamali uh, wanawake na vijana barani Afrika? Kwanza ni, ni kufanya iwe rahisi eh, kwa sababu unajua ili kitu chochote kiwe jumuishi kinapaswa kuwa rahisi eh, rahisi kwenye kujifunza, na hapa niko ambako pia utahitaji hata mtindo wa elimu unaotoka uwe ni mtindo rahisi, asiwe maneno magumu ambayo wengi eh, watashindwa kuelewa. Lakini eh, cha pili ili upate ujumuishwaji inabidi gharama zishuke pia za matumizi ya majukwaa haya ya kidigitali, kwa sababu kitu hili kiwe jumuishi, uh, wanasema inclusivity, uh, inaletwa na affordability. Yani uj, ujumuishwaji unaletwa na ule unafuu ambao umekuwepo. Kama, uh, kutakuwa kuna affordable prices yani zile gharama au bei watu wanaweza kumudu, basi tegemea kuona watu wengi wakijumuika kuyatumia, uh, majukwaa haya ya kidigitali. Kwa hiyo hili linapaswa kufanyika, lakini pia lugha na uwasilishaji yani uj, uh, yani ha, wa jinsi ya watu wanaweza kutumia majukwaa haya na lenyewe pia linapaswa kupatiwa kipaumbele sana urahisi, eh, wa, wa, wa kutumia majukwaa haya, ilenge zaidi kwenye kuondoa zile gharama ambazo na, watu wamekuwa kukutana nazo ili tupate wajasiria mali wengi zaidi waweze kutumia. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo hii tunaangazia namna bara la Afrika linaweza kutumia teknolojia kurahisisha biashara za kidijitali. Na kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mtaalamu wa masuala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Uh, jina langu ni Emmanuel Makundi, endelea uh, kuwa nami uh. Ali, sasa ni vipi kwa mfano mkataba wa biashara huria wa bara la Afrika AFCFTA unaweza kutumia teknolojia ya kidijitali kuimarisha biashara za ndani? Uh, uh, kwanza, kwanza kabisa Eh, kuifuata mifumo hii ya kidigitali kama tunataka pia kukuza biashara kupitia ile huru ya biashara Afrika AFCFTA, eh, hatuna budi kuifuata kwa sababu najua kuna ile payment system ili anzishwa, ambayo ilianzishwa ambayo wengi walikuja na mijadala na hoja kwamba kama nchi hizi zina sarafu tofauti tofauti watafanyaje kwenye malipo? eh, ukaja ule mfumo ambao wenyewe ukiangalia umekaa kipan africanist zaidi, umekaa kimajumui sasa ili mfumo ule uende na tija zake, tunapaswa kuijua mifumo kidi ya kidigitali ili iwe rahisi hisi kuweza kufanya biashara, lakini pia hata kuepuka changamoto za kupitia eh, tunasema zile za changamoto za za za, za, za fraud zikatokea, ule utapeli ambazo katokea mtandaoni, tunapaswa kuifahamu mifumo ya kidigitali. Kwa hiyo, e, ipo haja kwanza ya e, kuwa na ufahamu huu, lakini e, itakuwa rahisi e, kuzidi kufikia hatima ya kuwa na e, tuseme sata sarafu ya kidigitali ambayo itazigusa nchi zote za Afrika ambazo zinafanya biashara, ili warahisishie kufanya biashara kwa urahisi hmm. e, na yeah. pasipo na gharama za kubadilishia fedha, ili swali limekuwa likizungumzwa sana. Kwa hiyo nafikiri tutumie fursa hii e, kufungamanisha bidhaa zetu na masoko yetu na mifumo ya kidigitali, ili tuweze kunufaika zaidi kwa kutumia kwenye kutangaza masoko yetu, na, na mifumo imekuwa ikitumika, nafikiri ni ni kufahamu tu na kuongeza ufahamu zaidi, imekuwa ikitumika makundi. Naam, sasa hali Afrika inaweza kujifunza nini kutoka katika maeneo mengine ambayo yamefanikiwa kufanya biashara kidijitali, na hapa nazungumzia kwa mfano ukanda wa Umoja wa Ulaya. E, kwanza kabisa e, urahisi wa kutumia mifumo hii ya kidijitali, lakini pia mitaala ya elimu. Ukiangalia e, mfano mmoja wa Ulaya, wao e, mitaala yao imefungamanishwa, ina, ina, zaidi na ukuaji wa teknolojia unaona kabisa eh, wamepiga hatua sana kwenye maeneo hayo, lakini pia kuna haja ya Afrika kujikita eh, kuwa na vyuo vya teknolojia pase eh, yani, vyuo ambavyo wenyewe vinafundisha tu matumizi ya teknolojia peke yake pasipo na kuchanganya aina eh, nyingine ya mitaala eh, au tutasema aina nyingine ya masomo. Hii itasaidia sana eh, kwe, kwe pusha changamoto ambazo zimekuepo na Afrika eh, kuwa na ufahamu mkubwa wa matumizi ya teknolojia eh, lakini pia tuendelee kuleta urahisi wa vijana wabunifu, wafanyabiashara na serikali za Afrika? Uh, mwenye ubunifu uh, ha, kijana hapaswi kujifungia, anapaswa kuhakisha kwamba ubunifu yake inatambulika na inaonekana, aendelee kutumia majukwaa mbalimbali ya kuwepo kutangaza ubunifu hizi, lakini pia akisikia exhibitions ama maonyesho ya kuwepo, basi ajitokeze, anaweza kupata wabia ambao wanaweza kuendeleza hizi bunifu. Kwa serikali kuendelea kuja na sera ambazo kila siku, kila siku zitakuwa rafiki, sera ambazo zita Eh, ambazo zimekuepo kwenye mifumo ya kidijitali. Na kufikia hapo ndio tunafika tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi uh, kwa jumaa hili. Shukrani kwa Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Ali, shukrani sana kwa kujumuika nasi. Shukrani sana Makundi. Na mumekuwa nami Emmanuel Makundi hadi wiki ijayo, kwaheri.