Saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili, michezo na Victor Abuso. Karibu Victor Abuso, habari za jioni. Nam, ni njema sana mwenzangu, na nakumbuka mzee wa machimbo hujakumbuka. <laughs> <laughs> <buguruni. laughs> Karibu katika michezo. Tuanzie kule Kigali ambako kunaendelea mashindano ya mchezo kikapu kwania ubingwa wa ligi ya Afrika na moja kwa moja tunaungana na mwandishi wetu wa michezo Jason Sagini anayehudhuria mashindano hayo. Sagini, nini ambacho kinaendelea jioni ya leo? Asante sana ukiwa Abuso Nairobi hapo Kenya. Kigali mambo yako shwari, hali ya hewa ni ya mvua tu lakini uh, kufikia sasa ni mechi kati ya NCT kutoka Kenya lakini pia ya timu ya Al Ahli kutoka, kutoka, kutoka Libya na muda mfupi uliopita tumetoka mapumzikoni. Sasa hivi tunavyozungumza ni alama sitini na tano kwa Al Ahli na wakenya na Nairobi sasa wakiwa na, kiwa, na alama 45, lakini kufupi ni kwamba mapumzikoni Al Ahly alikuwa anaongoza kwa rebounds 24, assists 13, uh, pamoja na three pointers sita kati ya majaribio yao kumi na tano wakati pia wakiwa NCT na majaribio yao kumi na tano kwenye rebounds wakifunga uh, three pointers tano na rebounds na 24, okay, na assists 9. Lakini, kwa hiyo ni kwamba, okay, bae, kwa na lakini ni kwamba mchezaji ambaye ameng'ara pakubwa na kuwalemea wakenya ni kutoka Al Ahly Tripoli anaitwa Dion Thompson amefunga vikapu na vitatu lakini pia Mohamed Salah amefunga point mi pia rebound saba na assist tatu. Lakini pia Jean Jacques Boys ambaye leo amekuwa pia mimi bado kwa kifunga alama tisa na rebound moja no. Lakini upande wa NCT unamzungumzia amefunga amefunga na na eh, bila rebound. Lakini pia Uchena kutoka ni Nigeria alama uh, kwenye, kwenye, robo ya tatu na wanaongoza Al Ahli Tripoli kwa alama sitini na saba Nam, asante sana mwandishi wetu wa michezo Johnson Sagine ukiwa hapo jijini Kigali. Bila shaka tutapata ripoti kamili hapo kesho. Shukran sana, mwambie pia Nairobi kuna jeshi sana. <laughs> Na bila shaka shirikisho la mchezo wa raga duniani limetangaza kwamba hatua ya dr, kwa ajili ya mashindano ya kombe la dunia Uh, it, uh, mwaka elfu mbili na ishirini na saba itafanyika mwezi Desemba mwaka ujao. Mashindano hayo yatafanyika katika jiji la Perth na uh, jiji la Sydney kule nchini Australia ambako mataifa ishirini na nne yatashiriki. Mpaka sasa timu kumi na sita zimeshafuzu fuzu uh, wakiwemo mabingwa mara mbili ya Afrika Kusini lakini pia Ufaransa, New Zealand pamoja na timu taifa ya Italia miongoni mwa mataifa mengine. Mm. Huu ndio mchezo pekee ambao uh, mchezaji huwa anakimbia kwenda mbele mpira na urusha nyuma na kupata alama lazima uangushe mpira huo au upige juu mm -hmm. Upite kwenye goli ambao aliko kule angani. Uliniambia kwamba zamani ulikuwa unavuto una sana mchezo huo, na bila shaka na kile zamani kuna ucheza siku hizi. Oh. <laughs> Katika mashindano ya French Open ambayo yataanza tarehe 25 siku ya Jumapili, hivi leo draw imefanyika, na kwa upande wa wanaume Carlos Alcaraz ataanza mashindano hayo dhidi ya Japan Kei Nishikori huku Janik Sina naye ataanza dhidi ya Arthur uh, Rigeskech, lakini kwa upande wa wanawake Ariana Sabalenka ambaye amewahi kushinda taji hili uh, mara nne ataanza kibarua dhidi ya Kamila Rachikumova kutoka kule nchini Urusi. Uh, na Koko Gafu wa Marekani naye ataanza michuano hii dhidi ya Olivia Gatechi. Uh, katika raia wa Australia mm -hmm. Lakini katika mchezo wa soka ni kwamba uh, beki uh, mchezaji wa timu taifa ya Russia na kiungo wa kati wa klabu ya Real Madrid Luka Modric ametangaza kwamba ataondoka uh, katika klabu hiyo baada ya mashindano ya klabu bingwa kuania kombe la dunia ambayo itafanyika uh, baadaye mwaka huu. Atakumbukwa uh, kwamba amecheza mechi mia sita katika klabu hii ya Real Madrid uh, tangu alipojiunga akitokea uh, Tottenham Hotspur mwaka elfu mbili na kumi na mbili, lakini pia ameshinda uh, michuano uh, makombe sita ya klabu bingwa barani Ulaya na Copa de la Rey mara mbili hmm. Na kocha wa Arsenal waarn Arteta amesema kwamba baada ya msimu kukamilika, klabu yake itabidi sajili wachezaji uchezaji ambao wataisidia klabu yake kunyakua taji la soka msimu ujao. Utacheza na, na, na soamtom katika michi yake ya mwisho a, siku ya Jumapili. Buso, asante sana kwa habari hizo za michezo, ni kutakie jioni njema Shukram. Na sasa tupate makala ukweli au uongo kwenye makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunaangazia kilichotokea nchini Tanzania ambako mawakili na wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya waliokuwa wamekwenda kushuhudia kesi ya uhaini nayomkabili kiongozi wa upinzani Tundu Lissu aliyepelekwa mahakamani siku ya tarehe kumi na tisa walizuiwa na kurejeshwa jijini Nairobi. Miongoni mwa wale ambao walijipata katika hali hiyo baada ya kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa Julius Nyerere ni pamoja na wanasheria mashuhuri kama Martha Karua na jajaji mkuu mstaafu Willy Mutunga. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameonya kwamba hatukubali wanaharakati kutoka nje ya nchi kuingilia masuala ya ndani ya nchi yake. Tumeanza kuona mtiririko au mwenendo wa wanaharakati ndani ya region yetu hii kuanza kuvamia na kuingilia mambo yetu huku, sasa kama kwao wameshadhibitiwa, wasije kutuharibia huku, tusitowe nafasi. Walisha haribu kwao, walisha vuruga kwao. Nchi iliyobaki haijaharibika watu wako na usalama na amani na utulivu, ni hapa kwetu. Kuna majaribio kadhaa, niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu. Hapana. Nimeona klipu kadhaa za kunisema niko bias na nini. Ninalofanya ni kulinda nchi yangu, na ndio wajibu niliyopewa. Miongoni mwa wanaharakati waliofukuzwa nchini Tanzania ni Hussein Khalid uh, kutoka shirika la haki za binadamu la Vocal Africa amekuwa uh, na kauli hii: tuna nia ya kuweza kufikisha swala hili mahakamani, lakini tutakaa chini tuweze kuzungumza hatua mwafaka ya kuchukua, ili kusonga mbele kuhakikisha udhalimu kama huu ulioonekana leo hii na jana pia, na, ma na Martha Karua usiweze kurudia tena katika kanda hii ya Afrika Mashariki na kutathmini kilichotokea nchini Tanzania wiki hii ni Thomas Kibwana. Yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaungana nasi akiwa Dar es Salaam. Bwana Thomas, karibu sana kwenye wimbi la siasa. Asante sana ndugu yangu. Na kutoka Nairobi tunaungana naye Terostod Alenga. Yeye pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na maswala ya uongozi. Karibu sana bwana Alenga. Asante uh, sana. Naam, eh, nianze nawe bwana Thomas, nini tathmini yako uh, kuhusu kile ambacho kilitokea uh, kuanzia uh, mwishoni mwa wiki iliyopita uh, mpaka siku ya Jumatatu wakati uh, Tunduliso alipokuwa na rejesho mahakamani, wanaharakati na mawakili kutoka nchini Kenya walizuiwa na kurejeshwa jijini Nairobi. Yapo madai kwamba baadhi ya wanaharakati uh, taarifa alizotoa kuhusu nini wanakuja kufanya Tanzania, eh, haikuwa sahihi. Kuna baadhi walisema wanakuja kwenye utalii, lakini ilipochunguzwa kwamba wanafikia hoteli gani na anaenda kufanya utalii wapi, ikaonekana kwamba eh, sio kweli. Kwa hiyo bado uhamiaji wa Tanzania, eh, ina reserve the right kumkataza au kumdinai mtu yoyote entry nchini Tanzania, na hilo ni sawa pia kwa Kenya, na haki hiyo kwamba hata mimi Mtanzania nikija Kenya, immigration ya Kenya uh, ina haki ya kuzuia mimi kuingia, na sio lazima immigration ya Kenya itoe sababu. Bwana Alenga, bila shaka umemsikia Bwana Thomas vizuri sana ni swala ambalo limeleta hisia mseto um, nchini Kenya, labda tupe tathmini. Swala hili limepokelewa vipi nchini Kenya na wewe una tathmini vipi kilichotokea? Kuna mjadala ama hisia ambazo wengi wanasema kwamba wana leta kama labda kusema, uh, Tanzania ina uhuru wa kukataza nani anaingia ana kule ama nani haingii, ha, ha, ha na pia Tanzania ina wajibu wa kuweza kuchunga sovereignty yao, mambo ambayo ni uh, uh, nafikiri ni hisia ambazo ni potovu unapozingatia muktadha wa mambo haya. Moja ni kwamba eh, waliokwenda kule eh, Tanzania walikuwa wamealikwa rasmi na chama cha mawakili cha Tanzania Tanzania, eh, Tanganyika Law Society. Hawa si wapiganaji, hawakuwa na silaha, hawakuwa wanakuja kufanya mafundisho ya kuweza labda kubadilisha serikali, walikuwa wanakuja kuzuru kwa kwa minajili ya kuweza kusikiza tu kesi na, na ni muhimu uh, kumkumbusha msikilizaji kwamba licha ya wanaharakati na mawakili wa Kenya kuzuiwa huko Tanzania, uh, lakini aliyekuwa jaji mkuu, jaji mstaafu David Maraga, uh, aliruhusiwa na akafika, uh, mahakamani. Uh, nije kwako kwa bwana Thomas Kibwana, bila shaka umemsikia vizuri sana hapo, Bwana Lenga, labda kuna kitu ungependa kugusia kuhusu yale aliyoyasema. Wapo wanaharakati kutoka Kenya ambao walikuwa sehemu ya kampeni ya mwaka jana ya Ruto Must Go eh? kwa maana ya kwamba walitaka eh, kuhamasisha kuondoka kwa rais aliyechaguliwa kihalali, nao wale, utasema kwamba walikuja ku, walikuja tu ku observe kwa nini? hao ndo tuwakaribishe sisi waje kuleta harakati Tanzania? Uh, there's no way. Msemaji wa serikali ya Kenya Isaac Mwaura pia alizungumzia swala hili na kusema kwamba kilichotokea hakiwezi kwa vyovyote vile kutikisa uhusiano kati ya nchi hizi mbili, na akaeleza uh, kwamba Tanzania ina haki ya kuruhusu ni nani ambaye anapaswa kuingia kwenye nchi yake ama yule ambaye hapaswi kuingia. E, bila shaka bwana Lenga, ul, ulimsikia msemaji wa serikali ya Kenya kuhusu namna alivyozungumzia swala hili. Msemaji wa serikali ya Kenya hangekuwa na jipya la kutuambia, maanake ile falsafa ya uongozi inayoonekana kwa mama Samia Suluhu Hassan kule Tanzania inaafikiana um, na ile ambayo inaonekana hapa kwa rais wetu William Ruto. Tumeona kule Tanzania wanahabari wakikandamizwa, wakipigwa, wakifungwa jela wa, wanasiasa wakikandamizwa na kuweza kufungwa jela, vyama vya upinzani ambavyo vina, vina falsafa mbadala na, na kile chama cha CCM vikiweza kukandamizwa ha, mambo hayo yote pia nayo tumeyaona hapa kwetu, basi ni wamoja. Kuna mambo ambayo mwenzangu kutoka Dar es Salaam ameweza kuyaongea, na, na ningependa tu kumuuliza wanaharakati kutoka Kenya walikuwa wanakuja kuwafunza watanzania wanaharakati wa kuweza kutoa serikali yao mamlakani wakiwa wameketi kotini kusikiza kesi. Kuna swali ambalo uh, bwana Alenga amekuuliza akiwa Nairobi. Kwanza eh, hafuka, ah, kwanza wale waliokuwepo airport eh, walirudishwa nchini kwao wote kutoka ndugu zetu wa Kenya, hakuna hata mmoja ambao alipotea kwa muda wowote eh. In fact wale waliokuwa airport walikuwa wana live tweet muda wote eh, walipo. Hata Boniface Mwangi alikuwa ana live tweet kwa, hakuna hata mmoja ambaye hajulikani mpaka sasa hivi alipo. Ni kama yapata wiki moja na hivi tu ambapo mkurugenzi wa usalama wa taifa wa Kenya Nuruddin Mohamed Haji eh, alisema na nanukuu, eh, kwamba kama Kenya tuna uwezo wa kujilinda kutoka nyuma, mbele na juu. Tumekuwa tukikumbana na vitisho kutoka kwa kila jirani tulenaye vitisho kila mahala, labda isipokuwa kutoka Tanzania. Kwa hiyo e, e, katika moja majirani wa Kenya ambayo haiwasumbui Kenya ni sisi Tanzania. Kwa hiyo sioni kwamba kuna tatizo lolote linaweza ikatokea kati ya Kenya na Tanzania. Nam, asante. Muda wetu kwa kweli unayoyoma sana, labda nikupe uh, kauli ya mwisho bwana Alenga. Sasa haya yametokea, nini ambacho unafikiri kinaweza kikafanyika uh, ili kuhakikisha kwamba wanaharakati, mawakili na watu wengine wanashirikiana vema kwa ajili ya kujenga jumuiya ya Afrika Mashariki uh, iliyo salama na yenye amani. Nawahimiza wa, wanajumuiya ya Afrika waweze kujiuliza maswali ambayo Uh, ni ya msingi na ya muhimu kwamba tulipobuni jumuiya tulitaka tushirikiane tu vipi? E Thomas, we unamaliziaje? uh, je uh, mimi namalizia kwa kusema kwamba nakubaliana na kauli ya msemaji wa serikali ya Kenya eh, kwamba mahusiano yetu eh, yako vizuri. Ah, najua sisi wa Kenya na Watanzania tuna sibling rivalry. Mimi nakataa notion ya kwamba Wakenya na Watanzania wana uadui wowote kwa sababu ukiangalia on the ground hayakisi uwasilia. Na asante sana Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za kimataifa uh, kwa kuzungumza nasi kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii ukiwa hapo Dar es Salaam. asante sana ndugu yangu. Na kushukuru pia Terestod Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa na masuala ya uongozi ukiwa uh, Nairobi. Shukrani sana. Asante sana. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.